ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องฟิลม์รถยนต์หน่อยคับ  (อ่าน 2417 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
จากที่เคยถามไปคราวก่อนเรื่องโครงการจะเอา ACV30 สีทองที่บ้านมาบิ้วใช้งาน

ตอนนี้ไปเห็นรถคันจริงเรียบร้อยแล้ว

สภาพดีรถภายนอก แทบเหมือนใหม่ไม่มีรอยเลยแม้แต่นิดเดียว + ภายในใหม่มาก เบาะไม่มีรอยยับ หรือ แตกของหนังหุ้มเบาะเลย

โครงการเรื่องจะลอกสีพ่นใหม่ + ทำภายในใหม่เลยหยุดไปเพราะเหมือนรถพึ่งออกใหม่เลยก็ว่าได้

แต่ปัญหาคือฟิลม์คับ ตอนนี้ฟิลม์ที่ติดมา 10 ปี เป็นยี่ห้อ hi kool ตอนนี้ฟิลม์ใสเหมือนจะไม่ได้ติดฟิลม์เลยทีเดียว แต่เห็นโลโก้ hi kool อยู่ กาวแน่น ไม่มีลอกหรือฟองอากาศ

จึงอยากจะถามเพื่อนๆสมาชิกดังนี้คับ

1.ปกติแล้วฟิลม์กรองแสงจะเสื่อมสภาพเมื่อไหร่คับ อย่างกรณีผมคือสีใสแล้ว แต่ไม่ลอกไม่พอง เรื่องกัน UV กัน ความร้อน ยังสามารถกันได้อยู่มั้ยคับ
  ถึงแม้ความสีตัวฟิลม์จะใสแล้วก็ตาม ปล.ผมก็จำไม่ได้เหมือนกันว่าตอนใหม่ๆฟิลม์ตัวนี้สีอะไรหรือสีมันไม่เข้มตั้งแต่แรกอยู่แล้วก็ไม่มั่นใจเหมือนกัน

2.การลอกฟิลม์ออก มีโอกาศจะทำให้ไล่ฝ้าบานหลังพังได้สูงมั้ยคับ หรือว่าฟิลม์ที่ติดมา 10 ปี ลอกยังไงไล่ฝ่าก็ขาดอยู่ดี

3.ถ้าเกิดว่าต้องเปลี่ยนฟิลม์ใหม่จริงๆ รถสีทอง เหมาะกับติดฟิลม์สีอะไรมากที่สุดคับ
  ผมมองไว้ 3 แบบ คือ 1.ดำ หรือ ชา ความเข้ม 40 รอบคัน   2.ฟิลม์ปรอทสีออกเทาควันบุหรี่ 40 รอบคัน   3.ฟิลม์ดำ 80 รอบคัน บานหน้า 60

ขอบคุณคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ TorTy

Re: สอบถามเรื่องฟิลม์รถยนต์หน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 11:39:28 »
1.เรื่องเสื่อมนี่กำหนดยากครับขึ้นอยู่กับสภาพการใช้งานเป็นหลักตากแดดมากน้อยแค่ไหนสังเกตุง่ายๆคือสีซีดลงครับ
หรือเริ่มมีฝองอากาศขึ้นที่ฟิล์มหรือเริ่มลอกครับถ้าฟิล์มปรอทสีอาจจะด่างถ้าฟิล์มดำสีจะซีดลงถ้าฟิล์มดำคุณภาพไม่ดีสีจะม่วงเวลาเสื่อมครับ
ที่สำคัญคือแทบไม่กันแดดเลยถ้าเสื่อมแล้ว

2.การลอกฟิล์มแบบลดโอกาสทำให้ไล่ฝ้าไม่ขาดหรือมีโอกาสน้อยที่จะขาดวิธีลดความเสี่ยงคือช่างจะต้องบ่มหรือหมักแล้วแต่ที่จะเรียกเป็นเทคนิคง่ายๆเอาแผ่นใสที่ติดกับเนื้อฟิล์มที่ใช้แล้วก็ได้มาฉีดน้ำแล้วเอาไปประกบเป่าไดร้อนหรือตากแดดสัก 30 นาทีกาวที่ฟิล์มจะอ่อนตัวครับแล้วค่อยลอกออก

3.รถสีทองติดได้หมดแหละครับแต่ถ้าปรอทอย่าเอาแบบเยอะมากรถอะไรก็ไม่สวยผมว่าห่วงเรื่องกันร้อนดีกว่าถ้าผมเองก็ฟิล์มดำไม่ก็ใสๆไปเลยพวก 3M Crystalline
หรือ V-Kool ลองลงมาโทนดำเกรดดีๆก็ Cardinal tuxedo หรือ smarttec พวกนี้ลงมาอีกหน่อยก็ 3M Hi-Kool อีกเจ้า L....ไม่แนะนำ

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องฟิลม์รถยนต์หน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 12:20:17 »
ตอบข้อ 3 นะครับ

ผมไม่แน่ใจว่าชอบฟิลมดำ ฟิลมใสหรือฟิลมปรอท นะครับ แต่ผมให้สูตรไว้ตามนี้ละกัน

1. งบน้อย กันร้อนดี รับฟิลมปรอทได้
- หน้า 3M FXR35 รอบคัน FXR20
ตัวนี้งบประมาณ 5000-6000 ฟิมติดปรอทนิดๆ แต่กันร้อนดีมากเทียบกะงบ

2. งบปานกลาง กันร้อนดี ไม่เอาปรอท ชอบฟิลมเข้มกลางถึงค่อนข้างเข้ม
- หน้า 3M Crystal line C40 หรือ Huper Optik C30 หรือ 40
- รอบคัน 3M FX20 หรือ Huper K20 หรือชอบเข้มกว่าก้อ KB15
งบหมื่นต้นๆ ได้บานหน้าตัวทอป เพราะรับแดดมากสุด ที่เหลือเปนเกรดกลาง
ผมเองใช้สูตรนี้แล้วผมว่าคุ้มและชอบมาก

3. งบมาก ชอบใส
- จัด 3M Crystal line หรือ Huper C series หรือ Vkool รอบคัน
งบหมื่นปลายถึงสามหมื่น

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 00:08:39 »
ฟิลม์ อายุประมาณ 7-8 ปี

ฟิลม์หมดอายุ ตามขอบๆจะเริ่่มเผยอ สีออกม่วงๆ ซีดๆ  และ ไม่กันความร้อนอีกต่อไป

แนะนำยี่ห้อ 3m มีมาตรฐาน กันร้อนกว่า แพงกว่า hikool lamina นิดหน่อย แต่ดีกว่าแน่นอน 

ส่วนตัวชอบปรอท 40-60 เปอร์เซนต์ ขับยังไงเลือกอย่งนั้นเลย