ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยใครเคยโดนรถไฟดูดเหมือนผมบ้างคับ  (อ่าน 15527 ครั้ง)

ออฟไลน์ Blank_Knight

• Newbie
  • *
สงสัยใครเคยโดนรถไฟดูดเหมือนผมบ้างคับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 20:12:23 »
ใครเคยโดนรถไฟดูดบ้างคับ   คือ  ผมโดนบ่อยมากเลย
เวลาเปิดประตูรถ จับตรงมือเปิดแล้วสะดุ้งเลยคับ(ใช้DMAX Platinum ที่มือเปิดเป็นที่เงินๆติดจากโรงงานมาเลย)
แล้วก็เคยไปจอดเติมน้ำมัน  ระหว่างรอเด็กปั้ม ก็ลงไปเปิดฝาถังก็โดนดูด  (เป็นอาการเดียวกับเวลาที่โดนรถเข็นในห้างดูดคับ)
ใครพอรู้บ้างว่าสาเหตุมาจากอะไร  แล้วจะแก้ไขยังไงดี
ตอนนี้คิดที่จะเอาผ้าไปพันไว้ที่มือถือแล้วคับ

ออฟไลน์ TAI ^^

• Sr. Member
  • Faculty of Political Science, TU
Re: สงสัยใครเคยโดนรถไฟดูดเหมือนผมบ้างคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 20:24:01 »
ผมใช้ Accord G.8 เคยเป็นบ่อยเมื่อก่อนครับ บางทีเป็นจนแหยงๆเปิดประตูเลย แต่สงใสเหมือนกันว่าทำไมหลังๆนี้ไม่เป็นอีกเลย
Beauty is in the eye of the beholder...

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: สงสัยใครเคยโดนรถไฟดูดเหมือนผมบ้างคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 20:24:25 »
ผมไม่เคยโดนรถไฟดูดนะ เคยแต่โดนรถไฟเฉี่ยว 555+

อาการนี้เกิดจากไฟฟ้าในตัวหาทางวิ่งลงดินครับ

ไฟฟ้าในตัวก็เกิดจากการเสียดสีกัน เช่น การเดิน กางแกว่งแขน ซึ่งในอากาศแห้งๆ ประจุไฟฟ้าก็จะไม่วิ่งไปไหน อยู่ในคนนี่แหละ

พอแตะเหล็กที่นำไฟดีโคตรๆ ไฟมันก็จะวิ่งจู๊ดไปทันที แต่ถ้าอากาศมีไอน้ำ ประจุไฟฟ้าก็จะวิ่งไปหาน้ำหมด

วิธีป้องกันไฟดูดก็คือ เอามืออังที่ปาก หายใจออกด้วยปากครับ มันจะมีไอน้ำผสมอยู่ ประจุไฟในตัวเราก็วิ่งไปหาไอน้ำจนหมด

หรือเอามือไปแตะที่ชื้นๆ เช่น ผ้าเปียกๆ หัวเปียกๆ จักแร้เปียกๆ.. เย่ย เริ่มซกมกละ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 20:30:15 »
เกิดจากอากาศแห้งครับ และ มือเราแห้ง การทาโลชั่นที่มือจะช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ best

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 20:31:49 »
ไฟฟ้าสถิต โดนทีสติแตก ฮิๆๆ

ช่วงนี้อากาศแห้ง ความเสี่ยงจะสูงขึ้นครับ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ nuttanva

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 20:35:01 »
ปกติไม่ค่อยโดนนะครับ
แต่มีอยู่ครั้งนึง ไปดูcamry hybrid พอเอามือแตะประตูเท่านั้นแหละ
เปรี๊ยะๆ สะดุ้งเลยครับ
นึกว่าไฟจากแบตไฮบริดรั่วซะแล้ว เพราะผมไม่เคยโดนช๊อตจากรถแรงขนาดนี้มาก่อน

ออฟไลน์ Can

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 21:05:29 »
เบาะรถหุ้มด้วยหนังหรือเปล่า ถ้าใช่ก็เกิดจากการเสียดสีของหนังกับเสื้อผ้าที่คุณใส่ แล้วคุณก็ใส่รองเท้าที่เป็นฉนวนค่อนข้างดี เช่นพื้นรองเท้าเป็นยาง แต่ในกรณีคุณไปจับโลหะอะไรก็จะโดนดูดทั้งนั้น

หรืออาจเป็นเพราะยางที่ใช้ก็ได้ เปลี่ยนยี่ห้อหรือรุ่นยางอาจหายได้ ถ้าเป็นในกรณีนี้นี่ค่อนข้างอันตรายเพราะแปลว่าไฟฟ้าสถิตย์สะสมอยู่บนตัวถังรถยนต์ เวลาเติมน้ำมันต้องระวัง อาจระเบิดได้ตอนที่หัวจ่ายกระทบปากถังน้ำมันและเกิดประกายไฟ ที่เมืองนอกไหม้ไปหลายคันเพราะสาเหตุนี้

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 21:23:41 »
เบาะรถหุ้มด้วยหนังหรือเปล่า ถ้าใช่ก็เกิดจากการเสียดสีของหนังกับเสื้อผ้าที่คุณใส่ แล้วคุณก็ใส่รองเท้าที่เป็นฉนวนค่อนข้างดี เช่นพื้นรองเท้าเป็นยาง แต่ในกรณีคุณไปจับโลหะอะไรก็จะโดนดูดทั้งนั้น

หรืออาจเป็นเพราะยางที่ใช้ก็ได้ เปลี่ยนยี่ห้อหรือรุ่นยางอาจหายได้ ถ้าเป็นในกรณีนี้นี่ค่อนข้างอันตรายเพราะแปลว่าไฟฟ้าสถิตย์สะสมอยู่บนตัวถังรถยนต์ เวลาเติมน้ำมันต้องระวัง อาจระเบิดได้ตอนที่หัวจ่ายกระทบปากถังน้ำมันและเกิดประกายไฟ ที่เมืองนอกไหม้ไปหลายคันเพราะสาเหตุนี้

แต่เมืองไทยอากาศไม่แห้งเหมือนเมืองนอกนะครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Taezaa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 21:28:51 »
 ผมก็เป็นบ่อยครับ เป็นกับทุกคันที่ขับ ส่วนใหญ่จะเป็นตอนลงจากรถครับ ผมแก้ไขโดยเอาฝ่ามือไปแปะกับส่วนที่เป็นเหล็กจะลดการสปาร์คได้มากจนแทบไม่รู้สึก ถ้าจับแบบปกติเรามักจะใช้ปลายนิ้วสัมผัสตัวรถก่อนทำให้กระแสไฟฟ้าสถิตเกิดในพื้นที่ที่แคบจึงอาจจะทำให้สะดุ้งตกใจเล็กน้อย ส่วนสาเหตุเราอาจจะแก้ไม่ได้ก็ต้องวิธีนี้แหละครับ

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 22:37:45 »
เราเพิ่งโดนเมื่อ 2-3 วันก่อนนี่เองค่ะ
กำลังลงจากรถ จะปิดประตู จับที่ประตูปุ๊บ โดนดูดแปล๊บ สะดุ้งเลยค่ะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 23:18:33 »
รถทดลองขับ หลายคัน ที่ผมนำมา ก็เป็นครับ

ไม่ใช่เรื่องแปลก และไม่น่าตกใจครับ เป็นแค่ ไฟฟ้าสถิตย์ ครับ

อากาศแห้่งๆ หน่อย ก็เอาละ เจอแน่ๆ

ขนาด ทุกวันนี้ เดินไปไหนมาไหนกับใครก็ตาม ถ้าตัวผม สะกิดกับคนข้างๆปุ๊บ มักจะเกิดไฟช็อตแบบนี้เป็นประจำ

เป็นเรื่องปกติ ไม่ใช่เรื่องน่าห่วงครับ

อย่าไปเกิด เอาตอนเติมน้ำมันรถ ก็พอ...

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 23:42:54 »
ตามความเห็นต่างๆที่เค้าว่าครับ

แต่ผมเคยดูด้านในแผงประตูของมาสด้าแอสติน่าที่เซียงกง
ถ้าเป็นแผงประตูที่มาจากญี่ปุ่น เค้าจะมีสายกราวน์ที่แผงประตูด้วยครับ
คาดว่าเพื่อป้องกันไฟฟ้าสถิตย์ เพราะบ้านเค้าอากาศแห้ง

บ้านเราก็เลยโดนตัดไปโดยปริยาย

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 07:50:11 »
ผมอยู่ที่เมกา 

แต่ที่น่าแปลกคือ.. จะโดนดูดเฉพาะฮอนด้าที่บ้าน Acc G6,G8, FIT

แต่ mazda cx9 , bmw x5 , 325ci , jeep ไม่โดนครับ แอบงงคอดด
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Syn_dy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 13:03:51 »
เกิดจากอากาศแห้งครับ และ มือเราแห้ง การทาโลชั่นที่มือจะช่วยได้ครับ

เห็นด้วยกับความเห๋นนี้ครับ คนที่ผิวแห้งต้องทาโลชั่นบ่อยๆครับ

ออฟไลน์ pna

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 14:11:11 »
รถทดลองขับ หลายคัน ที่ผมนำมา ก็เป็นครับ

ไม่ใช่เรื่องแปลก และไม่น่าตกใจครับ เป็นแค่ ไฟฟ้าสถิตย์ ครับ

อากาศแห้่งๆ หน่อย ก็เอาละ เจอแน่ๆ

ขนาด ทุกวันนี้ เดินไปไหนมาไหนกับใครก็ตาม ถ้าตัวผม สะกิดกับคนข้างๆปุ๊บ มักจะเกิดไฟช็อตแบบนี้เป็นประจำ

เป็นเรื่องปกติ ไม่ใช่เรื่องน่าห่วงครับ

อย่าไปเกิด เอาตอนเติมน้ำมันรถ ก็พอ...

เออ เนอะ อาการเหมือนผมเลย หลังๆนี้ บางครั้ง แค่สะกิดก็สะดุ้งได้

ออฟไลน์ roomno9

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 16:17:14 »
โดนบ่อยมาก....(- -")

แก้ไม่ได้ด้วย เพราะการแก้ก็คือการถ่ายไฟฟ้าสถิตย์ออกจากตัวเรา ซึ่งก็คือการโดนช๊อตนั่นแหล่ะครับ

ออฟไลน์ u5114864

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 20:30:01 »
เคยครั้งหนึ่งครับผม

เสียวไปอีกนาน แห๊ะ ๆ

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 22:38:06 »
เคยอ่านในโคนัน กับดูใน discovery ก็เกิดจากที่เพื่อนๆๆ บอกครับ คือ เนื้อจากเบาะเป็นหนังหรือสักหลาด
เสียดสีกับตัวเรา
เลยทำให้
ไฟฟ้า สะสม แล้วพอเราไปแตะก็จะทำให้โดนดูด
วิธีแก้ ก็เหมือนหลายๆๆ ท่านครับ ถ้าเดินมาจาก ที่อื่นก็  เอามือแตะเพื่อนก่อนครับ

ปล. วิธีแก้ นี้ก็ เอามาจากโคนัน เลย 555+

ออฟไลน์ vigger

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 01:58:37 »
ที่เมืองนอกตอนหนาวจัด ๆ เคยมีรายงานคนโดนไฟฟ้าสถิตตอนเปิดประตูรถ ไฟแลบออกมาเลยนะคับ

แต่ก็เป็นประกายไฟเล็ก ๆ

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 08:52:41 »
E280 W124, E260 W211, CR-V G2, Zafira 2.2LT ทั้งหมดที่กล่าวมาขับกี่ครั้งๆ ก็ไม่เคยโดนดูด

แต่ Camry 2.4V Navi ไม่รู้เป็นอะไร โดนดูดเกือบทุกครั้งหลังจากลงรถแล้วจะปิดประตู โดนจนเซ็งและเบื่อมากๆ ถามศูนย์ได้รับคำตอบว่าให้เอาดอกกุญแจแตะที่ตัวถังรถก่อนปิดประตูค่ะแล้วจะไม่ดูด

ซึ่งเป็นคำตอบที่งี่เง่ามาก ก็ในเมื่อดอกกุญแจมันต้องแงะออกมาจากรีโมท แล้วทำไมผมต้องลำบากขนาดนั้นฟ่ะเนี่ย
ทุกวันนี้ถ้าใช้ Camry ไม่ว่าจะขับเองหรือคนอื่นขับพอจอดรถ ลงรถ แล้วจะปิดประตูต้องทำใจประมาณ 1-2 วินาทีทุกครั้ง เพราะดูดแรงครับ สะดุ้งเลยทีเดียว

คิดว่าน่าจะเป็นเพราะระบบแอร์พลาสมาคลัสเตอร์หรือเปล่าหนอ หรือจะเป็นเพราะแอร์ปั่นตดใต้เบาะก็ไม่ทราบได้ เฮ้อ เซ็งจริงๆ :-[

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 09:57:23 »
ช่วงนี้เวลานั่ง Camry โดนดูดอย่างนี้ เกือบทุกครั้งเลย  ???

ออฟไลน์ ยอร์ช

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 10:51:14 »
เคยเป็นเหมือนกันครับ ^_^

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 10:52:15 »
เอามือแตะพื้น หรือกำแพงเพื่อถ่ายเทประจุออกไปก่อนครับ แล้วค่อยมาจับประตู จะไม่เกิดไฟฟ้าสถิตย์
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 11:16:22 »
ผมเคยเช่นกันครับ

กับ Mazda 3 ครับ

ออฟไลน์ Blank_Knight

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 22:00:21 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำดีๆ ครับ

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 14:38:05 »
เกิดจากไฟฟ้าสถิตคับ  สาเหตุมาจากมือเราแห้ง 

วิธี ก็ แก้ได้โดย ทาโลชั่นที่มือ กะ เคลือบสีรถบ่อยๆ ก็ พอช่วยได้คับ

Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 13:35:07 »
แต่ Camry 2.4V Navi ไม่รู้เป็นอะไร โดนดูดเกือบทุกครั้งหลังจากลงรถแล้วจะปิดประตู โดนจนเซ็งและเบื่อมากๆ ถามศูนย์ได้รับคำตอบว่าให้เอาดอกกุญแจแตะที่ตัวถังรถก่อนปิดประตูค่ะแล้วจะไม่ดูด

ซึ่งเป็นคำตอบที่งี่เง่ามาก ก็ในเมื่อดอกกุญแจมันต้องแงะออกมาจากรีโมท แล้วทำไมผมต้องลำบากขนาดนั้นฟ่ะเนี่ย
ทุกวันนี้ถ้าใช้ Camry ไม่ว่าจะขับเองหรือคนอื่นขับพอจอดรถ ลงรถ แล้วจะปิดประตูต้องทำใจประมาณ 1-2 วินาทีทุกครั้ง เพราะดูดแรงครับ สะดุ้งเลยทีเดียว

คิดว่าน่าจะเป็นเพราะระบบแอร์พลาสมาคลัสเตอร์หรือเปล่าหนอ หรือจะเป็นเพราะแอร์ปั่นตดใต้เบาะก็ไม่ทราบได้ เฮ้อ เซ็งจริงๆ :-[

+1 ให้กับ Camry 2.4 Navi ครับ โดนมาเหมือนกัน
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1