ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลหน่อยครับ คนที่จอง BRZ ช่วงนี้ทำไมยังไม่ได้รับรถ  (อ่าน 5382 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 ผมได้ข่าวว่าหลายคนที่จอง กำหนดรับรถเดือน มิ.ย.เป็นต้นไป หลายคนคิวไปถึง ส.ค. ทำให้ผมอยากทราบบางอย่างนะครับ

1. MIT จะเอา BRZ รุ่นปัจจุบันมาจากไหนอีก ในเมื่อโรงงาน FHI ผลิต BRZ ไมเนอร์เชนจ์และส่งมอบดีลเลอร์ในญี่ปุ่นตั้งแต่ต้นเดือนที่ผ่านมา

2. ถ้าเป็นรุ่น ไมเนอร์เชนจ์ ที่จะส่งมอบให้ลูกค้า แล้วราคายังเท่าเดิมเหรอ เพราะตอนประกาศลดราคา BRZ ตั้ง 5 แสนในเดือน ก.พ. ที่ผ่านมา ไม่ใช่การโล๊ะสต็อกหรือ

3. สต็อกรุ่นเดิมที่ยังเหลือ แต่ทำไมหลายท่านต้องรอนานหลายเดือน

ถ้า MIT สามารถทำราคารุ่นไมเนอร์เชนจ์ได้เท่าเดิม ( 2.08 MT , 2.13 AT ) จริงๆ ผมขอชื่นชม และขอให้ขายดิบขายดี เพราะราคานี้ถือเป็นราคาที่ควรจะเป็นตั้งแต่เปิดตัวแรกๆ

หวังเป็นอย่างยิ่งว่าผมจะคิดถูกนะ หรืออย่างเลวร้ายที่สุด สต็อกรุ่นเดิมหมด แต่อยากให้คนที่จองไปแล้วได้รุ่นไมเนอร์เชนจ์สมควรได้ราคาเดิม

หมายเหตุ :
   1. ราคารุ่นไมเนอร์ในญี่ปุ่นเท่าๆเดิม
   2. รุ่นไมเนอร์เชนจ์ เปลี่ยนแปลงน้อยมากๆ มีไฟตัดหมอกที่สังเกตุได้ ส่วนการปรับเปลี่ยนไปอยู่ที่ช่วงล่างและเซ็ตติ้งพวงมาลัยใหม่

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
เซลล์ ซูบารุบางนาบอกว่าราคาที่ลดเป็นรถใหม่ปี 2015 ครับ ผมเช็คด้วยการถามรายละเอียดก็ตรง เช่น เสาอากาศกระโดงปลาฉลาม พลาสติคตรงหน้าคอนโซลก็เปลี่ยนจากสีเงินบอรนซ์เป็นสีดำลายเคฟล่า ก็คือตรงตามรายละเอียด 2015 Model Year ที่เมืองนอกเค้าลง

ส่วนเรื่องการส่งมอบ เซลล์ออกตัวทันทีว่าจองตอนนี้ รับรถเดือนมิถุนาหรือกรกฎาครับ เค้าบอกรถมาเป็นล้อตๆ รถที่อยู่ในสต้อคขายหมดไปแล้ว :o

ในเรื่องของ Minor Change ผมไม่แน่ใจว่าคุณ H3T หมายถึงยังงัย?  เพราะเท่าที่ตามข่าว MY2015 เปลี่ยนน้อยมากจนไม่รู้ว่าควรจะเรียก Minor Change ได้รึเปล่า

MY2016 ผมค้นในเน็ตจนทั่วแล้วยังไม่เจอการประกาศตามเว็บไซท์รถใหญ่ๆที่เมืองนอก แต่คิดว่า Toyobaru คงทำอะไรเร็วๆนี้เพราะ MX-5 กำลังส่งรถเข้า Dealerที่เมกาและยุโรป ในเดือนกรกฎาถึงกันยานี้ ถ้าGT86/FRS/BRZ ไม่มีการอัพใหญ่ก็มีสิทธิ์โดนแย่งยอดขายไปมากแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2015, 16:45:12 โดย Spec C Wannabe »

ออฟไลน์ H3T

เซลล์ ซูบารุบางนาบอกว่าราคาที่ลดเป็นรถใหม่ปี 2015 ครับ ผมเช็คด้วยการถามรายละเอียดก็ตรง เช่น เสาอากาศกระโดงปลาฉลาม พลาสติคตรงหน้าคอนโซลก็เปลี่ยนจากสีเงินบอรนซ์เป็นสีดำลายเคฟล่า ก็คือตรงตามรายละเอียด 2015 Model Year ที่เมืองนอกเค้าลง

ส่วนเรื่องการส่งมอบ เซลล์ออกตัวทันทีว่าจองตอนนี้ รับรถเดือนมิถุนาหรือกรกฎาครับ เค้าบอกรถมาเป็นล้อตๆ รถที่อยู่ในสต้อคขายหมดไปแล้ว :o

ในเรื่องของ Minor Change ผมไม่แน่ใจว่าคุณ H3T หมายถึงยังงัย?  เพราะเท่าที่ตามข่าว MY2015 เปลี่ยนน้อยมากจนไม่รู้ว่าควรจะเรียก Minor Change ได้รึเปล่า

MY2016 ผมค้นในเน็ตจนทั่วแล้วยังไม่เจอการประกาศตามเว็บไซท์รถใหญ่ๆที่เมืองนอก แต่คิดว่า Toyobaru คงทำอะไรเร็วๆนี้เพราะ MX-5 กำลังส่งรถเข้า Dealerที่เมกาและยุโรป ในเดือนกรกฎาถึงกันยานี้ ถ้าไม่อัพใหญ่ก็มีสิทธิ์โดนแย่งยอดขายไปมากแน่ๆ

จริงๆ เรียกว่า MY15 ก็ได้ครับ เพราะภายนอกเปลี่ยนแค่ไฟตัดหมอกตัวใหม่เป็นแบบกลม ตัวเดิมเป็นเหลี่ยม
 เป็นการปรับเซ็ตช่วงล่างกับพวงมาลัยใหม่เท่านั้นครับ

ถ้า MY15 แล้วราคาเดิม จะเป็นข่าวดีมากๆ เลยครับ

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
ผมก็ติดตามอยู่ตลอดถ้าได้ราคาเดิมคงได้เป็นเจ้าของแต่กรรมดันไปเห็นตัวที่จะแต่ง STI สวยจัด เลยลังเลว่าจะรออีกดีไหม
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ zephyrus9

• Newbie
  • *
อยากรู้เหมือนกันครับรอดูท่าทีอยู่ ^^

ออฟไลน์ FyGI

ส่วนตัวคิดว่า เป็นไปได้สูงที่จะราคาคงเดิมครับ

เพราะในเคสของ imp แมว / forester ตัวที่แล้ว รุ่นปรับโฉมก็ยังราคาคงเดิมครับ

ไม่มีการปรับเพิ่มขึ้นแต่อย่างใด

ออฟไลน์ pond3000

• Newbie
  • *
ผมจองวันศุกร์ที่ผ่านมา เซลล์บอกว่าถ้าสีน้ำเงินต้องรอประมาณสิงหาครับ ถ้าดำ ขาว แดง มีรถพร้อมส่งครับ

หลังจากนั้นประมาณครึ่งชั่วโมงผมจองสีขาวไปครับ เซลล์บอกว่า เหลืออยู่1คัน มีคนจองไปก่อนผม10นาที

เลือกสำรองสีแดงไว้ครับ

ออฟไลน์ zephyrus9

• Newbie
  • *
ผมจองวันศุกร์ที่ผ่านมา เซลล์บอกว่าถ้าสีน้ำเงินต้องรอประมาณสิงหาครับ ถ้าดำ ขาว แดง มีรถพร้อมส่งครับ

หลังจากนั้นประมาณครึ่งชั่วโมงผมจองสีขาวไปครับ เซลล์บอกว่า เหลืออยู่1คัน มีคนจองไปก่อนผม10นาที

แสดงว่าขายดีมากดีเลยครับจะได้มีของแต่งเยอะๆถูกๆครับ

ออฟไลน์ Mac BRZ WR Blue

• Jr. Member
  • **
รบกวนดูรูปไฟตัดหมอกตัวไมเนอร์เชนจ์หน่อยครับพี่H3T

ออฟไลน์ JIRATH

สีน้ำเงินเฉดจะแตกต่างเล็กน้อยด้วยครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ H3T

รบกวนดูรูปไฟตัดหมอกตัวไมเนอร์เชนจ์หน่อยครับพี่H3T

http://www.subaru.jp/brz/brz/
เทียบกับรูปของคุณ JIRATH ก็ได้ ตัว MY15 ตรงไฟตัดหมอกจะไม่มีไฟสี่เหลี่ยมเล็กๆบนไฟตัดหมอกแล้ว

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

เรื่องไฟสปอตไลท์ ผมยังไม่เห็นความแตกต่าง คิดว่าแถบไฟขาวๆด้านบนนั่นอาจแตกต่างกันไปตลามตลาดประเทศที่ว่งไปขาย
2015 WR Blue Pearl VS 2014 WR Blue (คันล้อทอง๗

2015 WR Blue Pearl สีจะเข้มกว่าเล็กน้อย และเฉดจะเข้มอ่อนเปลี่ยนไปตามแนวแสงตกกระทบ (Pearl Effect)

ออฟไลน์ Activehybrid

brzมีสีแดงด้วยเหรอครับไม่เคยเห็น ผมชอบอะ สวยป่าวครับ มีภาพปลากรอบไหม

ออฟไลน์ H3T

เรื่องไฟสปอตไลท์ ผมยังไม่เห็นความแตกต่าง คิดว่าแถบไฟขาวๆด้านบนนั่นอาจแตกต่างกันไปตลามตลาดประเทศที่ว่งไปขาย
2015 WR Blue Pearl VS 2014 WR Blue (คันล้อทอง๗

2015 WR Blue Pearl สีจะเข้มกว่าเล็กน้อย และเฉดจะเข้มอ่อนเปลี่ยนไปตามแนวแสงตกกระทบ (Pearl Effect)

ถ้า JDM ยืนยันครับว่า MY15 ไม่มีไฟขีดบนไฟตัดหมอก ( ถ้าที่อื่นผมไม่มีข้อมูลเลยครับ )
 มีรูปมาลองเทียบกันดูนะครับ คันสีเงินเป็น MY15 ( ไม่ต้องแปลกใจ เพิ่งวางถึงดีเลอร์แต่ทำไมอยู่ใน Auction แล้ว เค้าสั่งเผื่อไว้ครับ ลูกค้าไม่ได้จอง เพราะถ้าสั่งเท่าที่จอง โควต้าที่นั่นจะถูกลดลงครับ )
 คันสีขาว MY14
 ส่วนที่ MIT เอามาขายเป็น Australia version ไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าจะอิงกับ JDM ได้เลยหรือเปล่า

ปล. แถมสีแดงให้คุณ Activehybrid คันจริงมันแดงไม่สดนะครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

ถ้า JDM ยืนยันครับว่า MY15 ไม่มีไฟขีดบนไฟตัดหมอก ( ถ้าที่อื่นผมไม่มีข้อมูลเลยครับ )
 มีรูปมาลองเทียบกันดูนะครับ คันสีเงินเป็น MY15 ( ไม่ต้องแปลกใจ เพิ่งวางถึงดีเลอร์แต่ทำไมอยู่ใน Auction แล้ว เค้าสั่งเผื่อไว้ครับ ลูกค้าไม่ได้จอง เพราะถ้าสั่งเท่าที่จอง โควต้าที่นั่นจะถูกลดลงครับ )
 คันสีขาว MY14
 ส่วนที่ MIT เอามาขายเป็น Australia version ไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าจะอิงกับ JDM ได้เลยหรือเปล่า

ปล. แถมสีแดงให้คุณ Activehybrid คันจริงมันแดงไม่สดนะครับ
ขอบคุณมากครับคุณSpec C Wannabeเพิ่งเคยเห็นครั้งแรกเลย ในรูปดูสวยสู้สีขาว/บรอนส์ไม่ได้แฮะ แต่ต้องหาดูของจริงซะแล้ว

ออฟไลน์ pond3000

• Newbie
  • *

brzมีสีแดงด้วยเหรอครับไม่เคยเห็น ผมชอบอะ สวยป่าวครับ มีภาพปลากรอบไหม

นัดรับรถวันจันทร์ครับ 😊