ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามผู้รู้ดกี่ยวกับพวงมาลัย มีถุงลมครับ  (อ่าน 9261 ครั้ง)

ออฟไลน์ br.13

• Newbie
  • *
คือผมอยากเปลี่ยนพวงมาลัยใหม่ครับ แต่ติดที่ว่ามีถุงลม ทางร้านบอกว่ายุ่งยากมากครับ เขาบอกต้องใช้คอพวงมาลัย ของvigo อะไรเนี่ย ผมก็ไม่รู้ผมอยากทราบว่ามีท่านใดเปลี่ยนพวงมาลัยใหม่ แล้วตัวเก่า มีถุงลมบ้างครับ และมันต้องทำอะไรบ้าง และจะมีปัญหาอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: ขอถามผู้รู้ดกี่ยวกับพวงมาลัย มีถุงลมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:42:06 »

เคยคิด ว่าอยากจะเพิ่มมัลติฟังชั่น (พวกเพิ่ม/ลดเสียงวิทยุ หรือเปลี่ยนtrack)
ผมลองถามร้านที่รับทำ มันทำหน้าเหมือนว่า ไม่ชัวร์เท่าไหร่
ลองปรึกษาช่างที่ศูนย์ เค้าว่ามันทำได้ แต่เค้าไม่รับประกันว่า100%ครับ
แค่ปกติ ถุงลมบางทียังมี Error เลย ผมเลยไม่อยากเสี่ยงกับจุดนี้ครับ

ยิ่งเปลี่ยนพวงมาลัย ผมว่ายิ่งเสี่ยงนะครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
Re: ขอถามผู้รู้ดกี่ยวกับพวงมาลัย มีถุงลมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 09:26:22 »
เปลี่ยนเป็นพวงมาลัยแต่งเหรอครับ คำถามยังไม่ชัดเจนเท่าไหร่แฮะ

ถ้าเปลี่ยนเป็นพวงมาลัยแต่ง พวก momo พวกนี้ต้องใส่กับคอพวงมาลัยแต่งด้วย
ซึ่งคอพวกนี้ มันจะมีแบบที่เป็นสำหรับรถที่มี airbag ด้วยนะครับ
ที่ตัวคอพวงมาลัยมันจะมีตัวหลอกเซ็นเซอร์ airbag อยู่
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 08:17:23 »
เปลี่ยนเป็นพวงมาลัยแต่งเหรอครับ คำถามยังไม่ชัดเจนเท่าไหร่แฮะ

ถ้าเปลี่ยนเป็นพวงมาลัยแต่ง พวก momo พวกนี้ต้องใส่กับคอพวงมาลัยแต่งด้วย
ซึ่งคอพวกนี้ มันจะมีแบบที่เป็นสำหรับรถที่มี airbag ด้วยนะครับ
ที่ตัวคอพวงมาลัยมันจะมีตัวหลอกเซ็นเซอร์ airbag อยู่

อ๋อ ใช่ครับเปลี่ยนพวงมาลัยแต่งนะครับ หรือต้องหาเฉพาะรุ่นที่มี airbag ครับ คือผมคิดว่า airbag ไม่จำเป็นเพราะ ไม่คิดจะไปชนใครอิอิ แล้วเขาบอกกันว่า airbag มีอายุ 5 ปี จริงไหมครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 11:00:45 »

อ๋อ ใช่ครับเปลี่ยนพวงมาลัยแต่งนะครับ หรือต้องหาเฉพาะรุ่นที่มี airbag ครับ คือผมคิดว่า airbag ไม่จำเป็นเพราะ ไม่คิดจะไปชนใครอิอิ แล้วเขาบอกกันว่า airbag มีอายุ 5 ปี จริงไหมครับ

จริง ๆ แล้ว เปลี่ยนได้ แต่ ว่า ต้องหลอกECU Airbag นะครับ เอา ตัวต้านทานกับไดโอด ต่อไว้ ร้านที่รับทำ หรือ ทำเป็น จะรู้ว่ารุ่นไหน ค่าความต้านทานเท่าไหร่

แต่ไม่แนะนำให้ทำเลย เห็นหัวแตกหน้าแหกคาพวงมาลัยตอนรถชนกันเยอะ เป็นห่วงครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 12:55:28 »

จริง ๆ แล้ว เปลี่ยนได้ แต่ ว่า ต้องหลอกECU Airbag นะครับ เอา ตัวต้านทานกับไดโอด ต่อไว้ ร้านที่รับทำ หรือ ทำเป็น จะรู้ว่ารุ่นไหน ค่าความต้านทานเท่าไหร่

แต่ไม่แนะนำให้ทำเลย เห็นหัวแตกหน้าแหกคาพวงมาลัยตอนรถชนกันเยอะ เป็นห่วงครับ

หรือผมจะหุ้มพวงมาลัยดี