ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวด่วน...ระเบียมกรมขนส่งใหม่กำหนดให้คนซื้อรถต้องมีที่จอดรถ มีรายได้และเสียภาษี  (อ่าน 71477 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ถือว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ เห็นด้วย ควรจะบังคับใช้ให้ทุกประเภทเร็วๆครับ

ออฟไลน์ delete

ไม่มีทางผลักดันให้ใช้บังคับกับรถทุกคันได้ในเร้วๆนี้หรอกครับ
เอาแค่กม.ควบคุมอาคาร อาคารชุด ยังกำหนดให้มีที่จอดรถขั้นต่ำแค่ 30-40% อยู่เลย
รถไฟฟ้า ระบบขนส่งมวลชนก็ไม่ครอบคลุม
มาตรการพวกนี้ มันคงต้องทยอยๆทำไปทีละอย่างแหละครับ
อาจจะเริ่มจาก ห้ามรถเก่ามากๆ วิ่งก็ได้(เว้นแต่ว่ายอมเสียภาษีเรทสูงขึ้น)
จำกัดพื้นที่ห้ามวิ่งในถนนบางสาย
ใช้วันคู่วันคี่มาจำกัดการใช้รถ
ทยอยๆทำไป คงอีกนาน(10+ปี)

ออฟไลน์ kiwiwi

ไหงเก็บแต่รถใหญ่อะ???

จริงๆน่าทำรถเล็กด้วยนะ

หมู่บ้านผมเป็นหมู่บ้านเล็กที่เจ้าของบ้านต่อเติมมันซะเกือบทุกหลัง แล้วก็ดันทะลึ่งซื้อรถมาใช้บ้านละ 2 คัน
ผมเคยเสนอประธานหมู่บ้าน ให้เก็บค่าส่วนกลางเพิ่มสำหรับบ้านที่เห็นแก่ตัว

แต่ก็ไม่มีผลอะไร เพราะบ้านที่เห็นแก่ตัวมีเยอะกว่า ก็พวกมากลากไป
ยอมกัดกันเองเรื่องแย่งที่จอดรถ แต่ดันไม่ยอมเสียค่าส่วนกลางเพิ่ม 40บาทต่อเดือน???

ออฟไลน์ bank9999

• Newbie
  • *
เห็นด้วยนะคราบก็ค่อยๆเริ่มใช้ไปกับรถใหม่ที่จะออกส่วนรถเก่าๆก็ปล่อยเค้าไปก่อน แบบนี้จะได้เป็นระเบียบเรียบร้อยขึ้นในอนาคตเห็นด้วยอย่างยิ่งคราบ

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
อ่านให้ถ้วนถี่ก่อนครับ รัฐบาลไม่กล้าที่จะทำอะไรกระทบยอดขายรถยนต์ของต่างชาติแน่นอนครับ เดี๋ยวย้ายแหล่งลงทุนออกไปยิ่งหนักกันไปใหญ่

ออฟไลน์ Auto

แค่ภาษีมรดก  ภาษีบ้านและที่ดินจะเก็บกันใหม่ยังโดนประชาชน  ต่อต้านเสียจนไม่กล้าทำ 
เรื่องนี้รับประกันเลยว่าทำไม่ได้   

ประชาชนคนทั่วไป รายได้นิดเดียว  ที่ดินที่บ้านมีอยู่แค่นิดเดียว  แต่ดิ้นกันพราด ๆ  เรื่องภาษี
แต่คนรวยที่เปิดอาณาจักรทรัพย์สินที่ดิน 10 อันดับแรกของเมืองไทย   นิ่งสงบไม่ตื่นเต้น     บางคนมีที่ดินในมือมากกว่า 1 แสนไร่ หรือมากกว่านั้นหรืออาจจะเท่าจังหวัด 1 ของไทยด้วยซ้ำ  เขายังไม่เดือดร้อนเรื่องภาษีที่ดินใหม่   
แต่คนทั่วไปมีบ้านพร้อมที่ดิน 50 ตรว เต้นกันเป็นเจ้าเข้า   ออกรับแทนคนรวยเขาอีก  คัดค้านการขึ้นภาษีสุดลิ่มทิ่มประตู   

ออฟไลน์ Tui_PSG

ก็ที่นี่...ประเทศไทย
ก็ต้องอยู่อย่าง ไทยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2015, 18:46:03 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ Koong

อ่านดีๆครับ  อย่าเพิ่งรีบแชร์ รีบเชื่อ

เขาบังคับเฉพาะ รถบรรทุก (รถทะเบียนขนส่ง) ซึ่งเขาก็บังคับมานานแล้ว
สาระที่เขาแก้จริงๆคือ ตัวเลขเรื่องน้ำหนัก กฎหมายเก่า ถ้าเกิน 1600 กก ต้องจดเป็นทะเบียนบรรทุก    ตอนนี้เขาแก้เพิ่มให้เป็น 2200    
เขาก็เลยต้องตามมาแก้ ตัวเลขใหม่ในกฎหมายที่เกี่ยวข้อง

ข่าวดีก็คือ คนที่รอ  Ranger กับ BT50 รุ่น แค็ป 3.2 4×4  อาจจะได้มีโอกาสซื้อแล้วครับ

กับพวกรถบรรทุก 4 ล้อ จะได้อานิสสงไปด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2015, 19:07:11 โดย Koong »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เห็นมาหลายอย่าง เห็นมานานแล้ว บังคับไม่ได้สักที สุดท้ายกลับมาเหมือนเดิม "หยวน"  "พรรคพวกกัน"  "นิดหน่อยน่า"  บลาๆๆ  no more comment เบื่อ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ DioVeloce

• Jr. Member
  • **
เท่าที่อ่าน เรื่องที่จอดรถ ไม่เกี่ยวนี่ครับ

ต้องมีที่นั่งเกิน 7 แต่ไม่เกิน 12 และหนักกว่า 2,200 kg. ถึงจะเดือดร้อนเรื่องนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2015, 20:01:55 โดย DioVeloce »

ออฟไลน์ kenny523

คนไทยเราอ่านไม่เกิน3 บรรทัดครับ ถ้าคิดให้ดี เขาคงไม่ออกกฏหมายมาแย้งกับการส่งเสริมอีโค่คาร์์หรอก 
@@@@@@@@ แต่ใจจริงอยากให้คุมจำนวนรถในเขตเมืองหนาแน่นจริงๆ รถเยอะเกินไป

ออฟไลน์ balliblue

ขอบคุณทุกท่านครับที่ช่วยกันอ่าน

ตอนแรกที่ผมฟังมาจากเพื่อนในกลุ่มส่งมา คิดว่าโดนกันหมดแน่ๆ (ยังไม่ได้อ่านร่าง)

แต่ได้อ่านร่างดูดีๆ แต่จะกระทบแค่รถใหญ่ครับ

ดังนั้น ต้องขออภัยเพื่อนๆ ทุกท่านที่ทำให้ตกใจกันครับ :'(
บางคนก็ไม่ได้อ่านเหมือน จขกท เลยครับ ออกตัวซะแรงงง
สมัยนี้คนอ่านหัวข้อแล้วออกตัวแรงเยอะ แล้วเงิบ ทีหลังก็มี รวมทั้งผมด้วย ในบางครั้ง 555

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
เห็นด้วยค่ะ อย่างน้อยก็อาจจะช่วยควบคุมการจราจรที่แออัดในปัจจุบันได้ซักหน่อย (มั้ง) 555+
แต่จริงๆควบคุมอะไรก็ยากละ คหสต เพราะว่าปัจจุบันจำนวนรถไม่ว่าจะใหญ่เล็ก แพงไม่แพงก็แน่นถนน ถนนไม่พอให้ขับ ที่จอดก็ไม่พอให้จอดแล้วจ้าาา ตอนนี้อยากได้คอปเตอร์ไม้ไผ่ของโดราเอมอนมากๆๆๆ ^^

ออฟไลน์ Bonds_

• Jr. Member
  • **
บ้านเราการบังคับใช้กฏหมายมันลำบากครับ มีการเลือกปฏิบัติกันจนเคยชินเห็นเป็นเรื่องธรรมดา

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

อันนี้ชัดเจนครับ
สนับสนุนให้เริ่มกับรถใหญ่ก่อน
แล้วอนาคตอันใกล้ขอให้บังคับใช้ทั้งหมดด้วย
จะได้มีระเบียบแบบเมืองนอกบ้าง(ผมไม่เชื่อว่าคนไทยทำไม่ได้)
ก่อนที่ทุกอย่างมันจะเละเทะสายเกินเยียวยา
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ V221

Re: ข่าวด่วน...ระเบียมกรมขนส่ภาษี
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 07:38:37 »
จริงๆแล้วควรจะคุมกำเนิดรถยนต์ทั้งหมดได้แล้วครับ ความจริงคือจะเป็นไปได้ยังไงที่ให้ขายรถใหม่ปีละหลายๆแสนคันทั้งๆที่พื้นที่ถนนไม่ได้เพิ่มขนาดนั้น รถก็มีแต่ติดเพิ่มและส่วนหนึ่งไปจอดตามเต๊นท์มากมาย สูญเสียและไม่ได้เกิดประโยชน์ใดๆเลยเพราะมีรถจอดไว้เฉยๆแทนที่จะเอามาใช้งาน น่าจะถึงเวลามามองความเป็นจริงและทบทวนกฏหมายแล้วละครับ ทุกวันนี้มลพิษสูง รถติดวินาศสันตะโร รัฐอยากได้ภาษีก็สนับสนุนโครงการรถคันแรก Eco Car แต่ไม่ได้มองถึงความแออัด รถเก่าๆจะจัดการอย่างไร
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Gunn

• Full Member
น่าเสียดายครับ แทนที่จะบังคับใช้กับรถทุกขนาดเลย มันเป็นตรรกะง่ายๆ ที่จะมีรถก็ควรจะมีที่จอดเป็นของตัวเอง ไม่ใช่มาจอดบนที่สาธารณะ

ออฟไลน์ h22a

เห็นด้วยอย่างยิ่งเรื่องที่จอดรถ แต่ไม่รู้ว่าจะบังคับใช้ได้ไหม  ยกตัวอย่างพวกบ้านทาวเฮาส์ซอยบ้านผมเอาที่จอดรถมาต่อเติมเป็นห้อง กันแทบทุกหลัง แล้วเอารถมาจอดริมถนนในซอย แถมหลังนึงมีรถ 2 คันเป็นอย่างน้อย ทุกวันนี้รถไม่สามารถวิ่งสวนกันในซอยได้แล้วครับ

เจอมาเหมือนกันครับ ทางผ่านทุกวันด้วยหมู่บ้านนี้  :'(

ออฟไลน์ Darkart

น่าจะบังคับใช้รถที่มาจอดสำหรับหอพักด้วยก็ดีนะ ควรจะมีจอดรองรับเพียงพอ
ไม่ใช้ไม่พอก็จอดในซอยกันหน้าตาเฉยเลย จอดรถขว้างทางเข้า-ออกของบ้านที่อยู่อาศัยหรือหอพักอื่นๆ
ทำให้เกิดจราจรติดขัดเวลารถเข้าในซอยเยอะๆ ทำให้รถไม่สามารถวิ่งสวนกันในซอยได้เลย
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

jomyoot

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ delete

น่าจะบังคับใช้รถที่มาจอดสำหรับหอพักด้วยก็ดีนะ ควรจะมีจอดรองรับเพียงพอ
ไม่ใช้ไม่พอก็จอดในซอยกันหน้าตาเฉยเลย จอดรถขว้างทางเข้า-ออกของบ้านที่อยู่อาศัยหรือหอพักอื่นๆ
ทำให้เกิดจราจรติดขัดเวลารถเข้าในซอยเยอะๆ ทำให้รถไม่สามารถวิ่งสวนกันในซอยได้เลย

เริ่มจากคอนดดก่อนเลยครับ บังคับให้มีที่จอดรถ100%
ถ้าออกกฎตัวนี้มานี่ ราคาคอนโดขึ้นอีกเพียบแน่ๆ

ออฟไลน์ Harem

น่าจะมีกฎหมายเอาผิดพวกจอดรถขวางประตูบ้านคนอื่นบ้างนะครับ ผมนี้อารมณ์เสียเกือบทุกวันเบื่อคนจำพวกนี้มากๆป้ายก็มีบอกอยู่

ออฟไลน์ neutrino

น่าจะมีกฎหมายเอาผิดพวกจอดรถขวางประตูบ้านคนอื่นบ้างนะครับ ผมนี้อารมณ์เสียเกือบทุกวันเบื่อคนจำพวกนี้มากๆป้ายก็มีบอกอยู่
มีอีก2 พวก
1.บ้านมีที่จอดแต่ไม่อจด ไปจอดหน้าบ้านคนอื่น
2.บ้านมีที่จอดรถ1-2คัน แต่มีรถหลายคัน ส่วนที่เกินไปจอดหน้าบ้านคนอื่น
พวกนี้พอจอดสักครั้ง 2ครั้ง ก็จะถือวิสาสะว่าเป็นที่จอดเฉพาะของมัน