ผู้เขียน หัวข้อ: จิตตก!!! เชฟโรเลต และ แคปติว่า ???  (อ่าน 34518 ครั้ง)

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
Re: จิตตก!!! เชฟโรเลต และ แคปติว่า ???
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 17:16:56 »
เช็คแรงดันปั้มน้ำมันก่อนดีกว่านะครับ อาการ ขับเกิน 100 ลากรอบ แล้วเหมือนปิ้งไก่ไหม้ๆ เหมือนแรงดันที่จ่ายไปที่หัวฉัดไม่พอแล้วพออัดรอบสูง
เกิดอาการวอด
ผมเคยเจออาการน้ำมันจ่ายไม่ทัน ตอนขับ civic ef วอด อาจจะคิดว่าน่าจะเหมือนกัน

จริงๆ ดีเซล ตัวเครื่อง ทนค่อดๆ เลยแต่ที่มันมีปัญหามันจะเกิดจาก องค์ประกอบต่างๆมากกว่า
ลองตรวจดูแรงดันที่ปั้มติ๊กก่อนครับ เพื่อจบง่ายๆ

ขอบคุณนะครับ ตอนนี้ผมแปลกใจ เขาเป็นช่างในศูนย์ เขาไม่รู้เรื่องอะไรเลยเหรอ รถที่มาซ่อมไม่เคยมีคันไหนเป็นเหรอ
ทำซ่อมอะไรให้ผมละเนี่ย แถม ค่าซ่อม ไม่ใช่ถูกๆ มาถามในบอร์ด หรือในคลับ คนแนะนำแต่ที่มันน่าจะใช่ประเด็นทั้งนั้น
นี่ผมโดนฟันแล้วใช่ไหมครับเนี้ย = =

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
Re: จิตตก!!! เชฟโรเลต และ แคปติว่า ???
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 17:30:45 »
ไม่อยากใส่ร้ายอีกนะ แต่รถเพื่อนที่ทำงานซื้อพร้อมกับนิสสันนาวาร่าเรา ปี 2010
แคปหมูเครื่องดีเซลตัวท็อป ตอนนี้แอร์ไม่เย็นเลย ไป 0 ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
เราก็งงว่าเกิดอะไรขึ้น คือเขาแก้ไม่ได้และไม่มีคำแนะนำใดๆเลย

สำหรับท่านที่ comment ว่าทำไมไม่ไปอู่นอก ไปร้านแอร์ ไปทำไม 0
เราอยากให้เข้าใจคนที่เขาไม่รู้เรื่องรถ ไม่เคยเข้าเน็ตอ่านเรื่องรถเลย
เพราะคนเหล่านี้จะเชื่อ 0 มากที่สุด ว่านี่คือที่สุดของช่างในสามโลก
เราก็แนะนำให้เพื่อนไปอู่นอก เขาก็บอกว่าขนาดช่าง 0 ยังทำไม่ได้ แล้วช่างข้างนอกจะทำได้หราาาา

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 18:55:14 »
เมื่อเช้าที่พระราม2 ขาเข้า

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 20:13:35 »
ไม่อยากใส่ร้ายอีกนะ แต่รถเพื่อนที่ทำงานซื้อพร้อมกับนิสสันนาวาร่าเรา ปี 2010
แคปหมูเครื่องดีเซลตัวท็อป ตอนนี้แอร์ไม่เย็นเลย ไป 0 ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
เราก็งงว่าเกิดอะไรขึ้น คือเขาแก้ไม่ได้และไม่มีคำแนะนำใดๆเลย

สำหรับท่านที่ comment ว่าทำไมไม่ไปอู่นอก ไปร้านแอร์ ไปทำไม 0
เราอยากให้เข้าใจคนที่เขาไม่รู้เรื่องรถ ไม่เคยเข้าเน็ตอ่านเรื่องรถเลย
เพราะคนเหล่านี้จะเชื่อ 0 มากที่สุด ว่านี่คือที่สุดของช่างในสามโลก
เราก็แนะนำให้เพื่อนไปอู่นอก เขาก็บอกว่าขนาดช่าง 0 ยังทำไม่ได้ แล้วช่างข้างนอกจะทำได้หราาาา

แนะนำเพื่อนไปเลยครับว่า ส่วนใหญ่อู่นอกก็คือช่างศูนย์ไปเปิดกันเองโดยเฉพาะ ช่างเก่งๆกินเงินเดือนศูนย์แล้วเมื่อไหร่จะรวยครับ เปิดธุรกิจเองรับเองไม่ต้องผ่านใคร

ยังไงก็ได้มากกว่าครับ ช่างศูนย์เล็กๆส่วนใหญ่เด็กหัดงาน หรือ อายุงานไม่เยอะครับ แนะนำไปหาอู่ที่ใหญ่ๆที่ดูมีมาตรฐานดีกว่าครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 20:14:06 »
อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้นะครับ
เรื่อง ช่างศูนย์ ไม่ว่า ศูนย์ไหนๆ

เพราะ ไม่ว่าค่ายไหน ก็ สกิลพอๆกันเลย

ช่างเก่ง ๆ เค้าออก มาเปิดอู่เองหมดแล้ว

ใครไปจะอยู่ให้ คนอื่นรวย

promt

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 23:02:46 »
ปัญหาของเวบบอร์ดครูซ แคปติวา คนเล่นเวบบอร์ดไม่ค่อยมีครับ

มีแต่พ่อค้า หน้าม้า มาลงขายของเต็มไปหมด

ไม่ทราบว่า คุณจอมยุทธ เข้าศูนย์ตรงไหนครับ

ช่างบางคนในศูนย์ที่ ชม. ก็แอบไปเปิดอู่ซ่อมเอง แต่อาศัยเบิกอะหลั่ยจากศูนย์พาร์ทที่หาไม่ได้
หลายๆ คน มีแต่แรงโม้

อะไหล่ศูนย์ราคาแพงมาก แพงเป็น 2-3 เท่า จากข้างนอกครับ และยังไปคิดแวทอีก

ออฟไลน์ @PPs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 23:03:35 »
ศูนย์ไม่ดี ไม่พัฒนา แย่จริงๆ อนาคตก็คงไม่รอด

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 23:30:05 »
ผมว่าปัญหาอาจจะไม่หนักก็ได้นะครับผม
อาจจะเป็นแค่กรองดีเซล และก็ SVC  แค่นั้นครับ
บางที น้ำมันที่เราเติมก็มีผลนะครับ เช่นเติมร้านเดิมๆ ที่เรามั่นใจว่าดีแล้ว แต่อาจจะไม่ดีเหมือนที่เข้าใจก็ได้
ผมเคยเจออาการไม่ดีของ น้ำมันยี่ห้อหนึ่ง ที่บอกว่าเติมสารนั่นสารนี่ล้างหัวฉีด มีอาการเร่งได้ช้า เหมือนรถอืดๆ เพื่อนก็เป็นเหมือนกัน อันนั้นเขาเติมบ่อย แล้วลองเทียบดู เจออาการคล้ายๆ กันครับ
คือส่วนใหญ่เราใช้ชีวิตในแต่ละวันแต่ละเดือนไม่ได้ต่างกันมาก ก็จะเติมปั้มเดิม ที่คุ้นเคย ลองเปลี่ยนปั้มเปลียนยี่ห้อลองดูครับ ไม่แน่อาจจะไม่ต้องทำอะไรเลยก็ได้ครับผม
 :)

jomyoot

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 23:59:16 »
ปัญหาของเวบบอร์ดครูซ แคปติวา คนเล่นเวบบอร์ดไม่ค่อยมีครับ

มีแต่พ่อค้า หน้าม้า มาลงขายของเต็มไปหมด

ไม่ทราบว่า คุณจอมยุทธ เข้าศูนย์ตรงไหนครับ

ช่างบางคนในศูนย์ที่ ชม. ก็แอบไปเปิดอู่ซ่อมเอง แต่อาศัยเบิกอะหลั่ยจากศูนย์พาร์ทที่หาไม่ได้

อะไหล่ศูนย์ราคาแพงมาก แพงเป็น 2-3 เท่า จากข้างนอกครับ และยังไปคิดแวทอีก

ศูนย์กลางเวียงครับ ผมไปหากระทู้เก่าๆของคลับ มีคนเคยลง อู่นอก รับซ่อมเชฟโดยตรงเลย อยู่ไม่ไกลจากศูนย์กลางเวียงเลยคับ
แค่ผมโทรหาเล่าๆอาการไป เขาก็ตอบผมมาในแบบที่เพื่อนๆหลายคนในบอร์ด พูดบอกไว้ ซึ่งไม่เกี่ยวกับสิ่งที่ผมซ่อมไปเลยครับ
ผมจำชื่ออู่ไมไ่ด้แล้ว เห็นบอกว่า อยู่ใกล้ๆกับตึกดีแทคเก่าน่ะครับ บอกเขาว่าวันไหนว่างๆจะเอารถเข้าไปที่อู่ดูครับ

ออฟไลน์ digitalss

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 00:34:33 »
ใช้ยี้ห้อแปลกๆต่างจังหวัด คุณต้องมีความรู้ระดับหนึ่งอะ

ออฟไลน์ Armaru

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 01:01:06 »
ถ้าอยู่กรุงเทพผมแนะนำอู่ สืนออโต้ ครับ  อู่นี้ระดับตำนานครับ ทำเฉพาะเชพโรเลต+โอเปิ้ลอย่างเดียว  ผมเห็น captiva ก็ไปทำที่นี่เยอะมาก แก้จบทุกงาน งานหนัก งานเบา ทำได้หมด แถมอะไหล่มีเยอะเป็นโกดังเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2015, 07:38:27 โดย Armaru »

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 07:34:28 »
จขกท. อยู่เชียงใหม่ ลองดูครับ http://www.cmdiesel.com/index.php

อะไหล่ เชฟโรเลต แพงและสั่งอะไหล่รอนานมาก  ยิ่งปั้มคอมมอนเรล+หัวฉีดเป็นของยี่ห้อ Bosch แพงมากครับ
เช็ตระบบน้ำมัน ปั้มติ๊ก กรองโซล่า SCVวาล์ว ปั้มคอมมอลเรว หัวฉีด เปลี่ยนกรองอากาศยังครับ
รถไม่ค่อยวิ่ง เขม่าจะจับในท่อเยอะ กว่ารถวิ่งทุกวัน ทะลวงท่อCat ได้เแล้ว อุด EGR ด้วยครับ
ว่างๆก็เอารถไป หาทางโล่งๆวิ่งความเร็วสูงบ้างๆ เพื่อไล่เขม่าในท่อไอเสีย
เติมน้ำมันดีเซลตามปกติ แล้วเติมวีเพาเวอร์ดีเซลสิ้นเดือนสัก 1 ถัง เพื่อล้างหัวฉีดครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2015, 07:39:02 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

promt

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 07:43:43 »

ศูนย์กลางเวียงครับ ผมไปหากระทู้เก่าๆของคลับ มีคนเคยลง อู่นอก รับซ่อมเชฟโดยตรงเลย อยู่ไม่ไกลจากศูนย์กลางเวียงเลยคับ
แค่ผมโทรหาเล่าๆอาการไป เขาก็ตอบผมมาในแบบที่เพื่อนๆหลายคนในบอร์ด พูดบอกไว้ ซึ่งไม่เกี่ยวกับสิ่งที่ผมซ่อมไปเลยครับ
ผมจำชื่ออู่ไมไ่ด้แล้ว เห็นบอกว่า อยู่ใกล้ๆกับตึกดีแทคเก่าน่ะครับ บอกเขาว่าวันไหนว่างๆจะเอารถเข้าไปที่อู่ดูครับ

ศูนย์กลางเวียง คือศูนย์พระปกเกล้าใช่ไหมครับ

ถ้าเป็นศูนย์นี้ รถเยอะมาก มี่แต่ช่างถ่ายน้ำมันเครื่องซะส่วนใหญ่

ออฟไลน์ Eak

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 08:05:08 »
รถเจ้าของกระทู้ ปีเดียวกับ ผม ของมเป็น ตัวขับ 2 เข้าศูนย์ประจำเช่นกัน 1. เห็นน้ำมันเครื่องหยดลงพื้นหลังจากเปลี่ยนมา 2 วัน กลับไปแจ้งช่าง ได้รับคำตอบ เทอร์โบรั่ว (มันแค่เอาไฟฉายส่องดู) บอกสั่งอะหลั่ย 2-3 วัน ประมาณ 7 หมื่นครับ  ผมไม่คิดว่าใช้แบบที่มันบอก เอาไปเช็คอู่เล็กๆใกล้บ้าน พบคือมันถ่ายน้ำมันเครื่องหกๆแล้วไม่ทำความสะอาดให้เรา
2.  แอร์หน้าไม่เย็นต้องใช้ตัวหลังช่วยไปก่อน จนหมดความเย็นไปด้วยกัน แจ้งช่าง ให้เช็ค ช่างบอกว่าไม่มีคิวไปข้างนอกเถอะเร็วกว่า
3.  ตอนนี้รถวิ่งมา ประมาณ 120000 แล้ว จะเข้าไปถ่ายน้ำมันเกียร์ สอบถามหัวหน้าช่างว่าต้องถ่ายใหม คำตอบ ไม่ต้องก้ได้ ต้องจูนอัพเครื่องบ้างใหม ไม่ได้ทำเลยแต่ซื้อมา คำจอบ มีปัญหาแล้วค่อยทำ
  นี่ครับ คือ การบริการที่ได้รับ จากเชฟ เวลาประเมิน นั่งประกบติด อยากได้คะแนนเต็ม

คำถาม  น้ำมันเกียร์ต้องเปลี่ยนหรือเปล่าครับ สำหรับ แคปติว่า  ไปเปลี่ยนกลัวช่างทำพัง

คันแรก และคันสุดท้าย ทั้งที่ใจยังรักในรูปร่างน่าตา

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 10:20:11 »
เพิ่งรู้เหมือนกันว่ามีปัญหาแบบนี้ด้วย เห็นราคาส่วนลดล่อตามาก ผมก็จะเกือบเชียร์ให้ญาติซื้อแล้ว เจอแบบนี้ก็ถอยดีกว่า

เป็นกำลังใจให้ จขกท. ครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 15:58:42 »
ใจเย็นครับ แค่ควันดำ เร่งไม่ขึ้น เครื่อง เกียร์ ยังไม่เป็นอะไร

รถ 8ปี ไม่ได้ใหม่แล้วครับ หาอู่เก่งๆ ซ่อมจบแน่นอน

ขายต่อก็ขาดทุนยับ

อาจจะแค่กรองน้ำมันตัน ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 21:23:59 »
หายไวๆนะครับ เจอช่างเทพ อู่ดี จบแน่นอนครับ

jomyoot

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 09, 2015, 11:35:10 »
ขอบคุณทุกความคิกเห็นนะครับ ขอบคุณที่ช่วยแนะนำพิกัดอู่มาให้ด้วย เดี๋ยวอาทิตย์หน้าจะเข้าไปให้อู่เช็คดูครับ