ผู้เขียน หัวข้อ: RaceChip, Hartge, AC ยี่ห้อไหนดีครับ  (อ่าน 3463 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
RaceChip, Hartge, AC ยี่ห้อไหนดีครับ
« เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 18:50:55 »
กล่องเพิ่มแรงม้าแต่ละยี่ห้อเหล่านี้ ต่างกันมากมั๊ยครับ

อยากใส่ให้ BMW116i ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Army2011

• Newbie
  • *
Re: RaceChip, Hartge, AC ยี่ห้อไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 20:13:42 »
ส่วนตัวผมใช้ของ Racechip กับ F30 320i ครับ ติดมา 6 เดือนยังไม่พบความผิดปกติ ใช้งานได้ดีครับ แต่เคยได้ยินมาบ้างว่ายี่ห้อนี้เหมือนไม่เสถียร แต่ของผมโอเคครับ
ตอนติดค่ามาตรฐาน 80% ตอนนี้ผมจูน 100% แล้ว วิ่งดีขึ้นมากครับ ส่วน Hartage, AC ยังไม่เคยลองนะครับ รอท่านอื่นมาตอบครับ

ออฟไลน์ aobness

Re: RaceChip, Hartge, AC ยี่ห้อไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 23:29:30 »
รุ้แต่ racechip พี่ผมใส่ขึ้น dyno ก่อนและหลัง เท่าเดิม  สรุปขอเงินคืน
จูนบน Dyno ชัวร์สุดๆกล่องพวกนี้เคลม Spec เกินจริงเยอะผมว่า

ออฟไลน์ GRIMDONUT

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 00:13:57 »
ผมใช้RACECHIPอยู่ครับขึ้นไดโน่ก่อนใส่และหลังใส่ได้ม้าเพิ่มมา15ตัวได้แรงบิดมาอีก40nmถือว่าน่าพอใจ และยังสามารถปรับสวิชที่กล่องให้แรงขึ้นได้อีก20%ด้วยครับ ตอนนี่ใช้มาจะ2ปีแล้วยังไม่พบความผิดปกติใดๆครับ
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 09:23:20 »
รุ้แต่ racechip พี่ผมใส่ขึ้น dyno ก่อนและหลัง เท่าเดิม  สรุปขอเงินคืน
จูนบน Dyno ชัวร์สุดๆกล่องพวกนี้เคลม Spec เกินจริงเยอะผมว่า

ผมเจอมาเหมือนกันครับ เอาไปขึ้นไดโนมาเหมือนกัน เจ้าของไดโนมาเร่งมาเปลี่ยนเกียร์ให้เลย
ของผมเป็นรถ F30  320i ได้แรงม้าเพิ่มขึ้นมาประมาณ 3-5 แรงม้า(จำไม่ได้เพราะนานแล้ว) กล่องที่ใช้เป็นยี่ห้อ TMC สรุปไม่คุ้มครับ สองหมื่นกว่าบาทได้มาแค่นี้ ถ้าถามถึงความรู้สึกเมื่อขับ มันไม่ได้รู้สึกอะไรเลยครับ
คิดว่าเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า  :'(

ออฟไลน์ werawit

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 12:34:05 »
ลองดูใน คลิปนี้ไม่รู้ว่า ตัวไหนนะครับ แต่ถ้าได้แบบในคลิปนี้ แรงกว่า 320i อีกนะครับ ไม่นับ Topspeed

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 13:02:36 »
เรื่องกล่องจูนผมไม่มั่นใจในระยะยาว เพราะเท่าที่คุยกับจูนเนอร์และหาข้อมูลในเน็ตบางคนบอกว่านานๆไปโปรแกรมจะรวน โดยเฉพาะรถรุ่นใหม่ๆ เพราะกล่องในรถรุ่นใหม่ๆมันฉลาดมาก หากตรวจบว่ามีกล่องพ่วงเข้ามาพ่วงมันจะพยายามคืนค่ากลับมาค่าเดิมจากโรงงานหรือเข้า safe mode ไปเลย

อีกอย่างนึงที่นิยมทำกัน คือ จูน ecu รถผมทำมาสองคัน คันแรก e90 หลังจูนแรงขึ้นแต่ไม่มากเหมือนที่คิด แต่ก็ไม่เคยมีปัญหาใดๆ แต่พอนานๆไป ราวๆ2 ปี เหมือนกล่องมันจะปรับสู่ค่าเดิม รถที่เคยแรงขึ้นจากการจูนมันค่อยๆแรงลดลงจนเหมือนตอนที่ไม่ได้จูน ต้องนำไปให้เค้ารีเฟรสให้ใหม่

อีกคัน mini cooper s r56 จูนที่เดียวกัน หลังจูนแรงขึ้นมาก ขับสนุกกว่าเดิม แต่คันนี้พบปัญหาการน็อคเวลากดหนักๆในช่วงความเร็วต่ำถึงกลาง ต้องแก้โปรแกรมใหม่

ปล. อยากฝากข้อคิดสำหรับคนที่ต้องการอัพเกรดความแรงของรถ ลองหาข้อมูลร้านจูน หรือกล่องดีๆก่อนทำ และอย่าลืมเรียกหาประกันจากผู้ติดตั้งด้วยนะครับ อีกอย่าง ถ้าอยากให้จบในครั้งเดียวแนะนำให้จูนบนไดโนเทสครับ เพราะหากกล่องหรือโปรแกรมทำงานไม่เหมาะสม ช่างเค้าสามารถพบและปรับแก้ให้เราได้ในตอนนั้นเลย ลดโอกาสข้อผิดพลาด ความเสียหายต่อเครื่องยนต์ และไม่ต้องเสียเวลาแก้งานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2015, 13:04:50 โดย swan »