ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเรื่องน้ำยาเคลือบกระจกหน่อยครับ ใช้ยี่ห้อไหนดี มีผลเสียมั้ย  (อ่าน 12415 ครั้ง)

ออฟไลน์ mumu eak

• Newbie
  • *
ช่วงนี้ฝนตกหนัก เริ่มมีปัญหามองกระจกข้างไม่เห็นครับ เลยคิดจะหาน้ำยาเคลือบกระจกที่ช่วยให้น้ำไม่เกาะกระจกอ่ะครับ

ทีนี้ผมลองหาข้อมูลดูก็สนใจยี่ห้อ Clear View ที่ราคาไม่ค่อยแพงและใช้ได้ผล
แต่ก็มีบางคอมเม้นใน internet บอกว่าไม่แนะนำให้ใช้เพราะจะมีผลเสียกับกระจกระยะยาว (ผมจำผลเสียไม่ได้ครับ)

ผมรบกวนเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกทุกท่าน แชร์ประสบการณ์การใช้น้ำยาเคลือบกระจกยี่ห้อต่างๆหน่อยครับ แล้วในระยะยาวแล้วทุกท่านเจอผลเสียอะไรบ้างรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
จำได้ว่าน้ำยานี้ใช้สำหรับกระจกบานที่ไม่มีใบปัดน้ำฝนเท่านั้น คลับคล้ายคลับคลาว่าถ้าใช้กับบานที่มีที่ปัดจะทำให้ผิวกระจกมัวนะ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
Clear View ใช้ไป2 ขวดกับรถหลายๆคันที่บ้าน ผมไม่เคยมีปัญหาอะไรกับยี่ห้อนี้เลยอะ ใช้มาหลายยี่ห้อผมว่ามันก็ไม่ต่างกันเท่าไรนะ

ออฟไลน์ cadherin

เคยใช้ karshine ก็โอนะครับ ผมไม่เลือกยี่ห้อ อันไหนลดราคาก็ลองซื้อมาใช้
ใช้กับรถคันเก่า 7 ปี ไม่มีอะไรผิดปกตินะครับ
ถ้าไม่เช็ดออกน้ำยาส่วนเกินออก กระจกจะเป็นคราบมัวๆ
ใส่ถุงมือตอนเช็ดกระจกด้วยนะครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Silane
http://www.google.com/patents/US5221329

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ใช้กับกระจกบานหน้าและรอบคันได้...แต่รู้สึกว่าห้ามใช้กับกระจกมองข้ามนะครับ ;D

ออฟไลน์ Spada_Valess

karshine Rain off เทพสุดละถูกคุ้มราคาสุดละคับ  ;)

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
karshine Rain off เทพสุดละถูกคุ้มราคาสุดละคับ  ;)

ใช้อันนี้เช่นกันครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ
คงต้องลองซื้อมาใช้เทียบกันดู 2 ยี่ห้อ clear view กับ karshine

ออฟไลน์ ABUSEz

ใช้ rain off ของ Karshine เหมือนกัน ก็ใช้ได้ดี ไม่มีปัญหาอะไร

แต่เห็นคอมเมนท์หลายๆที่ว่า glaco ดีกว่า ที่ความเร็วต่ำน้ำวิ่งออกไปเยอะกว่า แต่ราคาก็แรงกว่า
แถมมีน้ำยาสำหรับกระจกมองข้างโดยเฉพาะด้วย

แต่ผมก็ยังไม่เคยลองใช้ เพราะ karshine มันยังไม่หมด

ออฟไลน์ Devil13

ผมก็เคยคิดจะใช้ แต่ด้วยความขี้เกียจลงน้ำยา
เลยเปลี่ยนใบปัดน้ำฝน Bocsh แทน ปัดเอี่ยมกว่าเดิมเยอะ ฝนตกหนักเบาเอาอยู่หมด  ;D

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ผมใช้Karshine Rain off แล้วเปลี่ยนมาเป็นGlacoขวดกลมๆสีส้มๆ

ผมว่าKarshineดีกว่าครับ น้ำวิ่งมากกว่า ปัดไม่ทิ้งคราบ ใช้มาไม่เคยเจอปัญหาเลย แต่Glacoใช้ไปซักพักเวลาปัดจะทิ้งคราบขาวๆของน้ำยาบนกระจกครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
clear view เจ้าแรกๆที่เข้ามา แต่ตอนนี้หายากไม่ขายตามห้าง
ใช้ยี่ห้อไหนก้อได้ ไม่ต่างกันมากหรอก

แต่ถ้าลงครั้งแรกแนะนำลงน้ำยาเยอะนิดนึง เช็ดๆถูๆมันจะเหนมันๆหน่อย ปล่อยให้แห้ง
ส่วนใหญ่ทำรอบคันวนกลับมาก้อพอดี แต่ช่วงนี้ร้อนไปนั่งตากแอร์แปปๆ ก้อมาขัดออก
โดนเอาทิชชูเนี่ยแหละ ถูๆไปๆมาๆมันก้อใสเอง ถ้าถูแล้วเริ่มไม่ใาก้อเปลี่ยนแผ่น
ถ้ารถไม่เคยทำแนะนำสองรอบอย่างน้อย อาจจะห่างกันวันนึงหรือหลายวันก้อได้ไม่ถึงวันก้อได้

อยากให่น้ำวิ่งเยอะๆ เคลือบสองสามชั้นก้อสิ่งหมดละ จีงๆมากกว่า 80 น้ำค่อยเริ่มวิ้งก้อโอเคพอร้อยวิ่งฉิว
ไม่ต้องปัดเลยถ้าไม่มีรถนำหน้า สบายมากก

แต่ละยี่ห้อก้อต่างกันตรงมันๆหลังเคลือบเนี่ยแหละ ที่เคยใช้ clear view มันน้อย ไม่ได้ใช้ clear view หลายปีละหายาก
เคลือบมาก้อมากกว่าห้าปีแล้ว ไม่เหนบานไหนจะขุ่นมัว อ่านเหนบอกมีแยกบานด้วยหรอไม่รุ้ใช้มันหมดทุกบานของรถอ่ะแหละ
ยกเว้น กระจกแต่งหน้า กะกระจกส่องหลัง ไม่เคลือบเพราะมันอยุ่ในรถ ไปก้อเคลือบเอาน้ำยาที่เหลือติดทิชชูมาเช็ดๆๆไฟหน้าหลัง
รอบลงน้ำยาทิชชูไม่ต้องเปลี่ยนหรอกเปลือง ใส่ถุงมือก้อดีไม่ใส่ไม่รุ้ผลระยะยาว เปนไง แต่ระยะสั้นคือหลังเคลือบจะรุ้สึกน้ิวโดน
เคลือบด้วยรุ้สึกลื่นๆ วันสองวันก้อหาย

ใช้แล้วดี อย่าไปกลัวขุ่นทามันไปเหอะทุกบานนอกรถ ถ้ากลัวเปลืองรอบคันปีละรอบก้อโอ ถ้าไม่ล้างรถบ่อย แต่บานหน้าสองครั้งก้อดี
ทาเพิ่มเมื่อรุ้สึกน้ำไม่ค่อยวิ่ง แล้วแต่ความพอใจ น้ำไม่วิ่งมันก้อยังเปนเม็ดไม่เปนฟิลม์น้ำเคลือบกระจกนะ

ที่สำคัญอย่าไปเติม windex / น้ำยาทุกอย้่างในน้ำฉีดกระจก ใช้น้ำเปล่าพอแล้ว มิเช่นน้ันที่เคลือบไว้จะหายไปอย่างรวดเร็วนะ

ปล glaco รุ้สึกแพงเลยไม่เคยใช้
อีกตัวที่เคลใช้  caratex มั้งสะกดไงไม่รุ้ ก้อโอนะ ใช้รอบคันรถเก๋งก้อประมาน 10-15 ml เนี่ยแหละถ้าใช้เปลืองๆก้อ  20-25 ไม่เกิน ไม่เคยใช้ถึงนะ
จอนนี้มีหลายยี่ห้อมากเลือกได้ตามใจเลย อย่ายึดติดกะคนอื่น ขวดนึง100-200 เกิน 350-400 แพงละ ขวดนึงใช้แบบปกติก้อ ได้7-8 รอบอย่างน้อยย
คุ้มดี ลองแล้วจะติดใจ และตอนฝนตกจะขับได้เรวขึ้นเพราะทางชัดมาก ขับช้าต้องปักเพาะน้ำวิ่งไม่ทัน ยิ่งตกหนักๆ ขับร้อยไม่เคยปัดน้ำฝนเลย

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านนะครับผม

;D ;D

ออฟไลน์ Auto

ซื้อน้ำยาของ TOYOTA  แท้ครับไม่เป็นอันตรายต่อใบปัด  ราคาถูกด้วย   เหมือนรถใหม่ออกมาจากโรงงานเลย     

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Glaco มีสองแบบครับ แบบแรกคือใช้กับกระจกหน้า-กระจกหลัง วิ่งแล้วน้ำ "ไถล" ออกได้ที่ประมาณ 45-60 กม./ชม.

อีกประเภทนึงคือประเภท "0 km/h" แบบนี้แพงกว่า เพราะเคลือบแล้วลื่นพรืด น้ำไหลลงพื้นเลย เหมาะกับกระจกข้างและกระจกมองข้าง

ขออนุญาตลงรูปจากเว็บที่หาเจอไวๆ เพื่อประกอบการบรรยายนะครับ

อันนี้คือแบบ 45-60 (กระจกหน้า-หลัง หรือกระจกข้างก็พอไหว ขอให้กระแสลมไหลผ่าน)

อันนี้คือแบบ 0 (กระจกมองข้าง เหมาะที่สุด เพราะใช้แบบ 45-60 น้ำแทบไม่ไหล)

Glaco ไม่ค่อยมีปัญหากับใบปัดครับ แต่กลิ่นก็แอมโมเนียเหมือน Karshine นั่นแหละ
ขวดใหญ่ 45-60 เข้าใจว่า 120ml ผมเองก็ไม่เคยดู ฮ่าๆ ซื้อใช้อย่างเดียว ราคาประมาณ 400 บาท
เคลือบ 1 ครั้ง อยู่ได้ราวๆ 1 เดือน สำหรับช่วงฝนตกชุก และ 2-3 เดือน สำหรับช่วงที่ฝนไม่ค่อยตกครับ
เฉลี่ยๆ ถ้าเคลือบเป็น 1 ขวด ใช้บานหน้า-หลัง ก็ใช้ได้ราวๆ ปีนึงบวกลบสำหรับรถ C-Segment

ถามว่าดีไหม: ช่วยได้พอสมควรครับ เพราะอย่าลืมว่ามุมมองบางส่วนถูกจำกัดด้วยระยะใบปัด
โดยเฉพาะรถซีดานที่ไม่มีใบปัดท้าย (และ Brio ก่อน MC - ฮา) ช่วยได้จริงๆ

วิธีเคลือบก็คือ เคลือบสองครั้ง แล้วเช็ดด้วยผ้าหมาดครับ ผ้าแห้งชั้นน้ำยาจะบรรลัยมาก
ส่วนตัว 0 ผมไม่ได้ซื้อมาใช้ เพราะเห็นว่าแพงเกิน ผมเปลี่ยนบานกระจกเป็นแบบน้ำไม่เกาะ+ตัดแสง ไปเลย  ;D
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/