ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำรถเก๋งเกียร์ธรรมดาขับสนุกให้หน่อยครับ  (อ่าน 9247 ครั้ง)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
แรงบิด 1200nm วิ่งได้ 11 วิ มีอะไรผิดปกติแล้วนะครับ ม้าน้อยไปหรือเปล่าลองทดเฟืองหลังดู
ยางเรเดียลคับฟรีทิ้งไปเยอะ ยังเกียรบ้านธรรมดาอยู่ด้วย
ถ้าเปลี่ยนยางสลิคกับลงเกียรออโต้ซิ่งน่าจะ10วิต้นๆ

ออฟไลน์ H.

ผมว่าแรงบิดมันเกินความจำเป็นไปเยอะ ยางก็เรเดียลแทนที่จะได้ถีบพุ่งออกไปก็กลายเป็นพลังงานสูญหมด
เพราะรถกระบะน้ำหนักกดท้ายมันก็ไม่เยอะเหมือนพวกเก๋ง ถึงจะย้ายหม้อน้ำย้ายแบตมาถ่วงแล้วก็ตาม

น่าจะหาวิธีทดให้มันเป็นม้าเพิ่มขึ้น
H.

ออฟไลน์ Alcatraz

ผมว่าบางคนตีความหมายคำว่า ขับสนุกกับวิ่งเร็วคืออันเดียวกัน ลองทำความเข้าใจใหม่ดีไหมครับ

ลองดูคำตอบของคุณ joe560-4 ดู ทำไมรถที่วิ่งช้ากว่ากลับทำให้เจ้าของอยากขับมากกว่าอีกคัน

ออฟไลน์ oak_s

• Jr. Member
  • **
ผมว่าบางคนตีความหมายคำว่า ขับสนุกกับวิ่งเร็วคืออันเดียวกัน ลองทำความเข้าใจใหม่ดีไหมครับ

ลองดูคำตอบของคุณ joe560-4 ดู ทำไมรถที่วิ่งช้ากว่ากลับทำให้เจ้าของอยากขับมากกว่าอีกคัน

ใช่เลยครับ อุส่าพิมชัดว่าหา "รถเก๋ง" "รถบ้านๆ" เพราะไม่ได้ร่ำรวยอะไรครับ เพิ่งอายุ19เอง แต่ชอบขับรถมาก เคยขับมาหลายรุ่น
ทั้ง โคโรล่า เกียร์ธรรมดา ปี96 (รถเก่าของพ่อขายไปแล้ว ไม่เก็บให้ผมขับด้วย ตอนนี้มีคันใหม่เป็นครูซดีเซลปี2012 คันนี้พ่อไม่ให้ขับ หวงมาก5555 ผมนี่เศร้ามาก)
ซิวิคเกียร์ธรรมดา เครื่อง1800 ปี2000 (รถเพื่อน)
ซิตี้ ออโต้ 2012 (รถเพื่อน)
แจ๊ส ออโต้ 2010 (รถเพื่อน)
อัลติส ออโต้ 2010 (รถเช่า)
แคปติว่า ออโต้ 2009 (รถเพื่อน)
วีโก้ตอนเดียว เกียร์ธรรมดา 2004 (รถส่งของที่บ้าน)

ในบรรดารถที่เคยขับผมรู้สึกชอบซิวิคมากที่สุด เป็นรถที่ดูเอื้อมถึงมากที่สุด (เพราะผมต้องเก็บเงินซื้อเอง ครอบครัวมีนโยบายไม่ซื้อรถให้ลูกขับ T^T) แต่รู้สึกว่าหายากมาก
เลยมาตั้งกระทู้ถามความเห็นหารถคันอื่นๆที่ผมไม่เคยขับ แต่หลายๆคนเคยแล้วเห็นตรงกันว่าใช่ครับ