ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 18 เมษายน 2015 //  (อ่าน 2763 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
DR!VE By J!MMY
FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น-6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้ ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ"
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละไม่เกิน 3 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"
"คำถามประเภทว่า ถ้าให้จิมมี่เลือก จะเลือกอะไร
ขอไม่รับนะครับ อย่าเอาความชอบของผมไปใช้ในการ
ตัดสินใจเลือกซื้อรถของคุณเลยครับ ควรเลือกซื้อจากความชอบ
ของคุณเองมากกว่าครับ เราให้คำแนะนำได้ว่า คันไหนควรซื้อ
คันไหนควรเลี่ยง ข้อดีข้อด้อยอย่างไร อยู่ที่คุณจะรับได้ไหม
กับรถคันนั้นมากกว่าครับ"

เข้าใจตรงกันแล้วนะ?

เอ้า! ฝากคำถามเลย!

ออฟไลน์ deathsheep

มีคำถามสองข้อครับ
1.ช่วยแนะนำยางให้กระบะ fighterแคป้ปิดไม่ได้ ใส่หลังคาเพิ่มหน่อบครับ  เน้นเกาะถนนเป็นหลัก ปัจจุบันใช้ 195/r14อยู่ครับ
2.ว่าจะถามนานแล้วครับ  ไฟหน้าในheaderของเวปำซต์เป็นของรถรุ่นใดครับ ของคุณครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

สอบถามเรื่องโควต้า และการจอง everest ตัวท๊อปครับ หากคุณจิมมี่ไม่ทราบก็ถือว่าฝากถามฟอร์ดเลยแล้วกัน เพราะพวกผมถามแล้วไม่ค่อยได้คำตอบ

1. Everest ตัวท๊อบ ประกาศงดรับจองประมาณวันเสาร์ที่ 28 มีนาคม เพราะบอกโควต้าเต็ม แต่ทำไมคนที่จองศูนย์ ตจว. ประมาณวันที่ 30 มีนาคม ยังได้คิวรับรถปีนี้ ตกลงที่ประกาศว่าเต็มคือโควต้าของศูนย์ที่ไปออกงานมอเตอร์โชว์ใช่ไหมครับ

2. แล้งจริงๆโควต้าตัวท๊อปปีนี้คือ 3000 หรือ 2000 คันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2015, 15:24:15 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ xobi

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่จิมมี่ ก่อนอื่นต้องขอบคุณมากที่ที่ช่วยให้คำปรึกษาในการซื้อรถคราก่อน ตอนนี้ได้รถมาแล้ว ถูกใจมากครับ. วันนี้มีเรื่องที่อยากจะถามคือ พอดีมีคนรู้จักสนใจเจ้า civic fd.  อยากทราบว่า ตอนนี้ยังน่าใช่อยู่มั๊ยครับ แล้วรุ่น ก่อนและหลังminor change ต่างกันอย่างไร. และรถรุ่นนี้มีปัญหาอะไรมั๊ยครับ เห็นเค้าว่ามีปัญหาเครื่องดังแต๊กๆ  การใช้รถส่วนมากขับคนเดียว ออกต่างจังหวัด200 กิโล เดือนละประมาณ2 ครั้ง

ขอบคุณครับ

ออนไลน์ PAN

1.อยากทราบวิธีเปลี่ยนเกียร์autoอะครับว่าพอกดปุ่มแล้วเลื่อนจาก PไปD เร็วๆ ปรึ้บเดียว ใช่วิธีที่ถูกต้องไหมครับ
2.ขอความคิดเห็นด้าน Performanceความเกาะ,การรีดน้ำ,ความเงียบ ของยาง Goodyear Eagle F1 Asymmetric2 กับ Michelin Pilot Super Sport หน่อยครับ
3.การเปลี่ยนแบตเตอรี่,น้ำมันเครื่อง,น้ำมันเกียร์ ของรถ Volvo,Benz,BMW นอกศูนย์ นี่จะทำให้หมดประกันwarrantyไหมครับ

ขอบคุณครับ :-*

ออฟไลน์ kumpol_c300

• Newbie
  • *
1.ช่วยComment w205 300 AMGให้หน่อยครับ
2.รถยุโรปงบ3ล้าน  ตอนนี้ตัวไหนน่าสนใจสุดครับ
ใช้สมองให้น้อยลง ใช้หัวใจคิดแทนบ้าง...

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ไฮลักซ์ตัวใหม่มีหลายตัวถังเหรอครับ ทั้งสั้นทั้งยาว?

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
Battery Li-Ion ใน Accord Hybrid จะได้รับการพูดถึงว่าทันสมัยและมีข้อดีหลายด้าน

มากกว่า Battery NiMH ใน Camry HV แต่ในการใช้งานจริงๆมีความแตกต่างอย่างมีนัยยะมากไหมครับ

###   แล้วในอนาคต 7-8 ปีข้างหน้า Batery  แบบไหนราคาจะมีแนวโน้มถูกกว่ากันครับ ..........ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2015, 17:19:07 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ deepsubmerge

• Newbie
  • *
ระหว่าง accord g8-g9  vs teanaj32- l33  ในเรื่องการขับขี่ และความมั่นใจทั้งหมดทั้งปวง
เช่น การใช้ความเร็วสูง และ การเข้าโค้ง  ท่านจิมมีคิดว่าคันไหนตอยโจทย์ได้ดีกว่ากัน

ออฟไลน์ tynny

• Newbie
  • *
สอบถามพี่จิมมี่หน่อยครับ

เผอิญได้ทดลองขับระหว่าง accord hybrid กับ camry hybrid ชอบ camry มากกว่า ผมเป็นคนชอบเทคโนโลยี ขับเร็วในเมืองเป็นหลัก ความเร็วต่างจังหวัดประมาณ 110-120 KM/L อยากได้รถประหยัดน้ำมันไม่ติดแก๊ส ส่วนเรื่องงบประมาณก็ไม่อยากเปลืองมากครับ ซื้อรถครั้งแรกอยากใช้นานๆ

ตอนนี้สนใจ camry hybrid mc 2015 รุ่น cd หรือ รุ่น dvd อยู่ครับ  กับ camry hybrid ตัวเก่า รุ่น cd  แต่มีส่วนลด 250,000 บาท  (รถมือหนึ่งนะครับ)

อยากสอบถามพี่จิมมี่ว่า เครื่องยนต์ที่ใช้ ตัวเดิมเลยใช่ไหมครับ สิ่งที่ต่างคือ option เช่น จุดอับสายตา ถุงลมด้านหลัง และ หน้าจอที่ใหม่ขึ้น ในความเห็นพี่่ ถือว่าจำเป็นไหมครับ

เพราะด้วยส่วนต่างสองแสนห้า ถือว่าคุ้มไหมครับกับออฟชั่นของตัวเก่า  ถือว่าเพียงพอไหมครับ  หรือมีอะไรที่พี่จิมมี่เห็นควรว่าซื้อตัวใหม่ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2015, 16:26:40 โดย tynny »

ออฟไลน์ ChotLife

สอบถามหน่อยครับ พอดีตอนนี้ใช้ New City CNG 2014
เวลาขับ 130-140+ รู้สึกว่ารถมันส่ายๆเพราะลม ค่อนข้างรู้สึกพอสมควร บางทีส่ายแรงเลย

ถ้าผมเปลี่ยนเป็นยางขนาดนี้ มันจะช่วยได้ไหมครับ
เป็นคนค่อนข้างขับเร็ว+มุดบ้าง 130-140+ ออกต่างจังหวัด เดือนละ 3-4ครั้ง ครั้งละประมาณ 300กิโล

ยางเดิม 175/65/R15 ล้อแม็กกว้าง 5.5 ถ้าเปลี่ยนไปใส่ 185/60/R15 จะดีกว่าเดิมไหม
หรือควรขยับไปใส่ 195/55/R15 เพราะจะมียางดีๆให้เลือกเยอะ พวก michelin Pliot Sport3 , bridgestone re003 เลือกขนาดไหน แบบไหนจะโอเคกว่าครับ
เพราะเปลี่ยนเป็นขอบ 55 รถมันจะเตี้ยลง มันจะช่วยได้ไหม (รถบ้านเดิมๆ ไม่ได้แต่งครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2015, 17:32:02 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ Tapanan

พี่ Jimmy พอจะมีโอกาศได้ทดลองขับ Delica Spacewagon บ้างหรือป่าวครับ แล้วเครื่อง 2.0 mivec มันจะลาก Body ไหวหรือป่าว อัตราเร่ง 0-100 จะประมาณไหนครับ