ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้เห็นข่าวอุบัติเหตุของ Civic บ่อยมาก  (อ่าน 6110 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ ผมดูข่าวช่อง 3 ทุกเช้า ช่วง 2 สัปดาห์มานี้เห็นข่าว Civic FD กะ FB นับได้ ก็ 4-5 คันในสองสัปดาห์ที่เป็นข่าวนะ
ทั้งหักหลบหมุนลงข้างทางบ้าง ทั้งเสียหลักบ้าง สงสัยจังว่ามันไม่เกาะถนนขาดนั้นเลยหรือ...หรือว่า เป็นเพราะรถมันมีจำนวนมาก จึงทำให้โอกาศที่จะเกิดมันมากกว่ารุ่นอื่นๆ หรือเพื่อนๆคิดว่าอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2015, 00:40:47 โดย mazeraty »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วงนี้เห็นข่าวอุบัติเหตุของ Civic บ่อยมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 00:33:50 »
รถคงเยอะครับ และคนขับส่วนหนึ่งน่าจะเป็นวัยรุ่นใจเกินรถ

ออฟไลน์ koruru

Re: ช่วงนี้เห็นข่าวอุบัติเหตุของ Civic บ่อยมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 00:36:26 »
ผมว่าเป็นแบบอย่างหลังนะ เพราะผมก็เห็นอุบัติเหตุรถกระบะบ่อยๆก็ Vigo ชนบ้าง ตกข้างทางบ้าง ฝนตกนี่ประจำเลย vigoๆๆๆ
ไม่เคยเห็น tata xenon เลย ;D

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 00:42:22 »
ผมว่าเป็นแบบอย่างหลังนะ เพราะผมก็เห็นอุบัติเหตุรถกระบะบ่อยๆก็ Vigo ชนบ้าง ตกข้างทางบ้าง ฝนตกนี่ประจำเลย vigoๆๆๆ
ไม่เคยเห็น tata xenon เลย ;D

หรือว่าไม่แน่ TATA จะเกาะถนนกว่า Vigo ก็อาจเป็นได้   ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 01:09:31 »
ไม่รู้ดิ ผมว่าขับกันแบบโหดๆทั้งนั้นอ่ะ รถมันคงเกินลิมิตมัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 05:44:59 »
เกิดจากความประมาทคนขับ และช่วงล่างครับ
ถ้าเป็นกระบะ ก็Vigoครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 06:16:10 »
คนเลือกใช้ รุ่นนี้ อาจจะมักมีนิสัยขับรถแบบนั้น เลยเอื้อให้เกิดอุบัติเหตุ

ไม่น่าเกี่ยวกะรุ่นรถคับ

อย้างที่ผมเจอประจำ ก้อ PPV สีทองๆ แสตนดาร์ด ไม่แต่งรถ ถ้าเป็น fortuner

ผมชอบเจอ ชอบขับแบบ พอให้ทางเพราะนึกว่าจะขับเร็ว ก้อกั้กเลนอยู่ขวา

แต่ขับช้ายังกะเต่าคลาน ถ้าขับช้าแบบนี้ อยู่เลนกลาง เลนซ้ายดีกว่าไหม

PPV รุ่นอื่น สีอื่น ยี่ห้ออื่น นิสัยแบบนี้น้อยกว่า

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 07:15:28 »
รถมันขายดี คนขับเยอะ เลยเห็นบ่อย

บางคนบอก ทำไมวีโก้ลงข้างทางบ่อยจัง...
วีโก้ 1% บนถนนเมืองไทย มีมากกว่ายอดขายรถบางรุ่นตลอดทั้งอายุตลาดมัน

วีออส ซิตี้ แจ๊ส ดีแม็กซ์ อัลติส ก็ชนบ่อยครับ ยอดขายมันเยอะ  ;D

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 07:49:14 »
ตอบในฐานะที่เคยใช้ fd

เบรก ถ้ากดลึกที่ความเร็วค่อนข้างสูง รถส่ายเลยทีเดียว อันนี้อันตราบเบรคเดิมติดรถไม่ไหว

ช่วงล่างเป็นอะไรที่คนละเรื่องกับพวงมาลัยเลย พวงมาลัยไฮโดรลิคของมันเป็นอะไรที่เหมือยจะแก้อาการได้ง่ายๆ แต่ด้วยเป็นรถขับหน้าแต่ฐานล้อยาว เมื่อเสียอาการ มันไปหมดทั้งคันเริ่มจากท้ายก่อนเพื่อน ระหว่างเสียอาการพวงมาลัยจะตอบสนองเบาเพราะไฮโดรลิค อันนี้เป็นธรรมชาติ แต่ด้วยการเป็นรถขับหน้าทำให้หมุนได้ง่ายมากๆ จากการแก้พวงมาลัย

แต่จริงๆแล้วถ้าขับแบบ b seg มันก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอก เพราะอาการที่น่าหวาดเสียวของ b seg ทำให้คนไม่ใส่เพิ่ม แต่พอเป็นซีวิค รถเหมือนจะมั้นใจขึ้น คนเลยใส่แยอะขึ้นจนรถไม่ไหวเลยเสียอาการ ผลเลยออกมาที่เห็น 

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 08:13:21 »
เวลาแท็กซี่เกิดอุบัติเหตุ มันก็มีแต่อัลติสสิครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 08:26:13 »
รถอะไรก้ไม่เกาะถนนครับ ถ้าคนขับประมาท lambo ก้เคยไปสนิทสนมอยู่กับข้างทางหนิครับ

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 08:37:07 »
คนซื้อส่วนหนึ่งเพราะคลิป fd วิ่งได้ 202Km/h นะผมว่า  :D
วัยรุ่นใช้เยอะเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ คนกรุง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 09:02:41 »
วัยรุ่น+คะนอง ครับ สมัยนี้นี้เด็ก15-18ขับรถยนต์ออกถนนใหญ่กันหมดแล้ว ช่วงปิดเทอมจะเห็นได้ชัดเจนครับ อีกอย่าง เดี๋ยวนี้รถซื้อง่ายเกินไปแค่ อายุ21+เงินในบัญชีมีเกินจากเงินดาวน์เพียง10% ก็สามารถซื้อรถได้แล้ว บางธนาคารไม่ต้องดูอาชีพหรือสถานที่ทำงานจากผู้ซื้อครับ จากที่ผมทำงานขายรถ ส่วนมากช่วงนี้เด็กวัยรุ่นเข้ามาดูรถค่อนข้างมากครับ ไม่ถึงกับเยอะเท่าผู้ใหญ่อย่างเราๆ อีกทั้งพ่อแม่เด็กซื้อรถให้ เด็กใช้ขับไปมหาลัย ส่วนนี้ด้วยครับที่เกิดอุบัติเหตุสูง ถ้าหามาตราการจัดการ ยากครับ เพราะผู้ใหญ่สร้างความเลวให้เด็กมันซึมซับเองครับ แล้วเด็กก็ทำตามครับ จากตัวอย่าง เด็กอายุ20ขับกระบะแต่งซิ่ง ชนรถ6ล้อ เสียชีวิตคาที่พร้อมผู้โดยสาร อายุ21 ปี ผมยังสงสัยครับ เด็กอายุแค่นี้ ยังไม่บรรลุนิติภาวะตามกฎหมาย ทำไมมีเงินเอารถไปแต่งซิ่ง? และสุดท้ายก็เสียชีวิตเพราะการกระทำของตัวเอง!

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 09:32:42 »
ผมว่ากลุ่มเป้าหมายด้วยนะครับ
เป็นกลุ่มวันฉกรรจ์
อุบัติเหตุส่วนใหญ่ที่ได้เห็น เกิดจาก ขับเร็ว เมา กันแทบทั้งนั้นเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 12:19:27 »
อาจเป็นเพราะการประโคมข่าวครับ เราไม่ทราบหรอก หากไม่ได้ขอดูตัวเลข ว่าเหตุนี้มีรุ่นอะไรบ้าง

วีโก้ 1% บนถนนเมืองไทย มีมากกว่ายอดขายรถบางรุ่นตลอดทั้งอายุตลาดมัน

รุ่นไหนหรอครับ ห่างกันร้อยเท่า

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 14:35:53 »
เหตุที่มีข่าวบ่อยเพราะว่ากลุ่มคนใช้รถรุ่นนี้ส่วนมากเป็นวัยรุ่นวัยคะนองทั้งนั้นครับ ตามในเว็บคลับนี่เห็นท้าทายยี่ห้อต่างๆหลายๆรุ่นไปทั่วเลยยุกันให้ไปอัดแข่งกับคันนั้นคันนี้ทั้งที่ตัวเองไม่มีประสบการณ์ขับขี่แบบมืออาชีพใดๆเลย รถเดิมๆจากโรงงาน ซัดแข่งแบบมุดกันบนทางหลวง อาศัยแรงยุจากคนอื่นเชื่อมั่นว่ารถเอาอยู่ๆ แบบนี้จะเหลืออะไร?  :P เทียบกับกลุ่มคนใช้แอคคอร์ดที่ยี่ห้อเดียวกันเครื่องยนต์ลักษณะเดียวกันแต่จับตลาดคนละกลุ่มกัน กลุ่มคนใช้แอคคอร์ดสุภาพชนกว่าเยอะมากจริงๆ  :-* กรณีนี้ผิดที่คนมากกว่าครับ  ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 16:26:10 »
เหตุที่มีข่าวบ่อยเพราะว่ากลุ่มคนใช้รถรุ่นนี้ส่วนมากเป็นวัยรุ่นวัยคะนองทั้งนั้นครับ ตามในเว็บคลับนี่เห็นท้าทายยี่ห้อต่างๆหลายๆรุ่นไปทั่วเลยยุกันให้ไปอัดแข่งกับคันนั้นคันนี้ทั้งที่ตัวเองไม่มีประสบการณ์ขับขี่แบบมืออาชีพใดๆเลย รถเดิมๆจากโรงงาน ซัดแข่งแบบมุดกันบนทางหลวง อาศัยแรงยุจากคนอื่นเชื่อมั่นว่ารถเอาอยู่ๆ แบบนี้จะเหลืออะไร?  :P เทียบกับกลุ่มคนใช้แอคคอร์ดที่ยี่ห้อเดียวกันเครื่องยนต์ลักษณะเดียวกันแต่จับตลาดคนละกลุ่มกัน กลุ่มคนใช้แอคคอร์ดสุภาพชนกว่าเยอะมากจริงๆ  :-* กรณีนี้ผิดที่คนมากกว่าครับ  ::)

ตามนั้นครับ  8)

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 17:34:15 »
ผมก็คิดเห็นเหมือน จขกท.ครับ เยอะจริงๆ ช่วงนี้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 18:39:14 »
โดยเฉพาะสีขาวด้วยมั้ง

ออฟไลน์ tawatcpe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 20:43:47 »
รุ่นนี้มือสองขายดี โดนใจวัยรุ่น

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 22:06:40 »
รถเดิมๆ เบรคกากมากคับ
ผมไม่กล้าจี้ตูดเลย
เว้นระยะไกลมาก

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 22:33:31 »
เข้าใจว่าคนขับส่วนใหญ่เป็นวัยคะนอร์ครับ  ;D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 22:55:14 »
อาจเป็นเพราะการประโคมข่าวครับ เราไม่ทราบหรอก หากไม่ได้ขอดูตัวเลข ว่าเหตุนี้มีรุ่นอะไรบ้าง

รุ่นไหนหรอครับ ห่างกันร้อยเท่า

ไม่ยากหรอก ก็ Prius C ไง

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 18:10:54 »
ผมคนนึงละซื้อ fd แค่ลงล้อโหลดท่อซีน่อน ดูแรงทันที ความเห่อขึ้นมา 50% ขับมุดไปมาบ่อย
ทุกวันนี้ผมเห็นคนใช้ fd แต่งชอบมุดปาดไปมาก็เยอะ
ทั้งที่ไม่ได้แรงอะไรมากมายหรือหนึบอะไรเลยแท้ๆ
แต่เบรกนี่ คนยืมรถผมไปบ่นทุกคน จะลึกไปไหนดูดแบบเสียวๆลื่นๆ

ออฟไลน์ sajilki

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 23:47:24 »
เป็นที่รถด้วยส่วนนึง   อีกส่วนก็เพราะคนขับยังขับไม่เก่งเลยวัยรุ่นหลายคนขับใหม่ๆก็ซิ่งแล้วเป็นทุกคนผมด้วย  อ่านของท่านที่ว่ารถเหมือนมั่นใจแต่เสียอาการ ถ้าเป็น B-seg คงไม่กล้ากดผมว่าจริง แบบนี้พ่อแม่หรือวัยรุ่นซื้อB-segดีกว่ามั้ย

กด120 130 ในถนนที่ไม่ดี ลมแรงๆยังไงก็เริ่มเสียวแล้ว เจอห้ามก็จะฟัง ยอมชะลอรถ โค้งไวๆก็เสียวจะคุมไม่อยู่ชัดเจน ทำให้คนขับประมาทน้อยลง ส่วนกระบะนี่ยิ่งกว่าเก๋งอีก แต่ขับไวเกิน

ตอนนี้ผมกลับมาคิดนะ ดีแล้วที่เพื่อนผมได้ออกซิตี้ตัวใหม่ เพราะพอมันขับเร็วมันแกว่ง โค้งทางด่วนแถวศรีนครินนี่แทบปลิว  ผมเลยบอกให้เข้าซ้ายวิ่งเลนกลางเลยกลัวอยู่ขวาแล้วไปเบียดขอบถนน มันฟัง ถ้าเป็นซีวิคไม่รู้สินะ แต่ใจมันอยากออกซีวิคมากกว่า

คือเขาชอบซีวิคกันวัยรุ่นเนี่ยโดยเฉพาะFD ราคาจับต้องง่ายด้วยส่วนนึงแหละ แต่มีผมไม่ชอบแต่ก็เกือบออกนะแต่เป็นFB โปรดอก0ตลอดปี เสียดายอยู่เหมือนกัน อยากรู้ว่าได้ใช้งานมันทุกวันๆจะเป็นไง