ผู้เขียน หัวข้อ: นี่ใช่ราคา MAZDA MX5 ND หรือเปล่า  (อ่าน 10822 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
นี่ใช่ราคา MAZDA MX5 ND หรือเปล่า
« เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 16:26:33 »
  เห็นมาในเวป MX5 Club  ไม่ทราบว่านี่คือราคาขายอย่างเป็นทางการในญี่ปุ่นหรือเปล่า
ราคาที่ญี่ปุ่น  2,494,800  เยน  หรือ  676,006.41  บาท       
ถ้าใช่จริง   ถ้าญี่ปุ่นราคาเท่านี้ คาดว่ามาเมืองไทย จะเปิดราคาได้ประมาณเท่าไหร่    ถ้าได้ซัก 1.6 ล้านไม่เกินนี้  จะรอเพราะอาจพิจารณาเป็นป้ายแดงครับ   มือ 2 ยังเก็บเงินสดไม่ได้ซักทีไม่อยากผ่อนรถเก่า  ถ้าป้ายแดงน่าจะไหว
แต่กลัวตรงที่ Mazda thailand  ไม่เคยตั้งราคารถตัวเองไว้ต่ำ
http://www.miata-thai.net/index.php?topic=9279.msg72871;topicseen#new

ออฟไลน์ bookish1

• Jr. Member
  • **
Re: นี่ใช่ราคา MAZDA MX5 ND หรือเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 16:33:47 »
BRZ 86 ที่ญี่ปุ่นก็ราคาประมาณนี้มั้ง มาไทยรู้เรื่องเลย

Re: นี่ใช่ราคา MAZDA MX5 ND หรือเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 16:39:38 »
BRZ 86 ที่ญี่ปุ่นก็ราคาประมาณนี้มั้ง มาไทยรู้เรื่องเลย
  BRZ  ราคาญี่ปุ่น 6 แสนกว่าบาท มาไทยขายช่วงแรกไป 2.6-2.7 ล้าน  ถึงแม้ปัจจุบันจะลดราคามาเหลือแค่ 2 ล้าน  แต่ยังเกินงบผมอยู่ดี  ซื้อไม่ไหว               
 ถ้า ND  ตั้งราคาเดียวกันคือ 2 ล้าน หรือกระโดดไป 2.6 ล้านเหมือนตัวเดิม  จะได้ไม่สนใจ          รอเก็บเงินหามือ 2 ต่อดีกว่า

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 16:49:16 »
เครื่อง 1.5 พลังแค่ 128 ม้า ราคาไปสองล้านกลางๆ นี่น่าจะขายยากครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 16:55:45 »
เครื่อง 1.5 พลังแค่ 128 ม้า ราคาไปสองล้านกลางๆ นี่น่าจะขายยากครับ
ใจของ Mazda sale ประเทศไทยเป็นยังไงก็รู้กันอยุ่   ตั้งราคารถแพง  อะไหล่ก็ขายแพง  ผมเลยหวั่นใจว่าราคาไม่ถูกแน่สำหรับมาสด้า 

MacH1

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 17:11:04 »
ใจของ Mazda sale ประเทศไทยเป็นยังไงก็รู้กันอยุ่   ตั้งราคารถแพง  อะไหล่ก็ขายแพง  ผมเลยหวั่นใจว่าราคาไม่ถูกแน่สำหรับมาสด้า 

รอดู gray ครับ หา aftermarket garage ดีๆได้ไม่ยาก    ซื้อกับ ad แต่ ad ไทยดูแลไม่เป็น ดีอย่างเดียวแค่เบิกอะไหล่ได้สะดวก

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 17:33:21 »
2ล้านเห็นๆครับ ในความคิดผมนะ
ถ้ากดมาเหลือ 1.6 ล้านได้นี่ คงดีไม่ใช่น้อย

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 17:40:45 »
เปลี่ยนสกุลเงินจากเยนเป็นบาท ก็จะได้ราคาขายไทยโดยประมาณครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 17:43:04 »
2 กลาง +/- แน่ๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 19:10:57 »
มีเลข2นำหน้า

มือ2เจอกัน

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 19:44:19 »
 ผมลองคำนวณราคาต้นทุนคร่าวๆให้นะครับ
 ตกประมาณ 2 ล้านถ้วนๆครับ ดังนั้นไม่ว่า Grey หรือ ศูนย์ ผมมั่นใจว่ามีเลข 2 นำหน้าแน่นอนครับ อยู่ที่ 2 ต้นหรือ 2 กลางเท่านั้น

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 19:52:03 »
ผมลองคำนวณราคาต้นทุนคร่าวๆให้นะครับ
 ตกประมาณ 2 ล้านถ้วนๆครับ ดังนั้นไม่ว่า Grey หรือ ศูนย์ ผมมั่นใจว่ามีเลข 2 นำหน้าแน่นอนครับ อยู่ที่ 2 ต้นหรือ 2 กลางเท่านั้น
  ขอบคุณทุกท่านครับ   

ถ้างั้นเป็นอันว่าจบสำหรับป้ายแดง  เก็บเงินสดแล้วรอจังหวะมือ 2 NC  ต่อไป
 ราคาในญี่ปุ่น   6 แสนกว่าบาท  มาไทยทะลุ 2 ล้าน   เวรกรรม

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 22:29:38 »
  ขอบคุณทุกท่านครับ   

ถ้างั้นเป็นอันว่าจบสำหรับป้ายแดง  เก็บเงินสดแล้วรอจังหวะมือ 2 NC  ต่อไป
 ราคาในญี่ปุ่น   6 แสนกว่าบาท  มาไทยทะลุ 2 ล้าน   เวรกรรม

ถ้าผมผิดขออภัยครับ
ภาษีรถนำเข้าทั้งคันไม่เกิน2000ซีซี 187% ครับ
บวกกำไรแล้วยังไงก็เลข2แน่ๆครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 23:40:33 »
ยังไงก็ 2 กว่าครับ เรทภาษีบ้านเราแพง
H.

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 23:49:29 »
รถนำเข้าจากญี่ปุ่นนี่ ง่ายๆเลยครับ 1เยน = 1บาท โดยประมาณ

ออฟไลน์ Mac BRZ WR Blue

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 00:20:42 »
สองล้านขึ้น ผมไปBRZละ บาย!!!

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 05:54:34 »
งามมากมาย
ถึงว่า น้องสอง เลยขายแพงเลย
อิจฉา คนญี่ปุ่นจัง
ปั่นจักรยาน ดีกว่า

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 07:42:26 »
งามมากมาย
ถึงว่า น้องสอง เลยขายแพงเลย
อิจฉา คนญี่ปุ่นจัง
ปั่นจักรยาน ดีกว่า
งงเลย มันไปเกี่ยวอะไรกับมาสด้า สองครับเนี่ย
ดูทรงแล้วคุณตั้งใจ จะเล่นมาสด้าให้ไม่มีที่ยืน ทุกกระทู้เลยนะครับ
เป็นกลางบ้างสิครับ เอาสีข้างถู จนถลอกหมดแล้ว  
ที่ MX-5 มันแพงเพราะ อัตราภาษี ศุลกากรขาเข้า นิครับ
อ้อที่สำคัญ ไม่ต้องอิจฉาคนญี่ปุ่นหรอก
เพราะถ้าเขาตั้ง ไลน์ผลิตจริง ที่ AAT ทำราคาไม่ถูกใจคุณ ก็เที่ยวไปแขวะเขาอีก
ปั่นจักรยานไปก็ดีแล้ว ผมก้ชอบปั่นนะ แต่ตอนนี้มันหนาว เลยขอลงทูป ดีกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2015, 07:48:50 โดย baeyongcai »

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 08:13:34 »
รถสวยมากๆๆครับ แต่ราคา... มันก็จริงนะครับ ถ้ามา 2 กลางๆ BRZ จะดูมีสาระมากกว่าทันทีเลย

ว่าแต่เห็นที่ญี่ปุ่น BRZ กับ ND ตั้งราคาพอๆกัน แล้วทำไม BRZ ถึงขาย 2 ล้านได้อะครับ? (แต่ก็ยังไม่แน่นะครับ มาสด้าไทยอาจตั้งราคาตาม BRZ ก็ได้???)

สมมติว่าถ้ารุ่นนี้ demand มากพอ + ตั้งโรงงานที่ไทยได้ ราคาคงจะถูกกว่านี้เยอะใช่ไหมครับ?

MacH1

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 08:15:13 »
รถสวยมากๆๆครับ แต่ราคา... มันก็จริงนะครับ ถ้ามา 2 กลางๆ BRZ จะดูมีสาระมากกว่าทันทีเลย

ว่าแต่เห็นที่ญี่ปุ่น BRZ กับ ND ตั้งราคาพอๆกัน แล้วทำไม BRZ ถึงขาย 2 ล้านได้อะครับ? (แต่ก็ยังไม่แน่นะครับ มาสด้าไทยอาจตั้งราคาตาม BRZ ก็ได้???)

สมมติว่าถ้ารุ่นนี้ demand มากพอ + ตั้งโรงงานที่ไทยได้ ราคาคงจะถูกกว่านี้เยอะใช่ไหมครับ?

ของนอก Made in Japan ดีแล้วครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 08:51:13 »

ของนอก Made in Japan ดีแล้วครับ
   รถบางรุ่น  ผมขอให้คำว่าบางรุ่นนะครับ และเป็นบางบริษัท จะคงการผลิตที่ญี่ปุ่นต่อไปไม่มีการปรับแผนมาผลิตภายนอกญี่ปุ่น  ถึงแม้จะไม่มีกำไรหรือกำไรน้อยก็ตาม   อย่างเช่น TOYOTA LANDCRUISER   MITSUBISHI PAJERO GDI    ถ้าเป็น MAZDA ก็คือตระกูล MX5    ตอนนี้ผลิตที่โรงงานในฮิโรชิมาวันละแค่ไม่กี่คันเองช่วงเริ่มต้นผลิตวันละ 2 คันท่านั้นครับ 
เหตุที่ต้องผลิตในญี่ปุ่นต่อไปเพราะมันเกี่ยวกับเรื่องรากฐานของบริษัทแม่ Corpeartion ในญี่ปุ่นเองด้วยแล้วก็ ถ้ามีการถอนยวงรถพวกนี้ออกมา     มันก็เหมือนทาง ISUZU MOTOR  ที่กลายเป็นว่าต้องมาตั้งสำนักงานในไทยย้ายรากฐานกันมาหมด 
บางบริษัทในญี่ปุ่นเขายังมีสำนักออกแบบ ทำโปรโตไทป์กันอยู่ในญี่ปุ่นไม่จำเป็นถึงขนาดที่ต้องเอารถบางรุ่นที่มีความเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวของยี่ห้อนั้น ๆ  มาผลิตนอกญี่ปุ่นครับ     

MacH1

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 09:11:58 »

รถบางรุ่น  ผมขอให้คำว่าบางรุ่นนะครับ และเป็นบางบริษัท จะคงการผลิตที่ญี่ปุ่นต่อไปไม่มีการปรับแผนมาผลิตภายนอกญี่ปุ่น  ถึงแม้จะไม่มีกำไรหรือกำไรน้อยก็ตาม   อย่างเช่น TOYOTA LANDCRUISER   MITSUBISHI PAJERO GDI    ถ้าเป็น MAZDA ก็คือตระกูล MX5    ตอนนี้ผลิตที่โรงงานในฮิโรชิมาวันละแค่ไม่กี่คันเองช่วงเริ่มต้นผลิตวันละ 2 คันท่านั้นครับ 
เหตุที่ต้องผลิตในญี่ปุ่นต่อไปเพราะมันเกี่ยวกับเรื่องรากฐานของบริษัทแม่ Corpeartion ในญี่ปุ่นเองด้วยแล้วก็ ถ้ามีการถอนยวงรถพวกนี้ออกมา     มันก็เหมือนทาง ISUZU MOTOR  ที่กลายเป็นว่าต้องมาตั้งสำนักงานในไทยย้ายรากฐานกันมาหมด 
บางบริษัทในญี่ปุ่นเขายังมีสำนักออกแบบ ทำโปรโตไทป์กันอยู่ในญี่ปุ่นไม่จำเป็นถึงขนาดที่ต้องเอารถบางรุ่นที่มีความเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวของยี่ห้อนั้น ๆ  มาผลิตนอกญี่ปุ่นครับ     

มันเกี่ยวกับเรื่องความเชื่อมั่นในคุณภาพ งานประกอบ ในประเทศโลกที่หนึ่งด้วยครับ โดยเฉพาะ พวก halo/flagship, performance car

ระหว่าง Toyota Aristo 300V JZS161 (2JZ-GTE VVT-i) ทำในยุ่น กับไปทำในโลกที่สามแบบไทย คงเลือกได้ไม่ยากว่าแบบไหนดีกว่า

ปล. มี NSX ที่เป็น Made in USA ไปแล้ว

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 09:26:03 »
จาก  Ivy Modernist   

เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับคุณภาพครับ   เพราะการตั้งไลน์ในประเทศอื่นก็ทำได้โดยการยกต้นแบบจากที่นั่นมาแล้วสั่งเครื่องจักร เครื่องมือ Jig Tool  เขาก็สั่งจากผู้ผลิตจากญี่ปุ่นเข้ามาเหมือนกัน  คือจำลองมาแบบเดียวกันครับ   
ส่วนวิธีการทำงานมาตรฐานการทำงาน  การวาง Process  วิศวกรชาวญี่ปุ่นก็มาสอนให้เราคนไทยทำตามแบบเค้าอยู่แล้ว

แต่ที่มีการผลิตในญี่ปุ่นเพราเหตุผลบางข้อที่กล่าวมา  รวมถึงการคงสภาพการจ้างงานในญี่ปุ่นเอาไว้  เพราะว่าการผลิตต้นแบบ Design ที่ส่งออกไปทั่วโลกหลายบริษัทยังมีรากฐานอยู่ที่บริษัทแม่    ถ้าถอนรถรุ่นต่าง ๆ  ที่เป็นต้นโมเดลออกมา  ในญี่ปุ่นเองก็ไม่มีงานทำเหมือนกัน  จะเหลือเพียงแค่สำนักงานไม่กี่แห่งเท่านั้น        ทุกวันนี้เขาส่งชาวญี่ปุ่นไปทั่วโลกตามโรงงานต่าง ๆ  ที่ตั้งอยู่ในตามประเทศต่างๆ  ทั่วโลก เพื่อให้โรงงานนั้น ๆ เลี้ยงพนักงานชาวญี่ปุ่นเหล่านีอยู่

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 10:32:45 »

ไม่มีทางครับ มาสด้าอินดี้จะตาย ไม่ขายถูกหรอก55
จริงๆคือมาสด้านั้นมีชื่อเสียงและความน่าเชื่อถือของแบรนด์สูงกว่า ต่างกับซูที่แม้จะขึ้นชื่อเรื่องรถhigh performanceแต่เป็นที่รู้จักแค่ในกลุ่มคนบ้ารถกลุ่มเล็กๆ อีกทั้งmx-5เองก็มีการสั่งสมชื่อเสียงมานานถึงสามรุ่น อารมณ์เป็นรถที่มาสานต่อตำนาน ต่างกับbrzที่ผลิตร่วมกับ86(ซึ่งก็ยืมชื่อae86)มาอีกที จะเรียกซูก้เรียกไม่เต็มปากเพราะนอนยันแต่ไม่ขับสี่ถึงperformanceมันจะดีมากก็เถอะ
สรุปคือbrzดีที่ตัวรถเผลอๆดีกว่าmx-5 แต่ชื่อเสียงสู้ไม่ได้แค่นั้น เลยต้องขายถูกกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 10:54:39 »
ราคามาไม่ต่ำกว่า 1.6 ล้านแน่ๆครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 14:53:27 »
.
.
.
ผมว่ามาราคาไม่หนีรุ่นเดิมครับ ให้เดา น่าจะซัก 2.4 ล้าน
เรื่องราคา 1.6 ล้านนี่เลิกฝันได้เลยครับ ไม่มีทาง
ไม่งั้นมาสด้าคงโกงภาษีแล้ว

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 22:32:47 »
แฟนmx5จะรู้ดีครับ
มาสด้าไม่ง้อลูกค้าเรื่องราคาแน่นอน

จะซื้อก็ซื้อไม่ซื้อก็ไม่ลดmx5

รอมือสองโลด