ผู้เขียน หัวข้อ: toyota altis 08เครีองมีอาการโอเวอร์ฮีตครับบบ  (อ่าน 5384 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
พอดีว่ารถทีบ้านทีเปนแท็กชีตอนนี้มีปัญหาเกียวกับความร้อนครับ คีอตอนนี้มีอาการโอเวอร์ฮีตไม่ใช่แค่ครั้งเดียวแต่เปน8ครั้งแล้วครับทั้งๆๆทีแก้หมดทุกอย่างแล้วครับทั้งพัดลมก็เปลียนแล้วโอเวอร์ฮอนเครีองใหม่แล้วแต่ทีสงสัยทีสุดคีอหม้อน้ำครับ แล้วมันจะมีผลทำให้เครีองโอเวอร์ฮีตหรีอเปล่าครับ  ;D ;D ;D ;D ;D
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ yod artstu

Re: toyota altis 08เครีองมีอาการโอเวอร์ฮีตครับบบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 21:00:32 »
หม้อน้ำรั่ว - ตัน
วาล์วน้ำ
ปั๊มน้ำ
ท่อยาง
ปะเก็น

ลองเช็คครับว่าน้ำหายหรือเปล่า
: )

ออฟไลน์ S6

Re: toyota altis 08เครีองมีอาการโอเวอร์ฮีตครับบบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 21:25:27 »
หม้อน้ำตันครับ

ออฟไลน์ bon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 21:31:05 »
รองเช็ควาล์วน้ำรึยังครับ

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 22:51:14 »
อย่าลืมดูฝาปิดหม้อน้ำด้วยครับ
ที่เหลือก็ตามคห.ด้านบน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 08:27:17 »
เบื้องต้น แนะให้เช็คระดับน้ำหน่อยครับ ว่ามันพร่องไปหรือเปล่า
ลองล้างหม้อน้ำ เช็ควาล์วน้ำ ดูท่อน้ำต่างๆ
รวมถึงพวกฝาหม้อน้ำ ถังพักน้ำ ด้วยครับ

พัดลมที่เปลี่ยนนี่ เป็นพัดลมใหม่หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 08:46:47 »
ถ้าทำทุกอย่างแล้วจำเลยก็ตกอยู่ที่หม้อน้ำนั่นแหละครับน่าจะตันแล้วหละถ้าใช้งานมานานก็เปลี่ยนไปเลยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 13:13:28 »
เช็คระบบน้ำหล่อน้ำตามความเห็น ด้านบนๆครับ
ได้ลมในระบบหม้อน้ำหรือป่าว ถ้าไล่ลมไม่หมด อาการโอเวอร์ฮีตได้ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SiGSaG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 17:31:51 »
หม้อน้ำรั่ว - ตัน
วาล์วน้ำ
ปั๊มน้ำ
ท่อยาง
ปะเก็น

ลองเช็คครับว่าน้ำหายหรือเปล่า
ทำยกชุดเลยครับ หม้อน้ำ ท่อยาง วาล์วน้ำ ปั๊มน้ำ อย่าลืมเปลี่ยนเซ็นเซอร์ที่ตัดพัดลมหม้อน้ำด้วย ส่วนมากน้ำขาด ตัวเซ็นเซอร์ตัวนี้จะเสียหรือทำงานคาดเคลื่อนด้วย  ถ้าพัดลมไม่ทำงานหรือทำงานผิดพลาดระบบอื่นก็พังตามเพราะแรงดันน้ำร้อนสูงเกิน เกิดปัญหาซ่อมไม่จบ ควรเปลี่ยนให้ครบทั้ง set ด้วยอะไหล่แท้ทั้งหมดเลย ค่าเสียหายน่าจะราวๆหมื่นกว่าๆ  สบายใจ (ถ้าไปซ่อมร้านหม้อน้ำทั่วไปส่วนมากจะแนะนำเปลี่ยนหม้อน้ำของร้านประกอบเองซึ่งขาดมาตรฐานในการตรวจสอบ ที่เคยเจอคือ เกิดตามด รั่ว/ซึมตามมาอีก  ผมขอแนะนำให้เอาของแท้ดีกว่าครับราคาไม่ต่างกันมาก  )  งั้นจะไม่จบ  รื้อซ่อมแล้ว ซ่อมอีก ...