ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันแรก เลือกไม่ถูก Mazda3 vs Civic ช่วยด้วยคร้าบ  (อ่าน 10619 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongkrub

• Newbie
  • *
Re: รถคันแรก เลือกไม่ถูก Mazda3 vs Civic ช่วยด้วยคร้าบ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 11:14:49 »
ถ้ามีศูนย์ใกล้บ้าน เลือก Mazda แบบไม่ต้องคิดเลยครับ
Civic รุ่นปัจจุบัน ไม่ได้ดูมีอนาคตไปกว่า Mazda 3 ซักเท่าไหร่

ศูนย์บริการ Mazda ที่มีน้อยกว่า แต่รถก็มีน้อยกว่า
ปกติผมเข้าศูนย์ โทรแจ้งล่วงหน้าแค่ 1 วัน เข้าไป 8 โมงเช้า พอ 10 โมงก็โทรมาตามแล้วว่ารถเสร็จ
ต่างจาก Honda ต้องโทรจองกันข้ามสัปดาห์ แถมต้องไปตรงเวลา กว่ารถจะเสร็จก็บ่ายๆ เย็นๆ

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Re: รถคันแรก เลือกไม่ถูก Mazda3 vs Civic ช่วยด้วยคร้าบ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 11:17:35 »
ภายในของทั้งสองคัน ผมว่าก็ยังนั่งไม่สบายเท่า Altis ที่ข้างในมันอาจจะไม่ดูสวยเท่าสองคันแรก แต่ถ้านี่ไม่ใช่ปัญหาสำหรับคุณแล้วจะจบแค่สองตัวเลือกนี้จริงๆ ส่วนตัวผมก็คิดว่า ให้ลองตอบคำถามตัวเองเหล่านี้ดู

- แคร์เรื่องความสวยด้านนอก หรือด้านในมากกว่ากัน
- แคร์เรื่องความสบายในการโดยสารมากน้อยแค่ไหน
- แคร์เรื่องพื้นที่บรรทุกสัมภาระแค่ไหน
- แคร์เรื่องอัตราสิ้นเปลือง หรือสมรรถนะมากกว่ากัน
- อดทนกับบริการหลังการขายได้มากน้อยเพียงใด
- เรื่องราคาขายต่อ sensitive กับมันมากไหม
- แคร์เรื่องอะไหล่ไหม?

แล้วก็ลองไปทดลองขับ สัมผัสตัวจริงเพื่อดูว่า ในบรรดาคำถามพวกนี้ คันไหนตอบโจทย์คุณได้มากกว่ากันครับ ผมว่าตอนนี้ Civic น่าจะโปรดีกว่า ถ้าชอบต่อรอง Civic อาจจะคุยง่ายกว่า ส่วน 3 ถ้าไปลองขับ คงจะชอบกว่าแน่นอนเพราะผมก็ชอบเหมือนกัน ก็ลองชั่งใจดูครับ ทั้งสองคันนี้ได้อย่างเสียอย่าง
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 11:33:29 »
mazda3 สวยกว่าและสมรรถนะดีกว่าชัดเจนครับ ศูนย์ก็โอเคนะครับไม่ได้แย่อะไร

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 11:39:44 »
โอ ขอบคุณครับ
ตอนนี้ก้วางแผนหาเวลาว่างไป test drive อยู่ครับ
เห็นด้วยเหมือนหลายๆคน แอบชอบ M3 มากกว่า อิอิ

มีอีกปัญหาคือต้องชักจูงที่บ้าน เพราะที่บ้านอยากให้
ซื้อ toyota honda มากกว่าเนื่องจากมั่นใจในศูนย์และบริการ
Mazda ก้มีข่าวไม่ดีเรื่องบริการหลังการขาย
และยังมีปัญหาเครื่องมีเสียง ไฟเตือน
ไม่แน่ใจว่าปรับปรุงหรือยังครับ

^3^

เรื่องบริการหลังการขายผมว่าเลิกเถอะครับ
ผมใช้โตโยต้ามาตลอด ตอนนี้ก็ใช้แคมรี ก็ไม่ได้ดีเด่หรอกครับ
จะเช็คระยะก็ต้องจองคิว ขนาดที่ชลบุรีมี 2 ศูนย์ อะไหร่หระรอไม่นานครับ
แต่รอซ่อมนาน แค่เปลี่ยนกระจังหน้า กันชน และเสกิร์ตหน้า เกือบ2 เดือนกว่าจะได้ทำ
รถสีขาว มันให้เอาไปเทียบสี จอดครึ่งวัน พอวันเอ่ไปติดตั้งแท่งสีต่างกันชนิดหรี่ตามองยังดูออก
ให้มันทำใหม่ก็อ้างสารพัด ผมไม่ยอม ทำอีกรอบก็ดีขึ้นหน่อย และก็แค่นั้น
ทุกวันนี้รถมันเยอะครับ ทั้งโตแบะฮอน การบริการไม่เหมือนสิบกว่าปีที่แล้วครับ
เรื่องนี้ใช่ครับ  ทาง TMT  จึงมีแผนการขยายศูนย์บริการออกไปจังหวัดนึงมีมากกว่า 3 แห่งเพราะปริมาณรถ TOYOTA  มันถูกขายออกไปมากทุกปีแต่ปริมาณศูนย์บริการแทบไม่เพิ่มขึ้นเลย   ยังไงก็โดนด่าแน่เพราะรับสภาพไม่ไหว
ก่อนผมเคยใช้บริการ TBS   ซ่อมทั่วไป  ต้องจองคิวไว้ล่วงหน้า 3-5 วัน ถ้าจะซ่อมวันเสาณือาจต้องจอง 7 วันล่วงหน้า    ถ้าไปเฉย ๆ หมดสิทธิ์ได้ทำ    เพราะไม่มีคิวว่างเลย  
ถ้าซ่อมสีเอารถมาตีราคา อนุมัติประกัน  กลับไปนอนรอที่บ้าน 2 อาทิตย์แล้วได้คำตอบว่าอนุมัติทำ    หลังจากนั้นต้องรอคิวซ่อมประมาณ 1-2 เดือนจึงได้กำหนดซ่อม     เคยไปทำสีอัลติสช้าสุดก็ 5 เดือนกว่า ที่ซ่อมไป 1.59 แสนบาทนั่นแหละ  
แต่ถ้าถามว่าสะดวกไหมคือตอนนี้ถึงอยากหารถมาใช้งานเพิ่มเติม     ถ้ามีทางเลือกอู่จะเร็วกว่าแต่อู่นั้นต้องไม่มีงานล้นมือด้วยนะ

ผมว่าทางมาสด้าอนาคตก็มีปัญหาเหมือนกันเพราะขาดแคลนทั้งทางช่าง  การอบรมช่างก็ไม่ทันความต้องการ    การขยายศูนย์ของมาสด้ายังน้อยทางเลือกน้อย     การรออะไหล่ทางมาสด้าเคสที่แล้ว  มีการรอกันนานมากสำหรับคนรอเคลมออะไหล่บางตัว      แต่หลายตัวก็รอไม่นานนะ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 13:25:56 »
ถ้ามีศูนย์ใกล้บ้าน เลือก Mazda แบบไม่ต้องคิดเลยครับ
Civic รุ่นปัจจุบัน ไม่ได้ดูมีอนาคตไปกว่า Mazda 3 ซักเท่าไหร่

ศูนย์บริการ Mazda ที่มีน้อยกว่า แต่รถก็มีน้อยกว่า
ปกติผมเข้าศูนย์ โทรแจ้งล่วงหน้าแค่ 1 วัน เข้าไป 8 โมงเช้า พอ 10 โมงก็โทรมาตามแล้วว่ารถเสร็จ
ต่างจาก Honda ต้องโทรจองกันข้ามสัปดาห์ แถมต้องไปตรงเวลา กว่ารถจะเสร็จก็บ่ายๆ เย็นๆ

อันนี้จริงครับ Honda อยุธยา จะเอรถเข้าเช็ดระยะวันอาทิตย์
ต้องโทรจองล่วงหน้า 1 สัปดาห์ และรถทำครึ่งวันเต็มๆครับ
ไปผิดเวลา ถือว่าสละทันที ต้องเข้าไปรอก่อนเวลาอีก

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 14:11:50 »
3มีช่องแอร์ที่พื้นใต้เบาะทั้งสองข้าง
คนนั่งหลังสบาย

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 15:47:28 »
M3 krub

ออฟไลน์ Jatupon

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 17:28:55 »
เวลาใน Social  เชียร์ให้ซื้อรถอะไร    ให้ซื้อตรงข้ามครับ   

3 กับ FB    ในเว็บเชียร์  3   เยอะกว่า  ให้ไปออก  FB  ครับ

จากใจคนใช้ mazda 3  รุ่นแรกมา  8  ปี

ตอนนี้ใช้ ACV 50 

คำว่ารถตลาดนี่ ไม่ได้มาเพราะโชคช่วยครับ   

ผมลองมาหมดแล้ว  จะ mazda   จ ะ chev

สุดท้ายมาจบที่พี่โตครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 17:35:12 »
ขอเทียบ 2 ตัวนี้
833,000 mazda3 2.0 6AT  stability control  + fake E85
838,000 civic 1.8 5AT  + เติม e85 ได้แน่นอน

นอกนั้นก็พอๆกัน

ผมชี้ไป  mazda3 แบบไม่ลังเล
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 18:48:12 »
ด้านตัวรถ ไม่รู้ Civic จะเอาอะไรมาสู้ Mazda3

เอาจริงๆ บริการหลังการขายมันจำเป็นนะครับ
ใครไม่เคยเจอคงไม่รู้ บ้านผมเวลาเอารถเข้าศูนย์ มันสะดวกมากๆ

ที่สำคัญ เวลาเคลม เพื่อนเคยเคลมมาสด้า2 ตั้งนานยังเบิกอะไหล่ไม่ได้
ถ้าถามว่า Civic มีดีกว่ายังไง ก็คงไม่พ้นตรงนี้
ราคาขายต่อ ซ่อมเร็ว อะไหล่แพร่หลาย อู่นอกมีมากมาย

ส่วนตัวคิดว่าบางทีมันก็ขึ้นอยู่กับนโยบายแต่ละศูนย์ด้วยนะค่ะ ว่ามีจรรยาบรรณมากน้อยแค่ไหน
ปัจจุบันขับฮอนด้า ก่อนหน้ามาสด้า จะบอกว่าศูนย์มาสด้าที่เคยลองมา 2 แห่ง บริการดีมาก เปลี่ยนอะไหล่ช่วงที่มีคอมเพลนต์เพราะไม่ตรงกับใบสเปค นางทำให้ไวมาก และเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องบริการประทับใจมากสุดๆแถมมีโทรเตือนก่อนหน้าตลอด บางช่วงให้เข้าไปเช็ครถฟรี... พอมาใช้ฮอนด้า เป็นลูกค้าศูนย์ที่บอกว่าบริการดีติดอันดับ เรายังรู้สึกว่าการบริการเค้าห่วยกว่ามาสด้าที่เคยไปอีก เวลาเข้าไปทียัดเยียดให้เปลี่ยนโน่นนี่นั่น แถมล่าสุดเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้วไปเอารถกลับมาที่ออฟฟิศลองเปิดฝากระโปรงดูปรากฎว่าสายท่อน้ำหม้อน้ำพาดอยู่กับตัวเครื่อง นางลืมเก็บ 555+ โทรคอมเพลนต์คำขอโทษซักคำยังไม่มีเลย แค่พูดแต่คำว่า "อ่อ เหรอคับ"... 5555+
ศูนย์บริการแต่ละศูนย์ส่วนตัวมองว่าเค้าใส่ใจรายละเอียดไม่เหมือนกัน บางศูนย์ใส่ใจลูกค้ามากๆ บางทีแบรนด์กลายเป็นตัวรองไปเลยค่ะจากประสบการณ์ส่วนตัว ^^

ส่วนเจ้าของกระทู้ ไปลองขับเองดีกว่าค่ะ ดูภาพรวม ดูศูนย์ที่จะซื้อว่าดูการบริการเค้าเป็นยังไงบ้าง เพราะส่วนใหญ่คนอาจจะชี้แนะในทางที่ชอบแต่ท้ายที่สุดรถต้องอยู่กับเราทุกวัน คำแนะนำเป็นไกด์ไลน์แล้วก็เอาข้อมูลบวกกับผลการขับขี่ที่ไปลอง ศูนย์ที่เรามองไว้ รวมๆรู้สึกชอบ ถูกชะตาตัวเลือกไหนก็เอาตัวนั้นเลยจ้า ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะค่ะ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2015, 18:55:40 โดย Chanissara »

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 19:23:03 »
ขับเดิมๆไปMazda 3เลยครับ
แต่ถ้าคิดจะไปแต่งต่อCivicดีกว่าครับ ;D ;D ;D
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 20:27:24 »
ในช่วงวัยรุ่นนี่  ผมผ่านการซื้อมาหลายยี่ห้อ

ยี่ห้อไหน สเปคสูงๆ ยี่ห้อแปลกมาก แปลกน้อย ซื้อมาหมด  ไม่เคยกลัว  ใครว่าอะไร ไม่ฟัง  ฟังแต่คนเชียร์

พอเข้าวัยกลางคน  หลังผ่านการใช้ป้ายแดงมาไม่ต่ำกว่า 10 คัน  โตโยต้าดีที่สุดครับ  ไม่ใช่ศูนย์ดี  ไม่ใช่ขับดี  แต่มันเสถียร และ เป็นกลางมากที่สุด 

ยกเว้น มีเงิน และ อยากขับ ถึงไปรถยุโรป

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 21:27:25 »
3 sedan

ออฟไลน์ rutxthe

• 1992 MX-5
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 00:33:42 »
mazda3ตัวสี่ประตูครับ ดูแพงกว่าราคาเยอะมาก ไม่ต้องทำอะไรก็หล่อแล้ว
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 01:06:42 »
โอ ขอบคุณครับ
ตอนนี้ก้วางแผนหาเวลาว่างไป test drive อยู่ครับ
เห็นด้วยเหมือนหลายๆคน แอบชอบ M3 มากกว่า อิอิ

มีอีกปัญหาคือต้องชักจูงที่บ้าน เพราะที่บ้านอยากให้
ซื้อ toyota honda มากกว่าเนื่องจากมั่นใจในศูนย์และบริการ
Mazda ก้มีข่าวไม่ดีเรื่องบริการหลังการขาย
และยังมีปัญหาเครื่องมีเสียง ไฟเตือน
ไม่แน่ใจว่าปรับปรุงหรือยังครับ

^3^

เรื่องบริการหลังการขายผมว่าเลิกเถอะครับ
ผมใช้โตโยต้ามาตลอด ตอนนี้ก็ใช้แคมรี ก็ไม่ได้ดีเด่หรอกครับ
จะเช็คระยะก็ต้องจองคิว ขนาดที่ชลบุรีมี 2 ศูนย์ อะไหร่หระรอไม่นานครับ
แต่รอซ่อมนาน แค่เปลี่ยนกระจังหน้า กันชน และเสกิร์ตหน้า เกือบ2 เดือนกว่าจะได้ทำ
รถสีขาว มันให้เอาไปเทียบสี จอดครึ่งวัน พอวันเอ่ไปติดตั้งแท่งสีต่างกันชนิดหรี่ตามองยังดูออก
ให้มันทำใหม่ก็อ้างสารพัด ผมไม่ยอม ทำอีกรอบก็ดีขึ้นหน่อย และก็แค่นั้น
ทุกวันนี้รถมันเยอะครับ ทั้งโตแบะฮอน การบริการไม่เหมือนสิบกว่าปีที่แล้วครับ
เห็นด้วยครับ เวลาผมจะเอา city ผมไปเช็คระยะ ต้องจองคิวก่อนประมาณ1-2อาทิตย์ กว่าจะได้เข้า ศูนย์ทำสีได้ไม่ค่อยดีเหมือนกันเลยครับ ตอนนั้นแม่ผมขับรถไปขูดเสาในห้าง ประตูทะหลอก รอเกือบ4เดือนกว่าจะได้ทำ พอทำเสร็จสีประตูที่ไปขูดมาเข้มกว่าจุดอื่นชัดเจนเลย เป็นอะไรที่เซ็งจิตมาก T^T
呵呵呵

ออฟไลน์ TheRoadToHell

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 05:57:02 »
ขอเทียบ 2 ตัวนี้
833,000 mazda3 2.0 6AT  stability control  + fake E85
838,000 civic 1.8 5AT  + เติม e85 ได้แน่นอน

นอกนั้นก็พอๆกัน

ผมชี้ไป  mazda3 แบบไม่ลังเล

ไม่เฟคนะครับ ผมก็เติมประจำเลย
 ตอนนี้ก็ยังเติม E85 อยู่เลย
ไฟเครื่องไม่เคยโชว์
ใช้มาจะ 10,000 กม.แล้ว
 แต่เพิ่งครบ 6 เดือนเลยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องไป
เช็คระยะหมดไปแค่ 1,740 บาท เอง รวมสลับยาง
บางทีถ้าไม่ใช้จริงก็ไม่อยากให้คาดเดาไปผิดๆครับ
 E85 คนในคลับเติมกันเพียบใช้กันจน 2-3 หมื่นกิโลแล้ว
 บางคนไฟเครื่องโชว์แล้วหายไป บางคันไม่เคยไฟโชว์ก็มี
ผมเนี่ยเติมแต่ ปตท ที่ว่ากันว่าอืดว่าห่วย ยังไม่เคยมีปัญหาเลยครับ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 07:20:09 »
Mazda น่าจะดีกว่าชัดเจนครับ ถ้าใช้งบระดับนี้ และคิดจะเอา civic s at แต่ถ้าลองเทียบราคารุ่น 1.8 ES ดูผมว่ามันคุ้มค่ากว่ามาก ออฟชั่นครบครัน ผมไม่ค่อยชอบภายในของmazda 3 เท่าไหร่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 22:00:06 »
Mazda3 ครับ จบๆ