ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 11 เมษายน 2015 //  (อ่าน 3328 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
DR!VE By J!MMY
FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น วันนี้

นั่งคุยกันสบายๆ จับประเด็นเมืองนอก ที่อาจเกี่ยวพันกับเมืองไทย

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้ ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ"
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละไม่เกิน 3 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"
"คำถามประเภทว่า ถ้าให้จิมมี่เลือก จะเลือกอะไร
ขอไม่รับนะครับ อย่าเอาความชอบของผมไปใช้ในการ
ตัดสินใจเลือกซื้อรถของคุณเลยครับ ควรเลือกซื้อจากความชอบ
ของคุณเองมากกว่าครับ เราให้คำแนะนำได้ว่า คันไหนควรซื้อ
คันไหนควรเลี่ยง ข้อดีข้อด้อยอย่างไร อยู่ที่คุณจะรับได้ไหม
กับรถคันนั้นมากกว่าครับ"

เข้าใจตรงกันแล้วนะ?

เอ้า! ฝากคำถามเลย!

ออฟไลน์ ttum

• Newbie
  • *
อยากทราบภายในpajeroตัวใหม่จะเหมือนหรือต่างกับtritonไหมครับถ้าต่างกัน ต่างกันมากขนาดไหนครับ

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
อยากให้พี่จิมมี่วิเคราะห์สมรรถนะมาสด้า2 เบนซิน ให้ฟังหน่อยครับ พอจะใกล้เคียงเครื่อง 1.5 หรือเปล่า ถามเผื่อสมาชิกในนี้ด้วยละกันครับ เห็นตั้งคำามถามหลายกระทู้อยู่เช่นกัน

ออฟไลน์ nimnim_thailand

ขอทราบความคืบหน้าเกียวกับ ฟอร์ต มัสแตง พวงมาลัยขวาด้วยครับ ว่าจะมีขายในไทย ผ่านเกรย์ หรือผ่านศูนย์ฟอร์ตโดยตรงเมื่อไหร่  เครื่องยนต์มีกี่แบบ   และราคาโดยประมาณ   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Auto

น่าจะมีข่าวจากทางมาสด้าเซลจากคุณสุรีย์ทิพย์มาบ้างแล้ว  เลยฝากถามคุณ Jimmy  ครับ

1.   MAZDA MX5 ND  มาสด้าเซลจะเข้าไทยเมื่อไหร่กันแน่ครับ  ปลายปีนี้หรือเปล่า
 2. ระหว่าง  Mazda NC2  ที่คุณ Jimmy  รีวิวไว้ผมดูแล้วนั่งอ่านอยู่ตลอด กับตัวใหม่ที่ยังไม่เคยได้ขับคิดว่าตัวเก่า NC2  คุณ Jimmy คิดว่ามันมีอะไรที่โดดเด่นหรือคาดว่าเหนือกว่า ND  ของใหม่บ้างหรือว่าสู้ไม่ได้เลยเพราะใจจริงก็อยากได้ของใหม่ ND  แต่ราคาคงสู้ป้ายแดงไม่ไหวแน่

ออฟไลน์ JoSSar

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ มีคำถามครับ
เรื่อง เข็มไมล์ วัดความเร็วรถยนต์
    ตามที่ได้ติดตาม Review The Clip ของพี่จิมมี่ สังเกตุว่าเวลาบอกค่าความรถที่ Test จะต้องมีความเร็วจาก มาตรวัด และ จาก GPS
มาเทียบกัน ส่วนมากจะไม่เท่ากัน เพี้ยน 3% บ้าง 7% บ้าง  จึงมีคำถามเกิดขึ้นครับ
1. บริษัทรถยนต์ สามารถทำให้มาตรวัดความเร็วรถ มีความเพี้ยนเป็น 0 ได้หรือไม่
2. หากทำได้ ทำไมไม่ทำครับ หรือจะลด Cost ซึ่งไม่น่าจะมากเท่าไหร หรือว่าไม่จำเป็นต่อการใช้งานทั่วไปที่ต้องละเอียดขนาดนั้น หรืออยากให้คนขับคิดว่ารถตัวเองแรงมาก อัตราเร่งดี  หรือว่าอะไรครับ  (หรือมากไปหน่อยโทษทีครับ สงใสจริงๆ)
3. มีรถรุ่นใดบ้างครับ ที่ มาตรวัดความเร็วเที่ยงตรง 100% (เท่าที่ฟังจากพี่ จิมมี่ รู้สึกว่า Mazda 2 ตัวเก่า เพี้ยนน้อยมาก)
ส่วนตัวอยากให้มาตรวัดความเร็ว เที่ยวตรงครับ เพราะมันมีผลต่อความปลอดภัย ทั้งอุบัติเหตุ ทั้ง กับตร.   ;D ;D ;D

ขอบคุณครับ  :) ;) :D :D ;) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2015, 14:10:39 โดย JoSSar »
"คนซื้อไม่บ่น คนบ่นไม่ซื้อ"
               !!!

ออฟไลน์ Arado_kung

- Navara SUV สรุปหรือยังว่าจะได้ขายในไทยไหมครับ

- Volvo XC90 ใหม่จะมาเมื่อไหร่

ออฟไลน์ ipro

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับเครื่องยนต์เบนซินและดีเซลของรถกระบะที่ขายในประเทศครับ

1. ถ้าเปรียบเทียบเทคโนโลยีในปัจจุบัน ระหว่างเครื่องยนต์เบนซินกับดีเซลตัวไหนเทคโนโลยีสูงกว่ากัน มีข้อดีข้อด้อยอย่างไร

2. ความทนทาน การบำรุงรักษา การซ่อมบำรุง ตัวไหนทำได้ง่ายกว่า

3. ทำไมในประเทศกระบะเบนซินถึงมีความนิยมน้อยกว่าดีเซล แต่ที่เห็นบนเทรลเลอร์ส่งออกส่วนใหญ่จะเห็นเป็นเครื่องเบนซิน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MrMecH

• Jr. Member
  • **
1) Celerio ในปีนี้มีข่าวคราวเรื่องการปรับออพชั่นหรือแก้กลยุทธ์การตลาดบ้างมั้ยครับ หรือว่าถอดใจกับตลาดไทยไปแล้ว
2) อาทิตย์ก่อนฟังรายการคุณจิมมี่เรื่อง Brio SUV ตัวใหม่จะปรับโฉมภายในใหม่หมดจด อยากถามว่าพี่น้องร่วมตระกูลอีก3ตัวจะถูกปรับด้วยมั้ยครับ
3) Suzuki IM4 Concept นี่มีแผนจะนำเข้าประกอบในไทยมั้ยครับ แล้วมันใช่ตัวเดียวกับ Hustler Wide Body ที่พี่จิมมี่เคยบอกไปรึเปล่าครับ

วันนี้ฝากถามซะเยอะเลย ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ gugnoidea

• Full Member
อยากทราบว่าพี่จิมมี่จะได้เทส C300 AMG เมื่อไรครับ

ออฟไลน์ deathsheep

Mazda ยังมีแผนนำเครื่องskyactiv 1.8g มาลงมั้ยครั

ออฟไลน์ JAAP01

ถ้ามิตซู ไม่ทำ new pajero ออกมาที่เราๆเข้าใจจากที่เห็นภาพหลุดออกมา รวมภาพ sketch ที่ทำออกมาได้สวยๆแล้ว คิดว่าชะตากรรมมิตซูจะเป็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
พี่จิมมี่ครับอันนี้เลยรถ JAF ทีผมเคยถามตอนแรกผมนึกว่ามันเป็นรถตำรวจ แต่สรุปแล้วมันเป็นรถหน่วยงานอะไรอะครับ คันนี้ไปรษณีพึ่งมาส่งสดๆ ร้อนๆ เมื่อเที่ยงนี้เอง
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD