ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้ว ภาพเต็มๆ All New Volkswagen T6 ขวัญใจนักการเมืองไทย นักธุรกิจไทย  (อ่าน 10658 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member

ยิ่งนานวันรถรุ่นใหม่ก็ยิ่งสร้างความ “ปวดตับ” ให้แก่ผู้เขียนขึ้นทุกวัน เพราะรถใหม่หลายรุ่นพยายามพัฒนาขึ้นบนพื้นฐาน
ของรถยนต์เจเนเรชั่นเดิม นัยว่าเพื่อลดต้นทุนในการพัฒนา(ไปได้มากโข) และผู้เขียนก็เชื่อว่ารถรุ่นเดิมมันยังมีคุณงาม
ความดีอยู่มากจนไม่ควรจะต้องเปลี่ยนโฉมทั้งคันให้เปลืองเงินเล่น

แต่.. ถ้าคิดจะทำรถโฉมใหม่บนพื้นฐานโครงสร้างตัวถังเดิม ก็น่าจะช่วยทำให้มันดูแตกต่างจากรุ่นเดิมมากกว่านี้ได้ไหม?

Volkswagen Transporter T6 คือตัวอย่างที่ทำให้สื่อมวลชนและลูกค้าสับสนเป็นอย่างมาก เพราะรูปร่างหน้าตาไม่
แตกต่างจาก T5 Minorchange มากมายเลย

แล้ว T6 แตกต่างจาก T5 อย่างไร?

ประการแรกกันชนหน้าเลยครับ ไม่เหมือนกันแน่นอน ต่อมาคือไฟหน้าทรงใหม่และกระจังหน้าที่มีขนาดใหญ่ขึ้น หาก
สังเกตดี ๆ ก็พบว่า Volkswagen Transporter T6 ก็แอบขึ้นรูปซุ้มโป่งล้อที่ดูบางลง, ดูเหมือนว่ามีการปรับเส้น contour
ด้านข้างที่ดูคมขึ้น และที่แน่ ๆ คือออกแบบบั้นท้ายใหม่ให้มีความเฉียบคมและดูทันสมัยขึ้นพอสมควร

ภายในห้องโดยสารก็ได้เปลี่ยนแผงแดชบอร์ดใหม่ยกชุดที่ดูทันสมัยมากกว่าเดิม ติดตั้งหน้าจอสัมผัสและออกแบบแผง
ปุ่มกดใหม่ทั้งหมด

ด้วยความที่เป็นรถตู้ยุคใหม่จึงทำให้ Volkswagen Transporter T6 ต้องติดตั้งอุปกรณ์มาตรฐานที่ไม่แตกต่างจาก
รถยนต์นั่งทั่วไปเลย อาทิ ระบบ adaptive chassis control ที่ทำงานร่วมกับระบบ Dynamic Cruise Control สำหรับ
ปรับระดับความอ่อนแข็งของโช๊คที่ขึ้นอยู่กับโหมดการขับขี่ 3 แบบ ได้แก่ Comfort, Normal และ Sport

ระบบความปลอดภัยจัดเต็มเหนือรถตู้โบราณ เริ่มจาก ระบบ Front Assist ช่วยเตือนไม่ให้ชนกับรถคันหน้า พร้อมกด
เบรกเพียงเล็กน้อยเพื่อชะลอตัวรถหากจำเป็น, adaptive cruise control ที่ช่วยกะระยะห่างจากรถคันหน้า พร้อมกันนี้
ยังทำงานร่วมกับระบบ Front Assist เพื่อประสานใจกันให้เป็นระบบเบรกฉุกเฉินในตัวเมืองหากวิ่งด้วยความเร็วไม่เกิน
30 กิโลเมตรต่อชั่วโมง, ระบบเปิดไฟอัตโนมัติ, ระบบเตือนผู้ขับขี่ให้สนใจท้องถนน เป็นต้น

Volkswagen Transporter T6 ติดตั้งเครื่องยนต์ดีเซลและเบนซินรุ่นใหม่ ตระกูล ‘EA288 Nutz’ อาทิ เครื่องยนต์ดีเซล
2.0 ลิตร 84/102/150 และ 204 แรงม้า (PS) เครื่องยนต์เบนซิน 2.0 ลิตรมีให้เลือก 150 และ 204 แรงม้า (PS)

พิเศษสุด Volkswagen Transporter T6 ยังมีรุ่นพิเศษ Generation Sixth เพื่อเฉลิมฉลองตำนานรถตู้โฟล์ค 65 ปี โดย
นำรุ่นย่อย Multivan Comfortline มาดัดแปลงด้วยการสาดสีตัวถังทูโทน, เปลี่ยนไฟหน้าและไฟท้าย LED, ไฟตัดหมอก
มุมกันชน, เสริมแถบโครเมี่ยม ภายในห้องโดยสารติดตั้งเบาะนั่งหุ้ม Alcantara มาพร้อมฟีเจอร์อำนวยความสะดวก
อาทิ ระบบช่วยจอด ParkPilot, ระบบเตือนจุดบอด Side Assist, Adaptive Cruise Control

รวม ๆ แล้ว T6 แตกต่างจาก T5 ตรงเทคโนโลยีเสียมากกว่าครับ

ที่มา : http://www.headlightmag.com/volkswagen-transporter-t6-t5/

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ขออนุญาต edit เป็นเนื้อหาข่าวจากเว็บเราแทนนะครับ เว็บเราก็มีอยู่หน้าแรก
เพราะว่านำเสนอมาตั้งแต่วันที่ 16 เมษายนแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2015, 07:51:44 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ SM.

กระจังหน้า ไฟหน้า แบบนี้ทุกตัวเลยนะครับ VW

กระจังหน้า ไฟหน้า แบบนี้ทุกตัวเลยนะครับ VW

ตัวใหม่นึกว่า  ด้านข้าง จะทำใหม่ ซ่อน รางบานเลื่อนประตู้ไว้ ใต้ขอบกระจก เหมือนอัลพาร์ท H1
แต่  ดูแล้ว   ยังเหมือนเดิมเลย   ดูภายนอก หากไม่สังเกต ผมว่า หากคนไม่สังเกตเรื่องรถมาก ไม่ต่างเท่าไหร่

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Miata

• Jr. Member
  • **
ผมว่า ในประเทศไทย  Volkswagen Caravelle เสียตลาดให้กับ Toyota Alphard ไปแล้วนะครับ
สำหรับคนที่งบน้อยลงมา ก็เสร็จ Hyndai H-1 อีก

ผมว่าตัวนี้เกิดในไทยยากนะครับ
Toyota Camry HV Premium Year 2019
Subaru XV 2.0i Year 2015
Suzuki Swift ECO 1.25L Year 2013
Toyota Vios 1.5E Year 2003 - Retried
MAZDA 323 Sedan 1.6L Year 1995- Retried

ออฟไลน์ Untouchable

โฟกัสตั้งแต่ไฟหน้าลง หน้าตาดูบึ้งตึงมากครับ :(

ผมว่า ในประเทศไทย  Volkswagen Caravelle เสียตลาดให้กับ Toyota Alphard ไปแล้วนะครับ
สำหรับคนที่งบน้อยลงมา ก็เสร็จ Hyndai H-1 อีก

Caravelle   ผู้ซิ้อประจำมีครับ  ผู้ที่ดำรงตำแหน่งทางการเมือง ระดับจังหวัด  ร้อยละ 70-80 % จะมีรถตู้กี่คันก็ช่าง
แต่  จะมี เจ้า Caravelle มาไว้ครอบครอง ตลอด  ผมทำงานคลุกคลีกับ  นักการเมือง จะเห็นประจำเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2015, 12:27:30 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ localgame

ผมว่า ในประเทศไทย  Volkswagen Caravelle เสียตลาดให้กับ Toyota Alphard ไปแล้วนะครับ

ถ้าจะบอกว่าเกิดยากคงไม่ใช่หรอกครับ ยอดขายCaravelle มันประมาณนี้มาแต่ไหนแต่ไรแล้วคือขายได้เรื่อยๆแต่ไม่เยอะ จะมากี่รุ่นต่อกี่รุ่นก็แบบนี้ตลอด

แต่ก่อนมันมีรถตู้หลักแค่เจ้าเดียวที่เป็นพรีเมี่ยม ตอนนี้มี Vito alphard เพิ่มขึ้นมาแบ่งสัดส่วนคนที่จะซื้อรถตู้ไป แต่ก็ยังมีขาประจำที่ซื้อ caravelleเรื่อยๆ

และคุณภาพของรถก็ไม่ได้ด้อยประกว่า alphard หรือ vito ในมุมมองผมถึงออกรุ่นใหม่มาแต่ยอดขายก็ไม่ได้ดีหรือด้อยไปกว่าเดิมก็ทรงตัวอยู่แบบนี้เรื่อยๆแหละครับ

ยกเว้นบริษัทแม่จะเข้ามาทำเองแล้วเปิดศูนย์บริการเยอะขึ้น

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ชอบตัว two tone ครับ retro มากๆ เหมือน micro us ในยุค Madmen เลย  8)

ออฟไลน์ meeuwarn

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2015, 20:02:19 โดย bodin k »

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
มองผ่านๆนึกว่าตัวเดิม :D
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ rojsak2021

สีคลาสสิคดี

ออฟไลน์ FyGI

เป็นรถตู้ ที่หน้าตา น่าขับมาก

ออฟไลน์ holahola66

ที่บ้านเคยมีตัว VR6 เป็นรถตู้ที่ขับมันส์มาก และช่วงล่างดีงามมากๆ เบรคก้อดีไม่มีหัวทิ่ม
 แต่ ไม่เข้าใจอย่างนึง ทำไมหน้าตามันคล้ายรุ่นเดิมๆจังเลย ทรงก้อเดิมๆซะเหลือเกิน
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ mckyparty

ยกนิ้วเลย กล้ามากที่ยังคงหุ่นคลาสสิคนี้ไว้ คนที่ซื้อก็คือคนที่ใช้รุ่นเก่ามาพอควรแก่กาละเวลานั่นล่ะ

ออฟไลน์ ttcl

ขอบคุณครับ
T6 คล้าย T5 จริงๆครับ

ออฟไลน์ Bond007

ดีครับที่ไม่ต่างกันมาก..เพิ่งถอย T5 เมื่อเดือนก่อนมา

ออฟไลน์ warez

ท่านที่ใช้รถตู้ในการเดินทางไกลๆจะเข้าใจ

ว่าทำไม Alphard กะ H1 สู้พวก Vito กะ เจ้านี่ไม่ได้เลย