ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมีความรู้สึกว่า คนที่ไม่รู้เรื่องรถจะชอบซื้อ honda เป็นอันดับแรก  (อ่าน 9338 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
เพราะมันเป็นรถตลาดที่ดีไซน์ไม่บ้านแบบโตโยต้าไง

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
จริงครับ!  ผมคุยกับน้องผู้หญิงหลายคนที่อายุไม่เยอะ ไม่เคยมีรถ แทบไม่รู้เรื่องรถ ถามว่ามีตังซื้ออะไรคำตอบทุกคนคือซีวิค ถามต่อว่าดียังไง.....ตอบไม่ได้แต่รู้ว่าอยากได้

ออฟไลน์ porasit33

ทำไมผมมมองว่าคนที่ไม่รู้เรื่องรถ มักจะบอกว่าชอบ. TOYOTA
เค้าบอกว่าทนดี ราคาถูก ใครๆก็ใช้  ส่วนสาวๆที่ชอบซีวิคและซิตี้นั้น. หน้าตามันแบนเหมือนรถสปอร์ท ซึ่งค่ายอื่นๆจะออกแนวอวบอ้วนพองลม

ส่วนไม่รู้เรื่องรถนี่เอาตรงๆเยอะมากๆทั้งเพือนชายเพื่อนหญิง
คือเรียกรุ่นรถยังไม่ตรงเลยครับ

ออฟไลน์ whoami

นั่นสินะ wave scoopy-i click เต็มบ้านเต็มเมืองเลย  ;D

ออฟไลน์ nut25784

อ้าว ใครไม่ซื้อยี่ห้อที่คุณว่าดีก็ว่าเขาไม่รู้เรื่องรถหรอ

งั้นพวกใช้ Honda นี่ไม่รู้เรื่องรถ?

คนซื้อรถแต่ละคนเขาก็คงมองหลายๆด้านนะครับ ไม่มีถูก ไม่มีผิด เงินเขา เขาซื้อสิ่งที่เขาอยากได้ มันคือการซื้อความสุขอย่างหนึ่ง  เช่นเขาอยากได้รถสวยๆ มากกว่ารถที่ขายต่อได้ราคา เป็นต้น   หรือ ผมมีเงินอยู่ 20 บาท ผมไปซื้อ pepsi กินแทนที่จะซื้อน้ำผลไม้ทั้งที่ผมก็รู้ว่า pepsi มันมีโทษ แต่คนมันอยากกิน

ผมไม่ได้เป็นแฟนค่ายไหน  แต่อย่าตั้งกระทู้แบบนี้เลย  ไม่เกิดประโยชน์    ให้คิดซะว่าเงินของเขา  เขาจะซื้อความสุขของเขาก็เรื่องของเขา เราแค่แนะนำให้ เขาไม่ฟังก็เรื่องของเขา ไม่ต้องไปคับข้องใจ  ถ้าเกิดเขาเชื่อเรา ซื้อมาใช้แล้วเฮงซวยขึ้นมา ก็จะมาโทษเราเปล่าๆ  

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
ผมว่าผมก็รู้เรื่องรถพอควรนะ แต่ก็มีตู้ปลาไว้คันนึง อาจจะเป็นเพราะยี่ห้ออื่นไม่มีเซกเมนต์นี้

ออฟไลน์ soklong

งั้นคนที่รู้เรื่องรถ  อีก50%ก็ไปซื้อ toyota สิครับ เพราะยอดมันคนละครึ่งๆ :P :P :P

ออฟไลน์ muza

บ้านผมซื้อ  fd ก่อน
มาสด้า3 ตัวแรก ปีกว่าครับ
 ปัจจุบัน มาสด้าสาม ชะตาขาดไปละครับ
แต่fd ยังอยู่นะ 7 ปีละ
ศูนย์ โดยรวม ของมาสด้า
ถ้า สุ่ม โอกาสเจอศูนย์แย่กว่าเยอะกว่า
 อะไหล่แพงกว่า
และ เสียจุกจิกบ่อยกว่าครับ
สุดท้ายก็ต้องขายทิ้งไปอะครับ
ไม่ใช่ติ่งฮอนด้านะ
แต่ ผมว่า ภาพรวมเจ้าตลาดดีกว่า ยี่ห้อลองลงมา
ตรงที่เค้าพร้อมรอบด้านกว่าจริงๆนะครับ
จากประสบการณ์ผมเอง ซึ่งอาจตรงหรือไม่ตรงกับท่านอื่นก็ได้นะครับ^^"

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เพราะมันเป็นรถตลาดที่ดีไซน์ไม่บ้านแบบโตโยต้าไง
พูดเหมือนโตโยต้ามันออกแบบได้แย่มากเลย  :-[

นั่นสินะ wave scoopy-i click เต็มบ้านเต็มเมืองเลย  ;D
;D ขำอ่ะ ที่บ้านผมรถยนต์ใช้โตโยต้า จยย.ใช้ฮอนด้านะและคิดว่าคนไทยหลายๆครอบครัวก็คิดประมาณนี้
ว่ารถยนต์ต้องโตโยต้า มอไซร์ต้องฮอนด้า คิดไม่รู้เรื่องรถก็ซื้อที่เขานิยมเนี้ยดีสุดล่ะ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2015, 21:31:37 โดย F&O »

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ขออนุญาตเบรกอุณหภูมิให้ท่านที่(กำลัง)จะเข้ามาตอบกันหน่อยครับ... ในฐานะสมาชิกบอร์ด

จขกท. เขาถามแบบนี้ คือ "คนไม่รู้เรื่องรถ ชอบซื้อฮอนด้า" คนอืนก็ให้เหตุผลกันดีหลายคน

และผมคิดว่า จขกท. คงไม่ได้หมายความว่า "คนที่ซื้อหรือชอบฮอนด้า ไม่รู้เรื่องรถ" หรอกครับ...

คุยๆ กัน ใจร่มๆ อย่าร้อนครับ... คุยกันดีๆ บอร์ดนี้ใจร่มๆ เนอะ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Freekick042

ถ้ากลุ่มเพื่อนผมวีออสนำเลยครับ
ถ้าเป็นกลุ่มผู้หญิงดันเจอฟอร์ดแทรกๆมาด้วย
ผมแทบจะขับฮอนด้าอยู่คนเดียวในกลุ่มเนี่ย
แล้วแก๊งวีออสนี่เคยมาบ่นกับผมด้วยว่าทำไมไล่แคมรี่ไฮบริจไม่ทัน ถถถถถถถถ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ถ้ากลุ่มเพื่อนผมวีออสนำเลยครับ
ถ้าเป็นกลุ่มผู้หญิงดันเจอฟอร์ดแทรกๆมาด้วย
ผมแทบจะขับฮอนด้าอยู่คนเดียวในกลุ่มเนี่ย
แล้วแก๊งวีออสนี่เคยมาบ่นกับผมด้วยว่าทำไมไล่แคมรี่ไฮบริจไม่ทัน ถถถถถถถถ
555+ ขำอ่ะ โธ่ๆน่าสงสารจริงๆ

Fox999

• บุคคลทั่วไป
ไม่เสมอไปครับ
คนรู้จักผมรวมถึงเพื่อนผมที่ไม่ค่อยเล่นรถผมเคยลองถามดูมันก็มีคละกันไปหละครับ
ตั้งแต่งมาร์ช ยาริส 2 แจ๊ส ecocar ยัน เบนซ์ จะเหมารวมว่า "คนไม่รู้เรื่องรถ ชอบซื้อฮอนด้า" มันก็ไม่ใช่
การเลือกรถของแต่ละคนมันต่างกัน อย่างบางคนชอบที่ดีไซน์ บางคนชอบที่เครื่องยนต์ บางคนชอบเทคโนโลยี
ทุกคนต่างมีเหตุผลของตนเอง ;)

ออฟไลน์ mothsan

ผมมองทั้ง Toyota และ Honda ก็เป็นรถตลาดทั้งคู่ ซึ่งคนซื้อมีทั้งรู้เรื่องรถ และไม่รู้เรื่องรถ

แต่ ถ้าเป็น Toyota จะเป็นตลาดแบบบ้าน เน้นของแถมส่วนลด การบริการ ความทนทาน ราคาขาย ภาพลักษณ์ (ตามลำดับความสำคัญ)
แต่ถ้าเป็น Honda จะเป็นตลาดอีกระดับนึง เน้น ภาพลักษณ์ การบริการ ราคาขาย ส่วนลด (ตามลำดับความสำคัญ)

และเนื่องจาก Toyota Altis เป็นแท็กซี่ ด้วยแล้ว จึงเป็นมุมมองที่ใคร ก็ซื้อมาขับได้ ตั้งแต่ Altis >> Vios >> Yaris ยกเว้นแคมรี่ที่สร้างภาพลักษณ์ ให้ดูดดีกว่านิดนึง แต่ก็ยังไม่วายเป็นรถแท็กซี่สนามบิน ทำให้คนที่มีกำลังทรัพย์และซื้อแคมรี่ ก็เลยต้องหนีไปแคมรี่ hybrid เพื่อให้แตกต่าง

ส่วน Honda ด้วยความที่ไม่มีแท็กซี่ ทำให้ระดับมันดูดี กว่า toyota นิดนึง พูดง่ายก็คือเป็นตลาด แต่เป็นตลาดระดับกลาง ประมาณนั้นนะครับ

ปล. จากที่กล่างมาจะเห็นว่าไม่มีการกล่าวถึงหน้าตา ของรถยนต์นะครับ เพราะแต่ละคนต่างความเห็นกันไป

ออฟไลน์ ponggu52

ตามความรู้สึกผมนะครับ

หากผมไม่รู้เรื่องรถ ถ้าซื้อรถเก๋งผมก็จะซื้อ honda เป็นยี่ห้อแรก (โดยเฉพาะ B-segment) อาจจะเพราะดีไซด์ค่อนไปทางวัยรุ่น น่ารัก เข้ากับบุคลิกวัยรุ่นไทย (มั้ง)

ตอนนี้ถ้าให้เลือก มันก็ขึ้นอยู่กับ segment ตัวรถ อุปกรณ์ ช่วงล่าง เป็นต้น แต่ถ้าให้เลือก b-segment คงเลือก honda

ออฟไลน์ H.

ผมว่าคนที่ผ่านรถมานาน อันดับแรกๆก็ยังมีฮอนด้าติด top 3 เหมือนกันครับ แต่ก็เลือกแบรนด์อื่นด้วย ส่วนตัวผมว่าฮอนด้าเขาทำรถได้ตอบโจทย์คนกลุ่มใหญ่ดี

จริงต้องบอกว่าคนไม่รู้เรื่องรถ เลือกแต่ฮอนด้ากับโตโยต้าถึงจะถูก แบรนด์อื่นไม่รู้จักหรือรู้จักแค่เผินๆ
H.

ออฟไลน์ Highway Star

ไม่เสมอไปว่าคนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถจะเลือกฮอนด้า เพราะรถฮอนด้ามีดีอยู่หลายอย่างนะครับและหลายรุ่นก็ทำได้ดีสุดในบรรดาคู่แข่งมันในยุคเดียวกัน แต่ต้องยอมรับว่างานดีไซน์ฮอนด้าเกือบทุกรุ่นมันทำได้ถูกใจคนหลายกลุ่มจริงๆโดยเฉพาะพวกมองดีไซน์มองแบรนด์ก่อนเช่นคุณผู้หญิงหลายท่าน เค้าไม่สนหรอกว่ารุ่นนี้มันแพลตฟอร์มเดิมทาปากใหม่ รุ่นนี้earthdreamแต่หัวฉีดยังแบบเดิมอยู่ รู้แต่หน้าตาดีชื่อขั้นความเป็นฮอนด้าก็เลยขายดีครับแถมคนกลุ่มนี้มีไม่น้อยนะครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมว่าคนที่ไม่ได้เป็นสาวกหน้ามืดตามัวน่าจะเข้าใจนะครับ และที่สำคัญ เข้ามาแล้วอ่านให้ครบทุกคำและตีความด้วยครับ

อ้าว ใครไม่ซื้อยี่ห้อที่คุณว่าดีก็ว่าเขาไม่รู้เรื่องรถหรอ

งั้นพวกใช้ Honda นี่ไม่รู้เรื่องรถ?

คนซื้อรถแต่ละคนเขาก็คงมองหลายๆด้านนะครับ ไม่มีถูก ไม่มีผิด เงินเขา เขาซื้อสิ่งที่เขาอยากได้ มันคือการซื้อความสุขอย่างหนึ่ง  เช่นเขาอยากได้รถสวยๆ มากกว่ารถที่ขายต่อได้ราคา เป็นต้น   หรือ ผมมีเงินอยู่ 20 บาท ผมไปซื้อ pepsi กินแทนที่จะซื้อน้ำผลไม้ทั้งที่ผมก็รู้ว่า pepsi มันมีโทษ แต่คนมันอยากกิน

ผมไม่ได้เป็นแฟนค่ายไหน  แต่อย่าตั้งกระทู้แบบนี้เลย  ไม่เกิดประโยชน์    ให้คิดซะว่าเงินของเขา  เขาจะซื้อความสุขของเขาก็เรื่องของเขา เราแค่แนะนำให้ เขาไม่ฟังก็เรื่องของเขา ไม่ต้องไปคับข้องใจ  ถ้าเกิดเขาเชื่อเรา ซื้อมาใช้แล้วเฮงซวยขึ้นมา ก็จะมาโทษเราเปล่าๆ  

แล้วผมบอกตรงไหนว่าไม่ซื้อรถที่ผมคิดว่าดีแล้วผิด

แล้วผมบอกตรงไหนว่าเค้าไม่ควรซื้อ honda

แล้วผมไปแนะนำตรงไหนเกี่ยวกับเรื่องเงินของเขา

แล้วผมบอกตรงไหนว่าคนใช้ honda ไม่รู้เรื่องรถ

??????????????? สงสัยมา ตอบทีครับ

ขอบคุณหลายๆ คห. ที่ตีความเป็นครับ และผมพอรู้และว่าคนส่วนใหญ่เป็นแบบเพื่อนผม

ออฟไลน์ Peter Wen

รถส่วนตัวคุณจิมมี่ก็เป็นฮอนด้า งี้ผมจะเชื่อถือข้อมูลเรื่องรถจากเขาได้แค่ไหนอะครับ??

ผมว่านานาจิตตังนะครับ ว่าคนซื้อต้องการเน้นคุณสมบัติด้านไหนของรถเป็นหลักค่อยเลือกแบรนด์ที่ตอบโจทย์ความต้องการเขาได้ ไหนจะแนวทางการเจาะตลาดของแบรนด์นั้นๆอีก ผมว่าอย่าเอาประเด็นนี้มาตัดสินว่าใครรู้น้อยรู้มากดีกว่าครับ ก่อดราม่าเปล่าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2015, 01:28:44 โดย Peter Wen »
長樂.文

รถส่วนตัวคุณจิมมี่ก็เป็นฮอนด้า งี้ผมจะเชื่อถือข้อมูลเรื่องรถจากเขาได้แค่ไหนอะครับ??

ผมว่านานาจิตตังนะครับ ว่าคนซื้อต้องการเน้นคุณสมบัติด้านไหนของรถเป็นหลักค่อยเลือกแบรนด์ที่ตอบโจทย์ความต้องการเขาได้ ไหนจะแนวทางการเจาะตลาดของแบรนด์นั้นๆอีก ผมว่าอย่าเอาประเด็นนี้มาตัดสินว่าใครรู้น้อยรู้มากดีกว่าครับ ก่อดราม่าเปล่าๆ

แล้วผมบอกหรือยังว่าคนใช้ Honda ไม่รู้เรื่องรถ หรือพี่จิมมี่ไม่รู้เรื่องรถ ?

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
คนที่ไม่เคยใช้รถมาก่อนจะชอบรถจากรูปลักษณ์ภายนอกครับ แต่หลังจากที่ได้ใช้แล้วจะรู้ตัวว่ารถแบบไหนถึงจะเข้ากับตนเอง ผมก็เหมือนกันครับ เมื่อก่อนหลงรัก Civic FD เข้าขั้นมาก แต่พอได้มรดกตกทอดมาเป็น Altis หน้าหมู แรกๆก็เฉยๆ แต่พอใช้ไปใช้มา ก็มารู้ตัวว่ารถคันนี้แหละเหมาะกับผมที่สุด ไม่ใช่เรื่องของหน้าตา แต่ดูแลง่าย ซ่อมถูก อัพเกรดง่าย ของแต่งไม่แพง สรุปว่าผมเลือกความประหยัดมาก่อนความสวยงาม งกนั่นเองครับ ><'
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ ikooccook

• Newbie
  • *
  • 2
ตอบไม่ถูกเลย ;D ;D ;D บางคนซื้อเพราะชอบในรูปลักษณ์ที่สวย  อะไหล่ ศูนย์ ส่วนเรื่องอื่นคงมองทะลุแล้วว่า จะปรับปรุงแก้ไขอย่างไรดี เพราะของแต่งเพิ่มสมรรถนะมีมากมายก่ายกอง
เสร็จสรรพ จะได้ทั่งรถที่สวย  อะไหล่ ศูนย์ ดี และสมรรถนะดีด้วย
ส่วนท่านที่ไม่สันทัดเรื่องรถจริงๆ ก็มาถูกทางแล้ว อย่าได้ตำหนิเขาเลยครับ

ออฟไลน์ McLatz

• Newbie
  • *
ความรู้สึกผม สูสีกันระหว่าง H กับ T นะครับ ผมใช้ความรู้สึกตัดสินยากว่าใครอันดับแรก (แอบเชียร์ฮอนนะคับ ผมก็สาวก)

ตอบในฐานะคนไม่รู้เรื่องรถนะครับ(กลุ่มเป้าหมายของกระทู้เลยทีเดียว)ผมว่าคนไม่ค่อยรู้เรื่องรถจะมองแบรนด์ตามคำบอกเล่าของเพื่อนๆ ญาติๆ หรือแม้แต่ในอินเตอร์เนต

ซึ่งก็อย่างที่เห็น บ่นแบรนด์อื่นๆกันหนาหู มีหลักฐานบ้าง ไม่มีบ้าง ทำให้คิดง่ายๆว่า คนซื้อฮอนด้า โตโยต้าเยอะ รถมันก็คงดีแหละ

ไม่ดีเค้าจะซื้อกันเยอะหรอ .. คงเป็นสาเหตุหนึ่งที่แบรนด์ตลาดเป็นเป้าหมาย

รุ่นไหนนั้นก็เลือกจากรูปลักษณ์ที่ถูกจริตและความเชื่อมั่นในศูนย์บริการอีกทีนึง

เริ่มต้นจากความเชื่อในแบรนด์ แต่เพราะแบรนด์เองก็ทำออกมาได้ดี คนถึงยังเชื่อกันรุ่นต่อรุ่น หัวตารางคงไม่ได้มาเพราะโชคช่วย

ออฟไลน์ carenaruk

ขออนุญาตเบรกอุณหภูมิให้ท่านที่(กำลัง)จะเข้ามาตอบกันหน่อยครับ... ในฐานะสมาชิกบอร์ด

จขกท. เขาถามแบบนี้ คือ "คนไม่รู้เรื่องรถ ชอบซื้อฮอนด้า" คนอืนก็ให้เหตุผลกันดีหลายคน

และผมคิดว่า จขกท. คงไม่ได้หมายความว่า "คนที่ซื้อหรือชอบฮอนด้า ไม่รู้เรื่องรถ" หรอกครับ...

คุยๆ กัน ใจร่มๆ อย่าร้อนครับ... คุยกันดีๆ บอร์ดนี้ใจร่มๆ เนอะ
+1 ใช่เลยคับ ผมก้อคิดแบบนี้

ออฟไลน์ earrt

ผมใช้ BMW(1คัน)-BENZ(1คัน)-TOYOTA(3คัน)-HONDA(4คัน)

ยี่ห้ออื่นๆ แค่เคยขับ ไม่นับดีกว่า

เครื่อง HONDA มันแว๊นดีครับ แม้จะเก่า แต่พอรอบเกิน 4000RPM+++

มันใช่อะ

ออฟไลน์ Akepresso

• Newbie
  • *

คนที่ไม่รู้เรื่องรถ (อาจจะใช้รถคันแรก) ขี้เกียจหาข้อมูลก่อนซื้อรถเยอะ /หรือ ไม่มีเวลาดูแล ศึกษา เกี่ยวกับรถมากนัก  > โอกาสจะตัดสินใจซื้อ Toyota หรือ Honda สูงครับ เพราะเป็นรถตลาด อะไหล่หาง่าย ศูนย์/อู่นอกเยอะ ฯลฯ

แต่คนที่รู้เรื่องรถ หรือ หาข้อมูลก่อนซื้อรถ  > ไม่แน่ว่าจะซื้อยื่ห้ออะไรครับ เพราะปัจจัยในการตัดสินใจของแต่ละคนไม่เหมือนกัน Honda อาจจะตอบโจทย์ในขณะนั้นก็ได้