ผู้เขียน หัวข้อ: จองรถแล้วไม่อยากได้เลยใช้มุขยื่นไฟแนนไม่ให้ผ่านใช้ได้จริงหรอคับ  (อ่าน 5362 ครั้ง)

ออฟไลน์ npsplace

• Newbie
  • *
สืบเนื่องจาก กะทู้ ก่อนhttp://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,44072.0.html
มีหลายท่ช่วยเล่าานแนะนำให้ยื่นไฟแนนไม่ผ่าน มีท่านใดทำมาแล้วมั่งครับ ขอความรู้หน่อยครับ  ผมจะนำวิธีนี้ไปใช้ ถึงแม้ว่าจะน่าเกลียดไปหน่อย แตผมก็ต้องเลือกสิ่งที่ดีที่สุดคับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ rojsak2021

• Hero Member
เอ....ทางค่ายรถเขาจะจัดการเรื่องพวกนี้ให้อยู่แล้วและบางทีก็มีไฟแนนที่เป็นคู่สัญญาด้วย  ผมว่าไม่น่าจะได้

ออฟไลน์ mile

• Full Member
แล้วก่อนจองทำไมไม่คิดให้ดีก่อนครับ  ถ้าไม่แน่ใจก็ลองไปขอtest drive หรือศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับรถดูก่อน 

ออฟไลน์ SM.

อาจจะพอทำได้ครับ เวลายื่นเอกสารรายได้ต่างๆ แต่ถ้าเป็นพนักงาน office ก็ลำบากหน่อย slip เงินเดือนมี

ไม่แนะนำ ถ้าจะใช้วิธีทำให้ NCB เราไม่ดีนะครับ อันนั้นมันจะติดตัวไปอีกนาน ต่อไปเวลาไปกู้อะไร จะลำบาก

ผมว่า ลองใช้วิธียกเลิกจองไปตรงๆเถอะครับ

ออฟไลน์ Dubee

สนิดกับเซลล์ที่ศูนย์ หรือสนิดกับจนท.สินเชื้อแบงก์ ผมว่าคุยดูก่อนได้ไม่มีปัญหาครับ ผมว่าถ้าไปบอกให้แบงก์ไม่ให้ทำเรื่องกู้ผ่านแล้วไปหลอกศูนย์อีกทีว่าไม่พร้อมรับรถเพราะกู้ไม่ผ่านไรงี้ แบบนี้ถ้ารู้ภายหลังยิ่งน่าเกลียดเข้าไปใหญ่ครับ ไม่ดีครับอย่าทำเลย เอาเป็นว่าเรื่องแบบนี้ง่ายมากที่จะจบตรงเรื่องเจรจากันครับ ไม่ว่ากับศูนย์หรือกับแบงก์ก็ดี ผมเห็นมาเยอะละครับ จบสวยเพราะเจรจากันดีๆครับ อย่าเพิ่งคิดไปเองหรือคิดไปก่อนว่าจะน่าเกลียดไหม จะทำได้ไหม ทุกปัญหาในโลกแก้ไขได้แต่ต้องลองดูก่อนนะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ขายใบจองดูจะง่ายกว่านะครับ หรือยกเลิกใบจอง ก็น่าจะทำได้ และดีกว่าการไปหลอกว่าไฟแนนซ์ไม่ผ่าน

ออฟไลน์ Devil13

1.คุยกับเชลล์ก่อนครับ ว่าเราไม่พร้อนรับรถ(หาเหตุผลดีๆ)
2.ขายใบจอง เอาเงินคืนได้สักครึ่งก็ยังดีกว่าไม่ได้อะไรเลย

ออฟไลน์ Terng

จริงๆก็มีท่านนึงตอบไว้ให้แล้วในกระทู้นั้น ในแบบที่แฟร์ๆที่สุดทั้งสองฝ่าย (ศูนย์เค้าก็ต้องรักษาผลประโยชน์ของเขาเช่นกัน ไม่ต่างจากคุณครับ จะพูดว่าคุณต้องเลือกสิ่งที่ดีที่สุดไว้ก่อนก็ไม่ถูกครับ)

อ้างถึง
จริงๆแล้วตอนที่คุณจองไป เท่ากับว่าคุณพอใจในราคาและเงื่อนไขแล้วครับ

ปัญหาอยู่ที่ว่า หลังจากนั้น ดันไปเจอเจ้าอื่นที่ขายถูกกว่า

ถ้าขอเงินจองคืนดื้อๆเลย ผมว่าก็ดูไม่แฟร์กับทางศูนย์และเซลล์นะครับ

กรณีแบบนี้ ผมแนะนำให้พบกันครึ่งทาง ขอเงินจองคืนซัก 50,000 (ในเมื่อคุณยินดีที่จะทิ้ง 50,000 อยู่แล้ว)

ทางศูนย์และเซลล์ ก็น่าจะ Happy

หรือถ้ายังมองว่ามากไปลอง offer เซลล์ ซัก 20,000 ก่อน บอกทำเรื่องถอนจองให้หน่อย

20,000 นี้ก็ถือว่าให้ค่าคอมเซลล์เค้าไปครับ

ยังไงก็เก็บไว้เป็นบทเรียนแล้วกันครับว่าการจองรถทั้งที ถ้าเงินยังไม่วางจองลงไป เราเป็นใหญ่ครับ ถ้าวางจองไปแล้ว ตกลงไปแล้ว ศูนย์เป็นใหญ่ครับ ยังไงก็ขอให้หาทางออกที่ดีๆได้แล้วกันครับผม แต่จะทำอะไร ก็คิดถึงวันที่เราตัดสินใจวางจองไปแล้ว มันก็ไม่แฟร์กับศูนย์เช่นกัน ใจเค้าใจเราครับ ไม่ศึกษาให้ดีก่อนมาวางจอง พอมาเจอของถูกกว่า มันก็ไม่แฟร์ถ้าจะมาถอนจองเต็มจำนวนน่ะครับ ลองดูแบบที่ผมยก quote มาน่าจะแฟร์กับทั้งสองฝ่ายมากสุดครับ (เป็นผมถ้าผิดที่ผมเอง ก็คงเจรจาแบบในความเห็นที่ผมยกมานี่แหละครับ ส่วนที่เราผิด ก็ต้องรับผิดชอบกับศูนย์ไป เขาเสียโอกาสในการขาย การได้เงินหนิครับ เป็นเพราะเราไปวางจอง)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ไม่แน่ใจว่ามีผลต่อการยื่นไฟแนนซ์(อื่นๆ)ครั้งต่อไปหรือเปล่านะ

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member
ไม่แน่ใจว่ามีผลต่อการยื่นไฟแนนซ์(อื่นๆ)ครั้งต่อไปหรือเปล่านะ

มีครับ ถ้าจัดไฟแนนช์แล้ว รอบนึง ถ้าจัดซ้ำอีกรอบจะติด แท็กกิ้ง ประมาณว่ามีไฟแนนช์อื่นเคยตรวจสอบประวัติเครดิตมาก่อนแล้ว ยังไม่ผ่านหรือไม่มีการรับรถ
ไฟแนนช์ที่สองก็จะเจอแท็กกิ้งตัวนี้ ก้อจะมีปัญหาว่าเคยจัดไปแล้วทำไมไม่รับรถ ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับไฟแนนช์ใหม่ว่าเขาจะฟังเหตุผลเรามั้ย ถ้าเคลีย ผลผ่าน ได้ก็จบรับรถกันไป  ส่วนเรืองไฟแนนช์กับดีเลอร์เขาเข้าข้างกันอยู่แล้ว ถ้าเราบอกตรงๆเลยว่าไม่อยากให้ผลผ่าน หรือไม่ให้ความร่วมมือ ทั้งเรื่อง เอกสาร การตรวจสอบหน้างาน ไฟแนนช์กับดีเลอร์เขาสื่อสารกันตลอดอยู่แล้ว เขาจะมองว่าเราผิดเงื่อนไขแล้วเราก้อจะไม่ได้เงินจองคืน
2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ Headman

เป็นผมน่ะ ตรงๆ เลยครับ

บอกตรงๆ เลย เรามีปัญหาทางด้านกาเงินครับ ไม่พร้อมอย่างแรง  ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมพูดตรงๆเลย ไม่อยากรอ มีอีกที่มีรถพร้อมออกเลย แต่คุยกันดีๆ บอกเค้าให้เข้าใจ

เค้าก็เข้าใจแล้วทำเรื่องคืนเงินให้ครับ เซลคนนี้ดีจริงๆ คงเป็น1ใน100

ตอนหลังจะไปซื้ออีกคันกับเค้า แต่เค้าก็ลาออกไปแล้ว