ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย รถยนต์ ทำไมชนแล้วไฟไหม้บ่อยจัง  (อ่าน 6475 ครั้ง)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
อยากสอบถามเพื่อเพิมเติมความรู้
ทำไมช่วงนี้รถชนกันไฟไหม้บ่อยจัง เริ่มมีทั้งกระบะ เก๋ง
รึว่า อากาศมันร้อน + กับเครื่องยนต์มันร้อน พอเกิดอุบัติเหตุต่างๆขึ้น
ผลที่ตามมาคือรถไฟไหม้ เป็นข่าวได้ทุกวันช่วงนี้ รถเกิดเหตุชนกันไฟลุกไหม้ทั้งคัน
บางคนหนีออกมาได้ บางคนหนีออกมาไม่ได้
พอจะชี้แนะได้ไหมครับเกิดจากอะไรกันแน่ รถถึงไหม้บ่อย
เพราะระบบไฟฟ้ารถสมัยนี้เยอะเกินไปหรือเปล่า ?
และรถยนต์ที่มีระบบล็อคไฟฟ้า เมื่อเกิดเหตุจนระบบไฟในรถขัดข้อง ประตูรถสามารถเปิดได้ปกติไหมครับ
รถยนต์ในบ้านเรามีระบบตัดน้ำมันเชื้อเพลิงอัตโนมัติไหมครับเวลาเกิดเหตุ
ต้องชนกันระดับไหนบ้างครับที่จะเสี่ยงหรือโอกาสเกิดไฟไหม้ตามมาได้สูง
ถ้าซื้อถังดับเพลิงติดรถ อากาศ ร้อนๆบ้านเรา มีโอกาสที่ ถังดับเพลิงจะระเบิดไหมครับ
ขอความรู้จากทุกท่านด้วยครับ  :)

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
Re: สงสัย รถยนต์ ทำไมชนแล้วไฟไหม้บ่อยจัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 13:10:53 »
ผมว่ามันก้ลดลงมาเยอะากๆนะครับถ้าเทียบกับเทคโโลยี20-30ปีก่อน อีกอย่างก็ด้วยความเร็วสูงด้วยละ สมัยก่อนขับกัน80เองมั้ง

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
Re: สงสัย รถยนต์ ทำไมชนแล้วไฟไหม้บ่อยจัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 13:23:25 »
ต้องโทษแก๊สโซฮอล 555
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 13:33:18 »
1. ข่าวทุกวันนี้เร็วมากครับ
2. รถเยอะขึ้น คนขับเร็วขึ้น และชอบแข่งกัน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 13:54:57 »
รถแต่ง = รถ​พวก​นี้ความร้อนที่​เครื่องยนต์จะ​สูง​กว่ารถ​ทั่วไป แต่​คนที่​ขับรถ​แต่ง​มักจะขับแบบโหดๆ เลยยิ่งเพิ่มความร้อนเข้าไปอีก

รถติดแก๊ส = เครื่องร้อน​กว่า​รถ​ทั่วไปเช่นกัน ถึงแม้จะมีระบบตัดแก๊สเมื่อแก๊สรั่วก็ไม่ช่วยเพราะสาเหตุที่ไฟไหม้ไม่ได้มาจากระบบแก๊สโดยตรง

รถ​มี defect ไม่ได้​มาตรฐาน = ระบบไฟฟ้ารวน เกิดการช๊อ​ต โดยเฉพาะในรถ​ที่​มี​ระบบ​ไฟฟ้าซับซ้อนมากๆ ซึ่งแบบ​นี้จะ​ไหม้​ได้​แม้กระทั่งจอด​ดับเครื่องอยู่

รถ​เก่าดูแลรักษาไม่ดี = เกิด​การ​เสื่อม​ของ​อุปกรณ์ต่างๆ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 14:00:55 »
เมื่อเช้าดูข่าว ชน3คัน ไฟไหม้2 เป็นรถติดแก๊ส1ไม่ติด1

คันที่ไหม้ตายหมดไม่รอดซักคน

คันที่ไม่ไหม้ คนที่กระเด็นออกนอกรถรอดหมด คนที่อยู่ในรถตายหมด

สรุปรอดไม่รอดนี่ดวงล้วนๆ

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 14:06:46 »
รถแต่ง = รถ​พวก​นี้ความร้อนที่​เครื่องยนต์จะ​สูง​กว่ารถ​ทั่วไป แต่​คนที่​ขับรถ​แต่ง​มักจะขับแบบโหดๆ เลยยิ่งเพิ่มความร้อนเข้าไปอีก

รถติดแก๊ส = เครื่องร้อน​กว่า​รถ​ทั่วไปเช่นกัน ถึงแม้จะมีระบบตัดแก๊สเมื่อแก๊สรั่วก็ไม่ช่วยเพราะสาเหตุที่ไฟไหม้ไม่ได้มาจากระบบแก๊สโดยตรง

รถ​มี defect ไม่ได้​มาตรฐาน = ระบบไฟฟ้ารวน เกิดการช๊อ​ต โดยเฉพาะในรถ​ที่​มี​ระบบ​ไฟฟ้าซับซ้อนมากๆ ซึ่งแบบ​นี้จะ​ไหม้​ได้​แม้กระทั่งจอด​ดับเครื่องอยู่

รถ​เก่าดูแลรักษาไม่ดี = เกิด​การ​เสื่อม​ของ​อุปกรณ์ต่างๆ

อุณหภูมิเครื่องสูงยังไงก็ไม่ถึงจุดสันดาบน้ำมันครับ รถที่ชนแล้วไฟไหม้หลังชนต้องมีน้ำมันรั่วออกมาส่วนใหญ่ก็สายเชื้อเพลิงขาดไปเจอกับประกายไฟไม่จากขั่วแบตก็โลหะกระทบกันถึงจะติดได้

ผมเคยขับรถน้ำมันรั่วเลอะเต็มห้องเครื่อง แก๊สรั่วพุ่งอยู่ในห้องเครื่อง ก็ไม่เห็นไฟติดเลย

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 14:13:30 »
ประโยคนี้หลายสิบปีมาแล้วนะครับ ;D

ใครมีข้อมูลหรือความคิดเห็นยังไงพิมพ์ได้นะครับ ขอรอเสพข้อมูล
อยากรู้จังว่ารถมีระบบไฟเยอะๆเวลาเกิดเหตุจนทำให้ระบบไฟขัดข้อง
เสียหาย จะสามารถเปิดประตูรถจากภายในออกมาภายนอกได้แบบปกติไหม

ออฟไลน์ pattra

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 15:35:36 »

รถยนต์ในบ้านเรามีระบบตัดน้ำมันเชื้อเพลิงอัตโนมัติไหมครับเวลาเกิดเหตุ

เห็นมีแค่ รถBMWทุกรุ่น และ Toyota Vigo ที่ระบุในbrochureว่ามีระบบนี้  รุ่นอื่นๆยี่ห้ออื่นๆเค้าไม่ให้ความสำคัญจุดนี้กันหรอ

ออฟไลน์ McLatz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 16:55:53 »
รออ่านด้วยคนครับ

เห็นข่าว MB ไม่ได้ติดแก๊สก็ไหม้

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 17:55:33 »
อากาศก็เป็นใจ
เบนซิลก็ไวไฟ
ถ้าชนขึ้นมา
ท่อน้ำมันหลุดก็ไหม้ง่ายเช่นเดียวกัน

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 20:13:49 »
เหตุที่ไฟไหม้ได้ อาจจะเกิดจาก  การแต่งรถจากอุปกรณ์จำพวกสายไฟหรือวัตถุดิบ ที่ไม่ใด้ออกแบบให้ใช้กับรถยนต์ พอมันช้อตก็เกิดการลุกไหม้

ช่างมักง่ายจากร้านแต่ง ทำลวกๆ ต่อสายไฟไม่ผ่านฟิวส์ ฯลฯ

ของแต่งเดี่ยวนี้ทำกันเยอะ หลอดไฟโน่นนี่นั่นบรรเลงใส่กันเข้าไป ร้านก็เน้นเอาของราคาถูกมาขายจะได้มีกำไร คนแต่งก็ไม่อยากจ่ายแพง พอดีกันเลยทีนี้
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ GolffyGolf

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 20:21:16 »
lpg ngv ด้วยครับ 555

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 21:46:33 »
นี่แหล่ะถึงใช้ดีเซล ;D

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 00:32:30 »
แกีส ป่าว

ออฟไลน์ Noomza

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 09:16:20 »
ผมคิดว่า เกิดประกายไฟจากระบบไฟฟ้า ขณะเกิดอุบัติเหตุ  เพราะปัจจุบันนี้รถออกเเบบให้ซับเเรงกระเเทก ทำให้ห้องเครื่องมีโอกาสยุบมากกว่า
เเละในห้องเครื่องก็มีระบบไฟฟ้ามากมายระบบไฟส่องสว่าง พัดลมต่างๆ เเละอุปกรณ์ที่ใช้ไฟฟ้าอีกหลายชิ้น (ยิ่งมีการดัดเเปลงปรับเเต่งเพิ่มเติมก็มีโอกาสสูงที่จะเกิดประกายไฟ)
ความร้อนของเครืองยนต์ ในอุณหภูมิทำงาน ก็ประมาน 80-90 องศา คงทำใหน้ำมันติดไฟยากสักหน่อย
เเต่โอกาสที่จะเกิดไฟไหม้ค่อนข้างน้อยนะครับ   

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 13:13:33 »
1. ข่าวทุกวันนี้เร็วมากครับ
2. รถเยอะขึ้น คนขับเร็วขึ้น และชอบแข่งกัน

สมัยก่อนเราต้องรอโทรทัศน์ หรือหนังสือพิมพ์ครับ บางอย่างเกิด แต่โลกไม่ได้เห็น

เดี๋ยวนี้คนมีสมาร์ทโฟน ทุกอย่างที่คนเห็น โลกต้องเห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2015, 13:16:24 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 09, 2015, 11:56:08 »
เหตุเพราะน้ำมันครับ ถ้าน้ำมันนองเมื่อไหร่โอกาสไหม้มีสูง เพราะในพวกท่อเดินไอเสีย ระบบไฟฟ้ามันพร้อมทำตัวเป็นอุปกรณ์จุดระเบิดทุกเมื่อ
แล้วที่สำคัญคือ LPG อันนี้อันตรายสุดๆ ถ้ามันรั่วหรือไฟลามไปถึงเมื่อไหร่ มันจะระเบิด เพราะเป็นก๊าซหนักลอยคลุมรอบรถถ้าลมไม่แพง ลดเวลาที่จะหนีลงไปอีก อันตรายต่อคนที่จะเข้ามาช่วย แล้วก็อันตรายต่อกู้ภัย ไม่รู้มันจะระเบิดตอนไหน ยิ่งถ้าในเมืองตอนมันระเบิดเป็นลูกเพลิงมีโอกาสติดสิ่งก่อสร้างข้างๆด้วย

อย่าง NGV นี้ไม่เท่าไหร่ แรงอัดสูง ก๊าซเบา รั่วแล้วลอยหายไปเลย ระเบิดเป็นแรงดัน สร้างความเสียหายแค่ในรัศมี

ถ้าเป็นดีเซล.... อันนี้คงต้องซวยจริงๆ
H.