ผู้เขียน หัวข้อ: ละอองแลคเกอร์(ละอองสี)ติดอยู่ที่ไฟหน้ารถควรทำยังไงครับ?  (อ่าน 8864 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
พอดีเพิ่งเอาไปเคลมสีที่ศูนย์มา ตอนเชครถที่ศูนย์ก็ไม่เห็นอะไร พอกลับมาบ้านตอนค่ำ เปิดไฟหน้าไว้

เลยเห็นเป็นละอองคล้ายๆแลคเกอร์อะครับจับนี่สากนิดๆเลย ผมก็ไม่ได้ซีเรียสหรอกแค่อยากเช็ดให้มันออก

เช็ดเองก็ได้ขี้เกียจไปศูน เอาทินเนอร์เช็ดเลยจะมีผลเสียอะไรมั้ยครับ ระวังๆๆเอา

หรือมันเสี่ยงไป ผมควรทำอย่างไรครับ ไม่อยากเสียตังไปร้าน ด้วย

ออฟไลน์ john

เอาดินน้ำมันถูมันจะออกหรือเปล่าครับ ผมเคยเอามาเช็ดตรงหลังคารถมันก็ออกนะ แต่ไฟหน้าไม่แน่ใจเหมือนกัน

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

ถ้าไม่มากเกิน ลองใช้ดินน้ำมันสำหรับทำความสะอาดสีรถถูออกครับ  (ไม่ใช่ดินน้ำมันสำหรับเด็กเล่นนะ  ;) )

หากเป็นหนักๆก็อาจต้องถึงขึ้นใช้ยาขัดสีขัดด้วยเครื่อง+ฟองน้ำ หรือ ขนแกะ

หากไม่มั่นใจ หรือไม่มีประสบการณ์ ลองเอาไปหาคาร์แคร์ชั้นดีจะปลอดภัยกว่า

หากเป็นที่โคมไฟหน้า ผมคิดว่าอาจจะโดนละอองที่จุดอื่นๆด้วย ลองลูบดูให้ทั่วๆครับ ช่างพ่นไม่ได้ติดกระดาษทั่วคันรถ ละอองสีมันฟุ้งไปทั่ว

ผมเกลียดมากครับ เวลาเอารถไปทำสีแล้วกลับมามีแต่ปัญหาสารพัด

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

อย่าใช้ทินเนอร์ครับ เดี๋ยวไฟขุ่น  ให้ใช้ น้ำยาขัดสี เช่น kit หรือไม่ไป คาร์แคร์ ล้างรถ  แล้วบอกให้เขาขัดให้หน่อย
บวกเพิ่มบางร้าน บางร้าน ทำให้เลย

ออฟไลน์ w212cdi

ใช้ดินน้ำมันลูบ ออกครับ

ออฟไลน์ wolfdale

• Newbie
  • *
ถ้ามีพวกน้ำยา ขัดสีเคลือบสี อยู่แล้วเอามาใส่ฟองน้ำถูๆก็ออกครับถ้าไม่มาก หรือไม่ก็ ดินน้ำมัน ฉีดน้ำผสมแชมพูแล้วค่อยถู อันนี้ออกชัวร์ ถ้าให้ดีทำทั้งคันเลยครับ   ;D

ออฟไลน์ yoyoyo

• Jr. Member
  • **
ลองใช้ดินน้ำมันหรือผ้าไมโครไฟเบอร์กับแชมพูล้างรถล้างรถก่อนครับ ถ้าไม่ออก ดูว่ารับได้ไหม เพราะถ้าลงพวกน้ำยาขัดเคลือบรถหรืน้ำยาขัดโคมไฟหน้าไปแล้ว คราวนี้มันจะกลับมาหมองหรือออกเหลืองๆเร็วขึ้น

ถึงจะลงน้ำยาเคลือบไฟหน้าไปด้วยก็แค่ยืดระยะเวลาออกไปเท่านั้นเอง  จากนั้นต้องมีการขัดเคลือบสม่ำเสมอเพื่อให้โคมไฟใสอยู่ตลอด

ส่วนทินเนอร์ไม่แนะนำครับ โอกาสพลาสติกขุ่นลึกเข้าไปในเนื้อสูงมาก

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
ลูบด้วยดินน้ำมันหลังจากล้างรถครับ รถเปียกๆจัดดินน้ำมันลูบเลย ยี่ห้อซอฟ99ด็ได้ครับไม่แพงมาก
แนะนำว่าให้ลูบให้ทั่วคันเลยครับจากข้างบนลงข้างล่าง ผิวรถจะเนียนขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ karn5811

ขอบคุนครับบ เดี๋ยวผมจะไปลองหาซื้อด้นน้ำมันมาลอง