ผู้เขียน หัวข้อ: มาตรการนี้ จริงมั้ยครับ  (อ่าน 5190 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
มาตรการนี้ จริงมั้ยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 20:28:54 »
ตามรูปครับ

Re: มาตรการนี้ จริงมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 20:31:04 »
กลัวเป็น forward หลอกๆครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 20:56:44 »
สำหรับรถเกิน 7 ที่นั่งแต่ไม่เกิน 12 ที่นั่งครับ
ไอ้พวกเอาแค่บางข้อความมาขยายในทางลบมันตกกระบาลคว่ำ
กลุ่มที่โดนคือ grand canival, H-1 ประมาณนั้นครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,43513.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2015, 20:58:27 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 21:04:58 »
อีอ เข้าใจ แล้วครับ
ขอบคุณครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 22:08:29 »
ความจริงแล้วมันก็น่าจะรถทุกอย่างนะครับ แต่ กฏหมายนี้ก็มีจุดบอดครับ เช่น นั่งรถตู้มาแถว เชียงใหม่ เชียงราย

แล้วที่พักมันเป็นโรงแรม ที่จอดรถไม่เพียงพอ ต้องจอดข้างถนน แบบนี้ก็ผิดเหรอครับ ??? อีกกรณี ถ้าบ้านไม่มีที่จอดรถ

เช่นทาวโฮม ทาวเฮ้าละ จะสร้างโรงจอดรถอีกก็ไม่ได้ ไม่มีพื้นที่แล้ว ก็ซื้อรถจำพวกนี้ไม่ได้เหรอ ครับ ??

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 22:38:03 »
เพ้อเจ้อ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 22:50:57 »
เวียดนาม ห้ามจอดรถข้างถนน ต้องทำที่จอด ไม่มีที่จอด ก็ซื้อรถไม่ได้ แต่ในไทย อาจจะต้องบังคับกันต่อไป

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 00:08:15 »
เพ้อเจ้อ
เคยเจอคำนี้จากแว้นที่ยังไม่เคยไปดูอะไรดีๆที่ประเทศพัฒนาแล้วเหมือนกัน ก็งงว่ามันเพ้อเจ้อตรงไหน

อีกกรณี ถ้าบ้านไม่มีที่จอดรถ

เช่นทาวโฮม ทาวเฮ้าละ จะสร้างโรงจอดรถอีกก็ไม่ได้ ไม่มีพื้นที่แล้ว ก็ซื้อรถจำพวกนี้ไม่ได้เหรอ ครับ ??
หาเช่าครับ ญาติผมอยู่พหลโยธิน 1 ถัดมาจากอนุสาวรีย์ชัยเลย เป็นบ้านตึกแถว ก็ต้องเช่าเขา ถือเป็นค่าใช้จ่ายเหมือนค่าน้ำมันอะไรพวกนี้แหละ

เวียดนาม ห้ามจอดรถข้างถนน ต้องทำที่จอด ไม่มีที่จอด ก็ซื้อรถไม่ได้ แต่ในไทย อาจจะต้องบังคับกันต่อไป
คอมมี่ที่ใกล้แค่นี้ยังดีกว่าเราในจุดนี้เลยครับ

ออฟไลน์ ixoxi999

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 05:42:31 »
คนไทย ไม่อ่านอะไรให้ครบถ้วนก่อน แล้วเอามา forward

ตอนนี้เสรษฐกิจยิ่งแย่ๆอยู่ finance ก็ไม่ปล่อยง่ายๆ ถ้ากรมขนส่งเพิ่มข้อบังคับอีก แบบนี้ไม่ต้องขายแล้วครับรถ

ส่วนการไปจอดรถหน้าบ้านคนอื่น ถึงแม้จะมีข้อกฎหมายยังไง ถ้าคนมันยังไรัจิตสำนึก ก็แก้ไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 08:35:37 »
เอาแค่มีที่จอดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 10:02:26 »
เช่น นั่งรถตู้มาแถว เชียงใหม่ เชียงราย

แล้วที่พักมันเป็นโรงแรม ที่จอดรถไม่เพียงพอ ต้องจอดข้างถนน แบบนี้ก็ผิดเหรอครับ ???

ไม่เกี่ยวนี่ครับ เขาไม่ได้ห้ามจอด แต่ไม่ให้จดทะเบียน ตอนขับไปเชียงราย รถตู้คันนั้นยังไม่ได้จดทะเบียนเหรอครับ

ตามหลักการ ก็ต้องแสดงหลักฐานว่ามีที่จอดรถถึงจะจดทะเบียนได้ ไม่ได้ห้ามซื้อ
แต่ซื้อมาแล้ว ก็ต้องไปเช่าที่จอดรถข้างนอก เพื่อที่จะจดทะเบียน
ประเทศอื่นเขาก็ใช้วิธีนี้กัน

ถ้าคิดถึงแต่ตัวเองกันหมด
อ้างแต่ว่า ก็มันไม่มีที่แต่จะใช้รถ เลยไปจอดในที่สาธารณะ
ถนนมีเท่าไหร่ก็ไม่พอ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 11:02:58 »
เช่น นั่งรถตู้มาแถว เชียงใหม่ เชียงราย

แล้วที่พักมันเป็นโรงแรม ที่จอดรถไม่เพียงพอ ต้องจอดข้างถนน แบบนี้ก็ผิดเหรอครับ ???

ไม่เกี่ยวนี่ครับ เขาไม่ได้ห้ามจอด แต่ไม่ให้จดทะเบียน ตอนขับไปเชียงราย รถตู้คันนั้นยังไม่ได้จดทะเบียนเหรอครับ

ตามหลักการ ก็ต้องแสดงหลักฐานว่ามีที่จอดรถถึงจะจดทะเบียนได้ ไม่ได้ห้ามซื้อ
แต่ซื้อมาแล้ว ก็ต้องไปเช่าที่จอดรถข้างนอก เพื่อที่จะจดทะเบียน
ประเทศอื่นเขาก็ใช้วิธีนี้กัน

ถ้าคิดถึงแต่ตัวเองกันหมด
อ้างแต่ว่า ก็มันไม่มีที่แต่จะใช้รถ เลยไปจอดในที่สาธารณะ
ถนนมีเท่าไหร่ก็ไม่พอ

ผมช่วยอธิบายเพิ่มนะครับ
ทำความเข้าใจใหม่ รถที่บังคับให้จัดที่จอด ไม่งั้น จะจดทะเบียนไม่ได้
คือ รถที่มีที่นั่งเกิน 7 (นั่นคือ 8 ขึ้นไป) และมีน้ำหนักเกิน 2200 กิโล
ดังนั้น รถยนต์ส่วนบุคคล(ไม่เกิน 7 ที่นั่ง) ไม่เกี่ยวกับเค้า เข้าใจตรงนี้ก่อน

แล้วทีนี้ รถเกิน 8 ที่นั่ง น้ำหนักเกิน 2200 นั่นก็คือ รถตู้ รถโดยสาร รถบรรทุก 6-10ล้อ++
คุณซื้อรถมาคุณต้องมีหลักฐานแสดงการจอดประจำ เช่นอุ่รถโรงจอด อะไรแบบนี้
คุณสังเกตุได้เลยรถแบบนี้ แอบมาจอดข้างถนน ใต้ทางด่วนกันเยอะมากๆ
เค้าถึงออกกม.มาบังคับกับรถพวกนี้ไงครับ ซึ่งมันสมควรอยู่แล้ว

ส่วนที่ว่าถ้าเอาไปเชียงใหม่ อันนี้มันไม่เกี่ยวกัน เค้าดูแค่ตอนจะจดทะเบียนใหม่ครั้งแรก คุณต้องมีที่จอดมาแสดง
ถ้าคุณไม่มีพื้นที่ คุณก็ต้องไปเช่า ไปจัดหาเพิ่ม อันนี้ ไม่เกี่ยวกัน ไม่เลือกปฏิบัติ ปฏิบัติเหมือนกันหมด
ถ้าคุณอยู่ในพื้นที่ชั้นใน ในอนาคตมีรถไฟฟ้าเข้าถึงแล้ว คุณก็ไม่จำเป็นต้องเอารถใหญ่ๆเข้ามา
คุณก็ต้องย้ายออกมาตั้งชานเมืองเอา

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 11:24:48 »
น่าจะเอามาประยุกต์ใช้กับร้านค้า ที่ติดถนน ดูขนาดธุรกิจเทียบกับที่จอดรถหน่อย
อย่างน้อยก็ค่าธรรมเนียมรายเดือน เพื่อเอาไปจ้างเจ้าหน้าที่มาดูแลช่วงรถติด
ยิ่งร้านข้าวจอดนาน กว่าร้านสะดวกซื้อยิ่งต้องมีที่จอดไม่ให้ล้นมาจอดริมถนน
จอดเสียไปหนึ่งเลน อีกเลนสำหรับชลอเข้าออกจากที่จอดอีก
พวกตลาดติดถนนนี่ตัวดีเลย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 14:33:49 »
ขอพูดในภาพรวมหน่อยนะ(ไม่ใช่แค่เรื่องที่จอดรด)

ถ้าจะมีกฎหมายอะไรออกมา แล้วเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม

เราก็จะเห็นบางคน ที่โดนกระทบจากผลของกฎหมาย ออกมาโวยวายตลอด

การคิดอะไร ทำอะไรเพื่อส่วนรวม บางครั้งเราก็ต้องยอมรับผลกระทบบ้าง

ต่างประเทศที่เขาเจริญกว่าเรา ถนนหน้าบ้านไม่มีใครเอาแผงเหล็ก เอาเก้าอี้มาจองเป็นที่ส่วนตัวกันหลอกครับ

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 00:52:18 »
ผมว่าดีนะ เข้าท่า 👍👍👍
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ @croissant@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 26, 2015, 20:40:41 »
ขออนุญาติถามต่อครับ
ถ้ากรณีเช่าพื้นที่เพื่อจดทะเบียน แล้วถ้าซื้อรถได้แล้วแต่ไม่เช่าที่จอดต่อ
รัฐจะมีมาตรการอะไรมาป้องกันครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 09:21:40 »
ขออนุญาติถามต่อครับ
ถ้ากรณีเช่าพื้นที่เพื่อจดทะเบียน แล้วถ้าซื้อรถได้แล้วแต่ไม่เช่าที่จอดต่อ
รัฐจะมีมาตรการอะไรมาป้องกันครับ

เข้าใจว่าภาษี ต่อทุกปี
ดังนั้น น่าจะต้องยื่นหลักฐานทุกปี(มั้งครับ)