ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตัดสินใจให้ทีครับ new c200 กับ accord hybrid  (อ่าน 16482 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
Re: ช่วยตัดสินใจให้ทีครับ new c200 กับ accord hybrid
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 21:38:55 »
เอาตามที่ใจชอบ รวมถึงดูพฤติกรรมการใช้รถด้วยจะเลือกง่ายขึ้นอีกครับ

ส่วนตัวผมเคยมีคำถามแบบจขกท.ครับ แต่เป็น C180 กับ Accord Hybrid

แล้วผมก็จบที่ Accord Hybrid ครับ

เหมือนผมเลยครับ แต่ของผมเป็น Camry HV อยากทราบว่าหลังจากนั้นยังแอบคิดถึง C180 อยู่ไหมครับ จะเหมือนกันไหม!

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
Re: ช่วยตัดสินใจให้ทีครับ new c200 กับ accord hybrid
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 21:41:33 »
C-Class ครับ จะได้ไม่คาใจ ลูก 1 ไม่ใช่ปัญหาครับ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ MoD-X

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 21:46:06 »
ก่อนตัดสินใจ คุณเคยคิดเรื่องประกันภัยหรือเปล่าครับ   แอคคอร์ดประกัน 3 หมื่น เบนซ์ 5 หมื่น ต่อปีนะครับ

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 21:47:41 »
c class เหอะ ถ้าญี่ปุ่นสักล้านต้น ผมจะเชียร์ญี่ปุ่น (และ acc ผมดูยังงัยก็ไม่สวยหน้ามันโบราณ หลังพอได้)
พี่ชายผมเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้สุดท้ายแกเลือกญี่ปุ่นที่ถูกกว่าโดยที่ไม่ชอบจริงเพียงแค่คุ้มราคา ในขณะที่ผมซื้อยุโรปแพงแต่ใช้ยาว สรุปสุดท้ายแกซื้อๆ ขายๆ รถไป3รอบ กว่าจะมายุโรปที่แกรักจริงๆ  ส่วนผมได้ใช้ยุโรปที่รักมา10 กว่าปีแล้วปีนี้ก็จะให้เค้าพักเพื่อเปลี่ยนเป็นc class แบบคุณเหมือนกัน ผมว่าโมเดลนี้อยู่ได้นานโดยเฉพาะภายในล้ำไปหลายป

ออฟไลน์ Direct

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 21:52:45 »
เคยมีคำถามแบบเดียวกับ จขกท. ครับแต่ของผมเป็น Camry HV กับ 320i ทีแรกก็คิดว่ายังไงก็จะไป 320i
เพราะอยากได้ภูมิฐานนิดนึง + กับ ณ เวลานั้น กลัวว่าขับรถใหญ่แล้วจะชน
แต่ผมเสียดายเรื่องความกว้าง ของ D-Seg รถญี่ปุ่นมากๆ จนสุดท้าย ผมมองว่าค่อยๆหัดไปเด๋วก็ชิน แล้วเอาเงินส่วนต่างไปซ่อมระบบ HV แล้วได้รถที่นั่งสบายๆ
ไปได้หลายๆคน แล้วคนนั่งหลังไม่บ่น ก็เลยตัดสินใจซื้อครับ

ทุกวันนี้เวลาผมเดินทางต่างจังหวัด (ที่บ้านมี Fortuner) ยังไม่มีใครจะเอา Fortuner ไปเลยครับ ถ้าไปหลายๆคน เลือกเอา Camry ไปซะหมด
เพราะความกว้างภายในล้วนๆเลยครับ (ที่บ้านคนอายุ 60+ เยอะครับ) อยากให้ จขกท. ลองดูครับ ว่ารถคันนี้ถึงไม่ใช้บ่อย
แต่เวลาซื้อไปแล้ว ใช้ในกรณีไหนมากกว่ากัน

สิ่งที่ผมรู้สึกไม่ดีหลังจากซื้อมา แค่ตัวรถมันใหญ่หาที่จอดลำบากแค่นั้น (ส่วนมากก็แค่ใน กทม.) ถึงวันนี้ผมยังไม่เสียดายที่ซื้อรถญี่ปุ่น D-Seg ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2015, 22:01:14 โดย Veiness »

ออฟไลน์ hayabusa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 22:09:52 »
เคยมีคำถามแบบเดียวกับ จขกท. ครับแต่ของผมเป็น Camry HV กับ 320i ทีแรกก็คิดว่ายังไงก็จะไป 320i
แต่ผมเสียดายเรื่องความกว้าง ของ D-Seg รถญี่ปุ่นมากๆ จนสุดท้าย ผมมองว่าเอาเงินส่วนต่างไปซ่อมระบบ HV แล้วได้รถที่นั่งสบายๆ
ไปได้หลายๆคน แล้วคนนั่งหลังไม่บ่น ก็เลยตัดสินใจซื้อครับ

ทุกวันนี้เวลาผมเดินทางต่างจังหวัด (ที่บ้านมี Fortuner) ยังไม่มีใครจะเอา Fortuner ไปเลยครับ ถ้าไปหลายๆคน เลือกเอา Camry ไปซะหมด
เพราะความกว้างภายในล้วนๆเลยครับ (ที่บ้านคนอายุ 60+ เยอะครับ) อยากให้ จขกท. ลองดูครับ ว่ารถคันนี้ถึงไม่ใช้บ่อย
แต่เวลาซื้อไปแล้ว ใช้ในกรณีไหนมากกว่ากัน

สิ่งที่ผมรู้สึกไม่ดีหลังจากซื้อมา แค่ตัวรถมันใหญ่หาที่จอดลำบากแค่นั้น (ส่วนมากก็แค่ใน กทม.) ถึงวันนี้ผมยังไม่เสียดายที่ซื้อรถญี่ปุ่น D-Seg ครับ

โอยย...เหมือนผมเลยครับ ที่บ้านมีฟอร์จูนอยู่แล้ว 1 คัน ซึ่งคันนี้ผมจับดมแก๊ส lpg ไปเรียบร้อย คันนี้เลยกะเอาไว้ขับไปทำงานโดยเฉพาะ เพราะอาทิตย์นึงผมใช้รถเยอะครับ บางวัน 300 กว่าโล แต่ไม่ทุกวัน

ในใจผมเลยอยากได้รถที่ซีดานที่ประหยัดน้ำมัน โดยที่ไม่ต้องไปติดแก๊สครับ พูดถึงรถคันใหม่ที่จะซื้อใช้ไม่บ่อยแต่ใช้ทีก็หลายร้อยกิโลเลยล่ะครับ เพราะที่บ้านผมเป็นพวกชอบเที่ยว เที่ยวกระจุย อาทิตย์นึงผมทำงาน 4 วัน อีก 3 วันก็เที่ยวแล้วครับ แหะๆ

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 22:13:11 »
ก่อนตัดสินใจ คุณเคยคิดเรื่องประกันภัยหรือเปล่าครับ   แอคคอร์ดประกัน 3 หมื่น เบนซ์ 5 หมื่น ต่อปีนะครับ

ซื้อรถระดับแบบนี้ คงไม่ใช่ประเด็นหลักมาคิดนะครับ แล้วราคานี้แค่ปีแรก เผลอๆ เบนซ์ฟรีประกันปีแรกด้วย ส่วนปีต่อๆ ไป อย่าง F30 ผมก็ต่อ 4 ต้น ถึง 3 ปลายๆ กัน accord ก็ 2 ปลายๆ ต่างกันหมื่นกว่าๆ มันคงไม่เครียดมากนะครับ

ส่วนรถ จขกท ไปลองเถอะครับ หากคุณรับขนาดของ c class ได้ บอกได้คำเดียว มันจบ ผมโดนมาแล้ว ตอนออก G8 เพราะกลัวแบบนี้แหละ ทำทุกอย่าง ให้ขับดีขึ้น มันก็ไม่โดน จนต้องไปถอย F30 มาจนได้ และจากนี้จะทำตามอารมณ์แล้วหละครับ เพราะถ้ามันคาใจ ให้ตายก็ไม่สบายใจ ต้องเปลี่ยนไปมาอยู่ดี จนสุดท้าย ก็จบที่อยากได้ครับ
S3 - F30
X1 - E84

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 22:19:31 »
ลองไปเทียบดูรีวิวอัตราเร่ง/อัตราสิ้นเปลือง ของHLMก่อนครับ
น่าจะได้คำตอบ แต่ผมไม่แน่ใจว่าเค้าทำ New C200 รึยังนะครับ

สรุปโจทย์คือ ซื้อคันนี้ไว้เที่ยวสุดสัปดาห์ มีรถอยู่แล้วอย่างน้อย1คัน นั่ง3คน ฐานะกลางๆ และยังกลัวๆเรื่องซ่อม
เป็นผมไปAccordครับแต่เป็นตัวท๊อปไม่ไฮบริด (ส่วนตัวไม่ชอบCVTและมอเตอร์ไฟฟฟ้าครับ 55)
ปล.ทำไมไม่ใช้รถทำงานเอามาเที่ยวหละครับ ไม่ก็เทริน

รถที่ใช้ขับทำงานอยู่เป็นรถฟอร์จูนเนอร์ครับ บ่อยครั้งที่ต้องมีออกไปตรวจงานที่ต่างจังหวัด เส้นทางบางรแห่งรถเก๋งอาจเดินทางลำบาก เลยเก็บเอาคันนี้ไว้ทำงานโดยเฉพาะครับ แฮ่

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 22:23:08 »

เรื่องนี้ผมทราบมาก่อนแล้วครับ แฟนผมเป็นตัวแทนประกันภัยอยู่พอดี เลยไม่ค่อยกังวลเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ panda007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 22:31:51 »
ถ้า c class เป็นรถในฝันก็ซื้อครับ ไม่ต้องอ่านต่อ แต่ถ้าไม่ใช่ก็ต้องลองคิดดูว่ามันคุ้มไหมกับข้อดีของ c class เทียบกับราคาอีก 6-7 แสน ยังไม่นับค่าดูแลรักษาอื่นๆ

การควบคุมรถและประสิทธิภาพของรถ หลายท่านบอกว่าถ้าขับถึง 140 จึงเริ่มเห็นความแตกต่าง คุณได้ขับเร็วแบบนั้นบ่อยไหมและคุณจะรู้สึกถึงความแตกต่างหรือไม่ ทางเดียวที่จะรู้ได้คือคุณควรไปลองรถตามสภาพใช้งานจริงถ้าเป็นไปได้ อย่าฟังผู้อื่นมากว่าคันนี้ดีกว่าคันนี้ต่างๆนาๆเพราะบางท่านอาจไม่เคยสัมผัสแต่แค่ฟังคนอื่นเล่ามาอีกที

ถ้าคุณให้ความสำคัญกับภาพลักษณ์คุณอาจต้องคิดว่าคุณจะแสดงภาพลักษณ์ให้ใครเห็น ปัจจุบัน c class เกลื่อนเมือง สำหรับตาสีตาสาตราดาวชนะยี่ห้ออื่นแน่นอน แต่ถ้าคนระดับผู้บริหารหรือสูงกว่าที่ติดต่อธุรกิจผมว่าเขาคงมองว่าไม่ต่างกันมากเพราะมันแค่รถใหญ่กับรถเล็กราคาต่างกันไม่ถึงล้าน ถ้าอยากให้แตกต่างคงต้องเป็น class สูงกว่านี้ราคาสักสามล้านปลายครับ

สุดท้ายการที่คุณบอกว่าคุณฐานะปานกลางและเสียดายค่าซ่อมเหมือนบอกกลายๆว่าคุณไม่ได้มีเหลือกินเหลือใช้มากพอ คุณควรใช้ความคุ้มค่าและการใช้งานตัดสินใจมากกว่าใช้อารมณ์และความอยากครับ

ออฟไลน์ kumpol_c300

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 23:22:10 »
การเลือกรถของแต่ละท่านอาจ
 จะมีเหตุผลไม่เหมือนกันแต่ส่วนตัวผม  มีหลักตามนี้ครับ
1.ตั้งงบประมาณ
2.ดูรถที่ชอบในงบประมาณที่ตั้งไว้
3.อารมณ์อยู่เหนือเหตุผล
ตัวอย่าง
1.ซื้อG9. โดยที่ไม่ไปดูCamry,Teana
2.จองw205. โดยที่ไม่มองF30เลย ไม่เคยลองขับด้วย
   ทั้งๆที่ใช้BMอยู่
ฉนั้นแล้ว ผมคงแนะนำให้ถามใจตัวเองดูครับ
ในชีวิตเรา เหตุผลใช้ไม่ได้กับทุกๆเรื่องนะครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2015, 23:25:43 โดย kumpol_c300 »
ใช้สมองให้น้อยลง ใช้หัวใจคิดแทนบ้าง...

ออฟไลน์ extazy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 23:26:02 »
accord 2.4 ประกันชั้น 1 ประมาณ 2 หมื่นบาทนะครับ ทำมาแล้วสองปีทั้ง ธนชาติและวิริยะก็ราคานี้

เป็นรถที่ใช้ดีนั่งสบาย กว้าง แอร์เย็น ทน ไม่จุกจิก เช๊ค 0 ราคาถูกมาก รวม นมค ประมาณ 3-4 พันบาท อะไหล่ถูก ค่าซ่อมถูก ใช้แล้ว happy เงินเหลือเยอะดี รถนิ่งขับโอเคนะครับ ถ้าไม่เกิน 140

ท้ังสองคันพอ 5 ปีราคามันจะเหลือครึ่งเดียว ยิ่งซื้อแพงมากก็ยิ่งเจ็บมาก ยังไม่รวม ค่าเช๊คระยะ หรือค่าอะไหล่ตอนหมดประกันที่ benz หนักกว่า accord แน่ครับ คิดว่า แพงกว่าเท่านึงเลย แล้วพวก benz รุ่นใหม่ๆ ผมคิดว่ามันเปราะมาก แถมเซ็นเซอร์ยุ่บยับ ใช้ไปเกิน 5 ปี เริ่มเก่า เซ็นเซอร์เริ่มสกปรกและรวน เดี๋ยวไอ้นั่นเตือน ไอ้นี่ดัง หนักมากๆ ไฟโชว์วิ่งไม่ได้เลย ยกรถอย่างเดียว

ก่อนซื้อลองเช๊คพวกราคาอะไหล่ ค่าเช๊คระยะ ประกัน แล้วลองมองหลายๆด้านก่อนว่าภาพลักษณ์ที่ได้มาคุ้มกับรายจ่ายที่เพิ่มมาหรือเปล่า ลำพังตัวราคารถที่เพิ่มมามันไม่เท่าไหร่ แต่ไอ้รายจ่ายต่อเนื่องนี่ละ ลองชั่งใจดู

ยิ่งขับน้อยหรือขับออก ตจว ใช้ความเร็วสูงบ่อยผมไม่กล้าเล่นระบบไฮบริดเลย ไม่คุ้มค่าดูแลรักษาหลังหมดประกัน  มันเหมาะแค่ใช้ในเมืองเท่านั้น และต้องวิ่งเยอะเป็นแสนกิโลกว่าจะคุ้มทุน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2015, 23:31:52 โดย extazy »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 23:45:57 »
ถ้าใช้รถเยอะๆ mb Bm อาจไม่ใช่ตัวเลือกที่ดีนัก

ถ้าเอาaccord 2.0 ก็เพียงพอเเล้วครับ

ออฟไลน์ Direct

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 23:58:57 »
แต่ผมเสียดายเรื่องความกว้าง ของ D-Seg รถญี่ปุ่นมากๆ จนสุดท้าย ผมมองว่าเอาเงินส่วนต่างไปซ่อมระบบ HV แล้วได้รถที่นั่งสบายๆ

โอยย...เหมือนผมเลยครับ ที่บ้านมีฟอร์จูนอยู่แล้ว 1 คัน ซึ่งคันนี้ผมจับดมแก๊ส lpg ไปเรียบร้อย คันนี้เลยกะเอาไว้ขับไปทำงานโดยเฉพาะ เพราะอาทิตย์นึงผมใช้รถเยอะครับ บางวัน 300 กว่าโล แต่ไม่ทุกวัน

ในใจผมเลยอยากได้รถที่ซีดานที่ประหยัดน้ำมัน โดยที่ไม่ต้องไปติดแก๊สครับ พูดถึงรถคันใหม่ที่จะซื้อใช้ไม่บ่อยแต่ใช้ทีก็หลายร้อยกิโลเลยล่ะครับ เพราะที่บ้านผมเป็นพวกชอบเที่ยว เที่ยวกระจุย อาทิตย์นึงผมทำงาน 4 วัน อีก 3 วันก็เที่ยวแล้วครับ แหะๆ

ผมอยากให้ลองมองในเรื่องของการใช้งาน เห็น จขกท. บอกว่าจะใช้เที่ยวหลายร้อยกิโล
เคยได้ลองนั่งพวก C-Class , E-Class ถ้าเน้นเที่ยวไกลๆ ยาวๆ ผมแนะนำรถกว้าง
(ไม่ได้อวยรถญี่ปุ่นนะครับ) ไม่ต้องถึงกับเบาะนั่งนุ่มสบาย ช่วงล่างซับแรงสะเทือนได้มาก
เอาเป็นยืดเส้นยืดสาย คลายเมื่อยระหว่างเดินทาง ไม่แข็งจนเกินไป
นั่นก็น่าจะดีสำหรับการเดินทางแล้วล่ะครับ

ส่วนเรื่องของการขับขี่ ผมว่ามันจะเห็นผลต่างจริงๆตอนทำเวลา - ความเร็วจริงๆอ่ะครับ ไปกันหลายๆคน เชื่อว่า
จขกท. ซิ่งมากคนนั่งหลังมีเวียนหัว คลื่นไส้แน่ๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2015, 00:01:08 โดย Veiness »

ออฟไลน์ GRIMDONUT

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 00:20:13 »
ถ้าราคา7แสนที่เพิ่มมาไม่ใช่ปัญหาจัดC200 w205ตัวนี่เถอะครับBodyนี่อยู่ยาวๆอีก7ปี ไม่งั้นออกaccordจะเสียดายทีหลังเวลาเห็นC200วิ่งผ่านก็เป็นได้น่ะครับ ถึงเวลานั้นอยากเปลี่ยนขึ้นมามันไม่ใช่เพิ่มแค่7แสนแบบตอนแรกแล้วน่ะครับต้องมี1M++ครับ
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ porcupine

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 07:02:12 »
นั่งจับเข่าคุนกับแฟนสองต่อสอง ได้ข้อยุติกันแล้ว คือต้องเป็นรถใหม่เท่านั้น
หลังจากที่คุยและได้ตัวเลือกที่คัดแล้วคัดอีก จนได้ 2 ตัวเลือกที่กล่าวมาข้างต้นครับ
1. new c200 ค่าตัว 2.59m ได้ส่วนลด 70 k
2. accord hybrid  ค่าตัว 1.899m ได้ส่วนลด 40 k สีขาวเพิ่ม 12k

พื้นฐานครอบครัวฐานะปานกลาง ทำงานบริษัทเอกชน ไม่ได้ขับคันนี้ไปทำงาน อายุ 30 มีภรรยา กับ ลูกสาว 1 คน ช่วยพิจารณาให้ทีครับ อยากขับเบนซ์แต่กลัวซ่อมแพงครับ แหะๆ วันนี้แว่ปไปดู accord hybrid มาแล้วโอเคทุกอย่าง ติอย่างเดียวฝากระโปรงท้ายแคบจัง

ตามที่ จขกท บอกมาตามเหตุผลก็ accord ตามอารมณ์ก็ mb ครับ ง่ายๆ เชื่อว่าถ้าซื้อตามเหตุผลต้องเสียดาย mb แน่นอน แต่ถ้าซื้อตามอารมณ์ต้องขยันหาเงินมาเป็นคชจ.ด้านบำรุงรักษาที่แพงกว่าพอสมควร รถยุโรปทำเศรษฐีใหม่จุกมาหลายรายแล้วครับ

ออฟไลน์ Edwardsella

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 07:37:28 »
ถ้ายังมีติดใจเรื่องการเงิน ไปที่รถญี่ปุ่นน่าจะสบายใจกว่านะครับ การเงินดีขึ้น ก็มีให้ซื้อใหม่เรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ ivalice

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 11:29:43 »
ถ้าคิดติดใจเรื่องเงินแปลว่าคุณยังซื้อไม่ไหวครับ อย่าทำอะไรเกินตัวเลย

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• **
    • www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 12:09:21 »
ถ้ามีรายได้ครอบครัวรวมเกิน 300,000 ไป C Class ได้ครับ
แต่ถ้าไม่ถึงผมว่า Accord ดีกว่า แล้วเอาเงินส่วนต่างไปลงทุนครับ
อีกอย่าง ถ้ารถไม่ได้ใช้ทุกวัน รถยุโรปพังเร็วกว่ารถญี่ปุ่นนะครับ จุกจิกกว่า ค่าซ่อมก็แพงกว่า
และถ้าส่วนใหญ่ใช้รถในกรุงเทพ ไม่ค่อยได้ออกต่างจังหวัด ผมว่า Accord 2.0 พอครับ

ออฟไลน์ Silverliner

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 12:25:43 »
 ;D ;D ;D ;D

ผมใช้รถมาหลายคันหลายระดับแล้วครับ

ตีใจอยู่แค่สองวันทุกคันเลยครับ

วันที่รับรถวันแรก

กับวันที่ขายมันออกไปได้เสียที

สัจธรรม

:'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ swiich

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 14:49:39 »
Accord ครับ เงินเหลือแบบไม่กังวลเมื่อไหร่ ค่อยไป MB

ผมก็เป็นแบบ จขกท.เลย แต่เป็นกับ BMW...

ผมเลยตั้งใจเก็บเงิน  ถ้าเงินดาวน์พอ 50% ของราคารถเมื่อไหร่จะจัดเลยคับ

ออฟไลน์ RL1234

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 15:29:27 »
ตอนนี้ใช้รถบริษัทอยู่ครับ เพิ่งได้เปลี่ยน แต่เป็นแค่ C180 นะครับเพราะตำแหน่งไม่ได้ใหญ่โตอะไร  รถที่บ้านมี Teana (ของภรรยา)

ถ้าเอารถญี่ปุ่นมาเทียบกับ Benz มันก็ Benz อยู่แล้วครับ Hybrid ไม่ใช่ option อะไรที่จะเอามาทำให้ดีขึ้นขึ้นขั้นกระโดดมาแทน Benz ได้เลยครับ Benz มันดีกว่าเห็นๆ แต่ถ้าไม่คิดอะไรมากผมว่า Teana รุ่นยอดนิยมนั่งข้างหลังก็สบายไม่แพ้กันเลยทีเดียว เว้นแต่ว่าบางวันอยากดูดีแบบเสี่ยบ้าง วันเสาร์ก็มีขับออกไปห้างบ้างอะไรบ้าง ก็ต้องยอมรับครับว่าขับ Benz มันรู้สึกดีจริงๆ แต่อย่างว่าครับถ้าผมไม่ใช่เจ้าของกิจการใหญ่โต ไปไหนต้องการให้ใครๆเรียกเสี่ย มีคนขายของให้ไว้ใจปล่อนเครดิตนานๆ ผมคงไม่ลงทุนซื้อมาใช้เอง เพราะค่าใช้จ่ายที่ตามมามันสูงกว่ารถญี่ปุ่นมาก ยิ่งถ้าสีเป็นรอยโดนขูดโดนขีดเข้าไปทีแทบร้องไห้กันเลยทีเดียว เวลาเอาเข้าศูนย์เค้าก็จัดเราเต็มที่ครับ เพราะเค้าคิดว่าเรามีเงิน (ก็ขับ Benz นี่) เช็คระยะเฉยๆ หมื่นต้นๆหรือเก้าพันปลายๆนี่ธรรมดามากๆ ใช้ไปต้องคอยภาวนาว่าอย่าเป็นไรนะ ขอเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องอย่างเดียวด้วยเถอะ  เพราะเวลาเปลี่ยนอะไรเราจะชอบคิดประมาณว่า เฮ้ยอะไรเนี่ยทำไม camry แค่ 1,500 แต่ทำไม benz ตั้ง 5,000 อะไรประมาณนั้น

เอาเป็นว่าจากประสบการณ์มนุษ์ยเงินเดือนวัยกลางคนอย่างผม ขอออกความเห็นว่า

อย่าไปเอามันมาเป็นของเราเลยครับ เป็นการลงทุนที่ศูนย์เปล่าสิ้นดี มีแต่ภาระและค่าใช้จ่ายที่ตามมาพร้อมกับมูลค่าที่ลดลง จริงอยู่ตอนซื้ออาจรู้สึกว่าเพิ่มอีกหน่อยได้ Benz แต่ มันไม่จบแค่นั้นครับ มาทางนี้แล้ว ต้องมีเงินให้ตลอด เพราะยังมีรายจ่ายตามมาอีกมากจนหมดอายุการใช้งาน เอาเป็นว่าตั้งแต่ประกันชั้นหนึ่งยันซ่อมบำรุงกันเลยทีเดียว เก็บเงินต้นไปลงทุนก่อนให้ดอกผลมันงอกเงย เพราะตอนนี้อายุก็ยังไม่เยอะ แล้วตอนนั้นค่อยดูอีกทีว่า เราพอเอาดอกเบี้ยหรือปันผลมาตอบสนองกิเลสตรงนี้ไหวรึเปล่าดีกว่าครับ ปลอดภัยกว่าครับ

แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา คือมีเหลือฟือ มาทำงานกินเงินเดือนพอขำๆ ผมแนะนำให้ไป e class ดีกว่าครับ กว้างกว่านั่งสบายดูดีกว่าชัดเจน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2015, 15:59:40 โดย RL1234 »

ออฟไลน์ Rock795

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 15:42:12 »
ต่อให้มีเป็นร้อยๆคำแนะนำผมว่า จขกท. ก็ตัดสินใจไม่ได้หรอกครับ
เพราะต่างคนต่างความคิดย่อมมีความคิด ความอ่าน ความชอบ ความต้องการ ที่ต่างกัน
ผมว่า จขกท.ลองคิดดูดีๆ ดีกว่าครับว่าตัวเองชอบแบบไหน การใช้งานเป็นอย่างไร ซื้อตามที่ใจเราต้องการ
เลือกให้มันเหมาะสมกับเราทั้งด้านความชอบ การใช้งานแล้วจะได้ใช้มันอย่างมีความสุข ;)

ปล.สังเกตุมาตั้งแต่กท. STi ละท่าทางคุณภรรยาจะชอบMBเป็นพิเศษสงสัยงานนี้ได้จบกับMBแหงมๆ :D

02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 15:53:40 »
เอาตามที่ใจชอบ รวมถึงดูพฤติกรรมการใช้รถด้วยจะเลือกง่ายขึ้นอีกครับ

ส่วนตัวผมเคยมีคำถามแบบจขกท.ครับ แต่เป็น C180 กับ Accord Hybrid

แล้วผมก็จบที่ Accord Hybrid ครับ

เหมือนผมเลยครับ แต่ของผมเป็น Camry HV อยากทราบว่าหลังจากนั้นยังแอบคิดถึง C180 อยู่ไหมครับ จะเหมือนกันไหม!

คิดถึงบรรยากาศภายในของ C นะครับ ละมุนละไมจริงๆ เห้นรถชาวบ้านเค้าก็ยังมองตลอด

แต่ก็ไม่ผิดหวังหรือค้างคาใจนะครับ position คันนี้ของบ้านเน้นเป็นรถง่ายๆสบายๆ วิ่งในเมืองเป็นหลัก Accord Hybrid ก็เลยลงตัวครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 16:20:08 »
เลือก accord แต่ไม่ต้อง hybrid ดีกว่าครับ   Benz c class ภาพลักษณ์ก็ไม่ได้ดีมากมายอะไร  เพราะยังเป็นรุ่นล่างอยู่
รอให้รวยกว่านี้ แล้วโดดไป E class หรือ series 5 ไปเลย

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 17:31:37 »
ขอสวนกระแสนะครับ ให้ลองพิจารณาดูดีๆว่า ถ้าในเมื่อคุณจะซื้อมาแล้วไม่ค่อยได้วิ่ง จะเอาเงินไปจมทำไมครับ เงินเป็นล้าน ถ้าไม่ได้จำเป็นต้องใช้อะไรที่เสริมภาพลักษณ์ เอาเท่าที่จำเป็นแล้วนำเงินไปทำให้งอกเงย เผื่อเหตุการณ์ไม่คาดฝันไว้บ้าง เช่นตกงานกระทันหัน บ้านไฟไหม้ไม่มีประกัน หรือเจ็บป่วยรุนแรง หรือแม้กระทั่งเก็บออมไว้เป็นทุนการศึกษาลูกครับ

ถ้าความเห็นผมไปขัดใจก็ขออภัยครับ ส่วนตัวชอบรถ บ้ารถ แต่มีกฎว่า ถ้าจะซื้อรถ เงินที่จะใช้จ่ายค่ารถ (สด/ผ่อน) ควรไม่เป็นภาระต่อเดือนเกิน 10% ของรายได้ทั้งหมดครับ แล้วนำงบมาดูรุ่นที่อยู่ในข่ายอีกทีจะดีกว่าครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ porcupine

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 18:50:19 »
ตอนนี้ใช้รถบริษัทอยู่ครับ เพิ่งได้เปลี่ยน แต่เป็นแค่ C180 นะครับเพราะตำแหน่งไม่ได้ใหญ่โตอะไร  รถที่บ้านมี Teana (ของภรรยา)

ถ้าเอารถญี่ปุ่นมาเทียบกับ Benz มันก็ Benz อยู่แล้วครับ Hybrid ไม่ใช่ option อะไรที่จะเอามาทำให้ดีขึ้นขึ้นขั้นกระโดดมาแทน Benz ได้เลยครับ Benz มันดีกว่าเห็นๆ แต่ถ้าไม่คิดอะไรมากผมว่า Teana รุ่นยอดนิยมนั่งข้างหลังก็สบายไม่แพ้กันเลยทีเดียว เว้นแต่ว่าบางวันอยากดูดีแบบเสี่ยบ้าง วันเสาร์ก็มีขับออกไปห้างบ้างอะไรบ้าง ก็ต้องยอมรับครับว่าขับ Benz มันรู้สึกดีจริงๆ แต่อย่างว่าครับถ้าผมไม่ใช่เจ้าของกิจการใหญ่โต ไปไหนต้องการให้ใครๆเรียกเสี่ย มีคนขายของให้ไว้ใจปล่อนเครดิตนานๆ ผมคงไม่ลงทุนซื้อมาใช้เอง เพราะค่าใช้จ่ายที่ตามมามันสูงกว่ารถญี่ปุ่นมาก ยิ่งถ้าสีเป็นรอยโดนขูดโดนขีดเข้าไปทีแทบร้องไห้กันเลยทีเดียว เวลาเอาเข้าศูนย์เค้าก็จัดเราเต็มที่ครับ เพราะเค้าคิดว่าเรามีเงิน (ก็ขับ Benz นี่) เช็คระยะเฉยๆ หมื่นต้นๆหรือเก้าพันปลายๆนี่ธรรมดามากๆ ใช้ไปต้องคอยภาวนาว่าอย่าเป็นไรนะ ขอเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องอย่างเดียวด้วยเถอะ  เพราะเวลาเปลี่ยนอะไรเราจะชอบคิดประมาณว่า เฮ้ยอะไรเนี่ยทำไม camry แค่ 1,500 แต่ทำไม benz ตั้ง 5,000 อะไรประมาณนั้น

เอาเป็นว่าจากประสบการณ์มนุษ์ยเงินเดือนวัยกลางคนอย่างผม ขอออกความเห็นว่า

อย่าไปเอามันมาเป็นของเราเลยครับ เป็นการลงทุนที่ศูนย์เปล่าสิ้นดี มีแต่ภาระและค่าใช้จ่ายที่ตามมาพร้อมกับมูลค่าที่ลดลง จริงอยู่ตอนซื้ออาจรู้สึกว่าเพิ่มอีกหน่อยได้ Benz แต่ มันไม่จบแค่นั้นครับ มาทางนี้แล้ว ต้องมีเงินให้ตลอด เพราะยังมีรายจ่ายตามมาอีกมากจนหมดอายุการใช้งาน เอาเป็นว่าตั้งแต่ประกันชั้นหนึ่งยันซ่อมบำรุงกันเลยทีเดียว เก็บเงินต้นไปลงทุนก่อนให้ดอกผลมันงอกเงย เพราะตอนนี้อายุก็ยังไม่เยอะ แล้วตอนนั้นค่อยดูอีกทีว่า เราพอเอาดอกเบี้ยหรือปันผลมาตอบสนองกิเลสตรงนี้ไหวรึเปล่าดีกว่าครับ ปลอดภัยกว่าครับ

แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา คือมีเหลือฟือ มาทำงานกินเงินเดือนพอขำๆ ผมแนะนำให้ไป e class ดีกว่าครับ กว้างกว่านั่งสบายดูดีกว่าชัดเจน

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ แต่ "อารมณ์มักจะมาก่อนเหตุผลเสมอ" 5555 "รถ = ลด" จริงๆ แต่อยากไปให้ถึงดวงดาวครับ

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 18:53:51 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากๆครับผมได้จอง accord 2.4 tech ไปเมื่อช่วงเย็นนี้เองครับ ได้อ่านคอมเม้นท์ในกระทู้นี้แล้ว ผมได้รู้ถึงความเป็นจริงของหลายๆด้าน ขอบคุณจากใจจริงครับ

ออฟไลน์ TerngST

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 19:43:24 »
C class kub สวยมากๆ

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 21:14:47 »
เลือกให้ตัวเองจิ้มไป c200

เลือกให้คนนั่งไปด้วยจิ้มไป accord