ผู้เขียน หัวข้อ: งงกับคำว่า Model Change กับ Minor Change ครับ  (อ่าน 13145 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
งงกับคำว่า Model Change กับ Minor Change ครับ
« เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 23:12:07 »
ผมเข้าใจว่า Minor change คือเปลี่ยนหน้าตานิดๆ หน่อยๆ และเปลี่ยนออปชั่นเล็กน้อย ส่วน Model Change คือเปลี่ยนโฉมเกือบหมดและเปลี่ยนเครื่อง

แต่เห็น Camry เปลี่ยนเครื่องใหม่ เกียร์ใหม่ หน้าตาก็เปลี่ยนเยอะอยู่ แต่เรียกว่า Minor Change ผมเลยงงครับ

สรุปว่าอะไรเป็นตัวตัดสินว่าอะไรเป็น Minor Change อะไรเป็น Full Model Change ครับ

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
Re: งงกับคำว่า Model Change กับ Minor Change ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 23:20:12 »
Model Change คือการเปลี่ยนโครงสร้างตัวรถ เครื่องยนต์ไม่จำเป็นก็ได้ครับ
ส่วนMinor Changeคือการปรับเปลี่ยนสิ่งต่างๆในตัวรถให้ร่วมสมัยยิ่งขึ้น แต่จะไม่มีการไปยุ่งเกี่ยวกับโครงสร้างตัวรถ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ kez

Re: งงกับคำว่า Model Change กับ Minor Change ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 23:20:37 »
 minor change  คือ  โครงรถเดิม  ประตูเดิม   เปลี่ยนหน้า เปลี่ยนหลัง เปลี่ยนได้ทุกอย่าง  ยกเว้นโครงกลางรถ

model change  คือ เปลี่ยน โครงรถใหม่หมด  แต่อาจเครื่องเกียร์เดิมได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 00:12:56 »
มันไม่เสมอไปอ่ะครับ MCบางคันเหมือนFMC  FMCบางคันเหมือนMC
Model Change ดูง่ายๆคือตัวถัง แต่รถบางรุ่นก็ใช้พื้นฐานของรุ่นเดิมซึ่งอาจจะดูเปลี่ยนไม่เยอะ แต่ไฟหน้าไฟท้ายค่อนข้างชัดเจน
Minor Change ดูง่ายๆก็ไฟหน้าไฟท้าย และไม่จำเป็นว่าจะต้องไม่เปลี่ยนเครื่องเกียร์ มันก็มีหลายๆรุ่นที่เปลี่ยน แต่รถยุ่นส่วนใหญ่จะไม่เปลี่ยนและลากกันไปหลายๆโมเดลผิดกับรถยุโรป

สรุปง่ายๆคือต้องเซียนพอสมควรและควรรู้รหัสตัวถังของรุ่นนั้นๆจะแยกออกได้อย่างชัดเจน

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 00:17:11 »
อย่าง แคมรี่ มันโครงสร้างเดิม หน้าตาปรับโฉมก้อจิงแถมยกเครื่องใหม่ ผมเองก้เรียกได้แค่ MC พอ

MD มันต้องเปลี่ยน ไม่ใช่ปรับ

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 08:33:39 »
คงต้องฟังความเห็นของผู้รู้       เพราะ minor change บางค่ายก็จะใช้ all new ซึ่งคนทั่วไปก็จะเข้าใจผิดว่าเป็นรุ่นใหม่

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 19:56:18 »
แคมรี่ น่าจะใช้คำว่า BMC ครับ