ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเป็นครั้งสุดท้าย!!! ซื้อรถใหม่ คำนึงอะไรบ้างครัช  (อ่าน 4059 ครั้ง)

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
แพลนว่าปีนี้จะซื้อรถกระบะคับ
อยากให้แนะนำทีคับ
ลำดับ

1.หน้าตา ภายนอก
2.ภายใน ออฟชั่นพื้นฐาน
3.ของแต่งรถต่างๆ
4.ส่วนลดรถยนต์
5.จำนวนศ.บริการ
6.การทดสอบรถและการขับขี่

ปวดหัวมากครัช ;D ;D ;D

- ึ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
ซื้อตามที่เราชอบดีที่สุดครับจะได้ไม่ปวดหัว
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Eddy5659

รถกระบะ เอาที่ชอบเลยครับไม่ต้องกังวลเรื่องอื่นให้ปวดเลยครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
ตอบเป็นครั้งสุดท้าย! ... เงินในกระเป๋าครัช

😂😂😂
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ rega

ไม่ได้มาแนะนำ ถือว่าเล่าสู่กันฟังนะครับ

เงินจะเป็นตัวกำหนดรุ่นที่ซื้อหาได้

การใช้งาน เพื่อ ขนส่ง หรือ แทนรถนั่ง

ความปลอดภัยคือสิ่งที่ต้องการ

เล่าสู่กันฟังวันนั้นฝนตกรถบรรทุกเยอะ มานึกถึงระบบความปลอดภัยมีอะไรบ้างนั่นหละคือสิ่งที่ต้องการจริงๆ

ศูนย์บริการ หากไปใหนต่อใหนก็เจอเลือกเจ้านั้น

หน้าตาเป็นงานศิลป์ แล้วแต่มุมมอง ใครมองใครตัดสิน

ขอให้เจอรถยนต์คันใหม่ที่ถูกใจครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ CJ.

ลองตัดโจทย์สารพัดออกครับ

เอาที่ใจชอบจริงๆ จบสวยที่สุดครับ  ;D
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ FyGI

เอาที่ชอบและมีความสุขที่สุดเวลาได้ขับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ผมอาจจะต่างจากหลายคนนะ ผมไม่ได้ตั้งต้นจากสิ่งที่ผมชอบ แต่ผมตั้งต้นจากสิ่งที่ผมไม่ชอบ แล้วค่อยๆตัดทิ้ง

ขับดีมาก แต่ศูนย์แย่หรือมีดีเฟคเยอะ ก็ไม่เสี่ยง ขับรถดียังไงมันก็ต้องมีวันที่เข้าศูนย์

หรือทุกอย่างดีหมด แต่เบาะหลังแคบอึดอัดซึ่งพ่อแม่ผมต้องนั่งหลัง ผมก็ไม่เอา

หรือบางทีผมชอบทุกส่วนเลย ขับดีด้วย ศูนย์เยอะบริการดีด้วย แต่ดีไซน์พวงมาลัยเหมือนกางเกงในผมก็บาย ต้องเห็นทุกวัน เพลีย

ตอบแบบสรุปๆก็ เลือกคันที่มีสิ่งที่ผมไม่ชอบน้อยที่สุดล่ะมั้งครับ

ออฟไลน์ laempiab

ผมเชื่อว่า
รถ จะเป็นฝ่ายเลือกเราครับ
เมือเรารู้จักตัวเองแล้ว

โสเครติส ก็พูดถึงเรื่อง Know Thyself

และ ..

จง รู้จักตัวเอง คำนี้หมาย
ว่าค้นพบ แก้วได้ ในตัวท่าน
หานอกตัว ทำไม ให้ป่วยการ
ดอกบัวบาน อยู่ในเรา อย่าเขลาไป

ในดอกบัว มีมณี ที่เอกอุตม์
เพื่อมนุษย์ ค้นหา มาให้ได้
การตรัสรู้ หรือรู้ สิ่งใด ๆ
ล้วนมาจาก ความรู้ ตัวสูเอง
(พุทธทาสภิกขุ)

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
อย่าคิดเยอะ  พอใจคันไหนก็เอาคันนั้นละ  หน้าตาน่าจะเป็นสิ่งสำคัญสุด

ศูนย์เยอะ  เราไม่ได้ใช้ทุกศูนย์
ผลการทดสอบ ก็อ่านเเค่ขำๆ ปัจจัยหลักอยู่ที่เรา

ออฟไลน์ ABUSEz

ผมอาจจะต่างจากหลายคนนะ ผมไม่ได้ตั้งต้นจากสิ่งที่ผมชอบ แต่ผมตั้งต้นจากสิ่งที่ผมไม่ชอบ แล้วค่อยๆตัดทิ้ง

ขับดีมาก แต่ศูนย์แย่หรือมีดีเฟคเยอะ ก็ไม่เสี่ยง ขับรถดียังไงมันก็ต้องมีวันที่เข้าศูนย์

หรือทุกอย่างดีหมด แต่เบาะหลังแคบอึดอัดซึ่งพ่อแม่ผมต้องนั่งหลัง ผมก็ไม่เอา

หรือบางทีผมชอบทุกส่วนเลย ขับดีด้วย ศูนย์เยอะบริการดีด้วย แต่ดีไซน์พวงมาลัยเหมือนกางเกงในผมก็บาย ต้องเห็นทุกวัน เพลีย

ตอบแบบสรุปๆก็ เลือกคันที่มีสิ่งที่ผมไม่ชอบน้อยที่สุดล่ะมั้งครับ

เห็นด้วยเลยครับ เวลาผมเลือก ก็อยากได้รถที่ขับสนุกทุกที
แต่พอคิดถึงคนที่ต้องโดยสารไปด้วย ยิ่งคนนั่งหลังเป็นพ่อแม่หรือคนในครอบครัว สุดท้ายก็ต้องตัดความสนุกออก เอาความสบายเข้ามาแทน

ออฟไลน์ Puitam

ของผมนี่เริ่มที่เงินก่อนเลย  ไม่ใช่เงินดาวนะครับ  เเต่เริ่มจากเงินงวดที่ผ่อนได้สบายๆแม้มีเรื่องฉุกเฉิน

มันจะทำให้สามารถเลือกรถได้กว้างขึ้น  คือไม่จำกัดจินตนาการไป

เราอาจเปลี่ยนรูปแบบรถให้เข้ากับความต้องการที่เพิ่มมาภายหลังได้

แล้วก็ความสวย ช่วงล่าง เครื่องยนต์ ศูนย์บริการ ราคาขายต่อ พวกนี้จัดลำดับเอาตามใจชอบเลย

แล้วก็มาดูว่าเราอยากหมดหนี้ช้าหรือเร็ว  มาเทียบดูอะไรที่เหมาะสม 

เช่น  เปลี่ยนจากรุ่นล่างเปนทอป จ่ายเพิ่มต่อเดือนไหวมั้ย  หรือผ่อนยาวขึ้นแทน 

หรืออยากหมดเร็ว ก็เอาตัวล่างก็พอ  เพราะเดี๋ยวก็มีรุ่นใหม่ๆมาทำให้อยากได้อีก อะไรประมาณนี้น่ะครับ

แล้วเอามาคำนวนดูว่าดอกเบี้ยรวมทั้งหมดที่จ่ายมันกี่บาท 

พอเห็นก้อนดอกเบี้ยก้อนใหญ่ ที่ต้องจ่าย ก็เปนตัวตัดสินสุดท้ายว่าอยากจ่ายเพิ่อสนองความต้องการของเรามั้ย

อาจพบทางออกว่าออปชั่นน้อยลงนิด  จะเปนไทเร็วขึ้นอีกหน่อยจะดีกว่ามั้ย หรือ 

เอาเงินไปทำอะไรให้งอกเร็วกว่าดอกแล้วค่อยซื้อ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$
1.หน้าตา ภายนอก
2.ภายใน ออฟชั่นพื้นฐาน
3.ของแต่งรถต่างๆ
4.ส่วนลดรถยนต์
5.จำนวนศ.บริการ
6.การทดสอบรถและการขับขี่
$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$

รถบางคันผมชอบหน้าตา ภายนอก แต่ภายในไม่ได้ การขับขี่ไม่ได้
รถบางคันหน้าตาเฉยๆเมื่อแรกเห็น ขับขี่โดดเด่น ค่อยๆรักขึ้นเรื่อยๆก็มี
แต่สุดท้าย ชอบรถยุโรปแต่มีตัวค์แค่รถญี่ปุ่นก็จบกัน

เลือกไม่ได้เลยว่าอะไรมาก่อน อยู่ที่ความลงตัว (เงิน+ความชอบ) ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
ของผมสวยมาก่อน..แรงตามมา ขับทางไกลสบายๆ ซ่อมไม่แพงเวอร์ แล้วถ้าประหยัดค่าน้ำมันก็จะดีมากๆ ไม่คำนึงถึงศูนย์บริการเท่าไหร่เพราะซื้อเป็นคันที่ 2

....เลยได้ CX-5 ดีเซลมาครับ :)

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
คำนึงถึง สิ่งที่เราจะใช้จริงๆ เราใช้ด้านไหน ซื้อให้ถูกกับสิ่งที่เราใช้งาน 4*2, 4*4 , MT, AT
1.การขับขี่ ไปลองขับ
2.เบาะนั่งหลัง ไปลองนั่ง วันที่่ไปลองขับ
3. ออปขั่นต่างๆ + ระบบความปลอดภัย
4. ภายนอก ภายใน
5. 0บริการ

สรุปว่า Ford MC เลยนะ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ SM.

ตั้งงบก่อนสิครับ แล้วค่อยๆตัดตัวเลือกออกไปก่อน จากหน้าตา ถ้าเราคิดว่าหน้าตาต้องมาก่อน เป็นต้น

ออฟไลน์ ArmMoTo

โดนส่วนตัวของผมเองนะครับ

1. งบ
2. รูปลักษณ์
3. ประโยชน์ใช้สอย (พวกความกว้าง ประหยัดน้ำมัน ช่วงล่าง อะไรพวกนี้)

ปล. สำหรับผมเองให้รูปลักษณ์มาก่อนเลย เพราะอยู่กับเค้าอีกต่ำๆก็ 5-6 ปี ต้องเล็กรถที่ชอบก่อนเลยครับ

แต่ถ้ารถชอบ แต่ประโยชน์ใช้สอยในข้อ 3 ด้อยมากๆ ก็อาจะลดข้อ 2 ลงมาแล้วเพิ่มข้อ 3 แทนครับ  ;D

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ไปลองมาให้หมด แล้วใช้ความรุ้สึกตัวเอง เป็นส่วนสำคัญในการตัดสินใจครับ ชอบคันไหนเอาคันนั้น

มีปัญหามา สมัยนี้มันแก้ไขได้หมดแหละครับ เปรียบกับว่าคุณชอบผู้หญฺงคนหนึ่ง แต่ได้ไปแต่งงานกับผู้หญิงอีกคนหนึ่ง

ซึ่งคุณไม่ชอบนิสัยใจคอ สไตล์ การแต่งตัว ไม่ถูกใจคุณซะเลย คุณคิดว่ามันจะอยู่กันยืดยาวไหมละครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เงิน ในกระเป๋าครับ

0 บริการ คงไม่เท่าไร

หน้าตารถพอๆกันหมดละครับ

คนนั่งด้วยครับ พาไปนั่งด้วย

ถ้าจะซื้อรถตกรุ่นก็เพิ่ม
เครื่องยนต์ กลไก รุ่นใหม่กะรุ่นเก่า เช่น
PJS เครื่อง 4D56 กะ all new PJS 4N15
มีระยะ เวลาเปลี่ยนอะไรบ้าง
แต่ถ้าส่วนลด มากพอที่จะไม่เอารุ่นใหม่ก็ ไม่กังวล
สุดท้ายเงินมาก่อน  ;D
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ภายนอกภายในถูกใจก็จบครับ อย่างอื่นเอาไว้ทีหลัง