ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่างรถ suv  (อ่าน 3292 ครั้ง)

ออฟไลน์ Posit

• Jr. Member
  • **
ช่วงล่างรถ suv
« เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 16:18:56 »
ถ้าเทียบรถsuvญี่ปุ่นด้วยกันเองอย่าง crv cx5 xv แล้วในเรื่องของช่วงล่างการเกาะถนนการเข้าโค้ง
ดูเหมือนxvจะดีที่สุดในกลุ่มแต่ถ้าเทียบxvกับsuvยุโรปอย่างx1 x3แล้วช่วงล่างการขับขี่จะสู้ของฝั่งยุโรปได้หรือไม่ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: ช่วงล่างรถ suv
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 16:53:23 »
พวกนั้นมันโดนจัดไปเป็น Luxury SUV น่ะสิครับ
ลองอ่านทู้นี้ประกอบ: http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=42825.0

คหสต. ไม่เคยขับ Premium SUV เคยแต่มีบุญตรูดได้นั่ง X1 บอกตรงๆ ว่า
ถ้าหลับตา และลืมไปซะว่ามันยี่ห้ออะไร XV กะ X1 คือๆ กันมากๆ ติดๆ XV จะดีกว่าด้วยซ้ำ
แต่ถ้าลืมตา และนึกว่ามันคือ BMW มันจะรู้สึกเหมือนจะดีกว่าขึ้นมากะทันหันด้วยตนเองครับ 555+

ปล. SUV ญี่ปุ่นมีอีกหลายตัวนา... อย่าง Forester เป็นต้น เซกเมนต์น่าจะสูงกว่า XV ไหนจะพวกพรีเมียมอย่าง Lexus NX/RX/LX อีก...
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 18:27:49 »
ส่วนตัวเคยนั่ง CX5 CRV และ XV
ช่วงล่าง XV ดูให้ความมั่นใจได้มากที่สุดอย่างสัมผัสได้เลยครับ รองลงมาก็ CX5 ส่วน CRV ก็โอเคนะครับ แต่จะให้อารมณ์ลอยๆ
ไม่ค่อยได้ฟีล SUV เท่าไร

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 11:40:41 »
เป็นความเห็นส่วนตัวที่นับเฉพาะช่วงล่างนะครับ

XV ดีมากๆ ดีเกินค่าตัวไปมาก ผมให้ดีกว่า CX5 ระดับนึง ได้ทั้งการซับแรงและการยึดเกาะ รวมถึงการทรงตัวที่ดีเยี่ยม
CX5 เฟริมดีครับ แต่ยังพอซับแรงได้ การทรงตัวดีเยี่ยมเหมือนกัน จะแพ้ XV ชัดเจนก็เรื่องการซับแรง และผมว่าถ้าซัดโค้งแรงๆมันยังเสียวกว่า XV อยู่ ถึงมันจะเกาะก็ตาม
X1 กระด้างกว่า CX5 และไม่ได้รู้สึกมั่นใจกว่ากัน อาจจะด้วยตัวรถที่เล็กกว่า แต่ผมว่ามันรู้สึกมั่นใจตอนขับกว่ารถญี่ปุ่นหลายคันเลยครับ
แถม Xtrail มันไม่ได้มั่นแบบ 3 คันข้างบน แต่ดีกว่า CRV เหมือนเซ็ทมากลางๆมากกว่า คันนี้ได้ลองสั้นๆยังบอกอะไรไม่ได้เท่าไร แต่ที่อยากปรับคือให้เติมความแน่นของช่วงล่างมากกว่านี้จังเลย
CRV ถ้าเน้นช่วงล่างก็อย่าสนใจเลยครับ มันเหมาะกับคนที่อยากได้ SUV ขนของได้มากแต่ไม่อยากได้ช่วงล่างที่แข็งเกินไปมากกว่า ที่สำคัญต้องเป็นรถตลาด
ส่วน X3 ไม่เคยขับนะครับ เคยแต่ ML ช่วงล่างดีจริงๆถ้าตัวนี้ ได้ทั้งความสบายทั้งเกาะ เสียงตรงที่แพงเกินไป

สรุปผมให้
XV>CX5>X1>Xtrail>CRV

หมายเหตุ ผมเท้าไม่หนักมากนะครับขับ 140-150 บ้างเป็นบางครั้งพยายามว่าจะไม่ขับเกินนี้ ส่วนใหญ่ก็ชับ 110-120 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2015, 11:55:38 โดย Impulse »

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 15:29:43 »
เคยขับ X5 ตัวใหม่ ช่วงล่างดีมากๆครับ เกาะถนนเยี่ยม แทบไม่รู้สึกว่าขับ SUV อยู่เลย
BMW 750E M SPORT