ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเติมลมไนโตรเจนครับ  (อ่าน 8856 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
เติมลมไนโตรเจนมันดีกว่าเติมลมธรรมดายังใงครับ ไปหาอ่านมามันบอกไนโตรเจนไม่ขยายตัวเหมือนอากาศ  แล้วมันเห็นผลชัดเจนแค่ใหน อากาศขยายตัวมีผลยังใงต่อล้อครับ แล้วลมไนโตรเจนควรเติมบ่อยแค่ใหน ตอนนี้ผมเติมลมสัปดาห์ละครั้ง วิ่งวันนึงขั้นต่ำ10กิโลเมตร สูงสุดประมาณ100กิโลเมตร นานๆจะออกต่างจังหวัดสักครั้ง ควรเติมลมไนโตรเจนหรือเปล่า ตอนนี้ผมไม่เติมก็ใช้รถได้ไม่มีปัญหา แต่เห็นมีร้านเติมไนโตรเจนแถวบ้าน มันก็เลยสนใจครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการเติมลมไนโตรเจนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 14:36:45 »
รถที่บ้านมีทั้งเติมลมไนโตรเจน และก็ลมธรรมดา
ส่วนตัว ผมแยกความแตกต่างไม่ออกตอนขับรถครับ
แต่เท่าที่สังเกตจะพบว่า ถ้าเติมไนโตรเจนแล้ว แทบไม่ต้องไปสนใจเลยครับ เติมความดันลมยางไว้เท่าไหร่ 3 เดือนไปเช็คอีกทีก็ลดลงประมาณ 1-2 ปอนด์เท่านั้น
ส่วนลมธรรมดา วิ่งไปสักเดือน ลองเช็คจะพบว่าลดลงประมาณ 2 ปอนด์ครับ

ถามว่าคุ้มมั๊ยที่จะเติม ถ้าตอนซื้อยางเค้ามีแถมมาให้ ก็ใช้ไปเถอะครับ
แต่ถ้าต้องเสียเงินเพื่อเติมลมไนโตรเจน ผมว่าเติมลมธรรมดาที่ฟรีดีกว่าครับ

ออฟไลน์ chinjung

Re: สอบถามเรื่องการเติมลมไนโตรเจนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 14:38:25 »
ผม ก็เติมลมไนโตรเจนครับ เพราะเห็นเค้าบอกกันว่าจะทำให้เสียงยางเบาลง วิ่งดีขึ้น แล้วก็ล้อไม่ร้อนครับ แล้วอีกอย่าง3เดือนเติมทีเค้าบอกมานะครับ

ปล.เค้านี่คือพนักงานที่เติมลมไนโตรเจน

ปล.2 ค่าเติม200บาทครับ4ล้อ

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 14:42:55 »
ขอตอบแบบง่ายๆนะครับ เติมลมไนโตรเจนมันเสถียรกว่า ความดันไม่ค่อยเปลี่ยนไปตามอุณหภูมิ ไม่ค่อยซึมออก เช็คประมาณเดือนละครั้งครับ

แต่ผมว่าถ้าไม่ค่อยได้เดินทางไกล ไม่บรรทุกหนัก ไม่ใช้ความเร็วสูงๆ ใช้รถทุกวัน หรือมีเวลาเช็คลมยางทุกอาทิตย์อย่างคุณ ใช้ลมธรรมดาก็เพียงพอครับ

สำหรับผมก็ใช้รถแบบนี้เหมือนกัน แต่เดือนนึงเช็คแค่หนเดียว แรงดันลมยางยังไม่เปลี่ยนเลยครับ

ออฟไลน์ infoman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 15:12:10 »
เติมลมไนโตร เพราะลมน่าจะสะอาดกว่า ตามปั้มที่ไม่ค่อยได้ดูแลกรอง น้ำ ทำให้ลมมีความชื้น นอกนั้นตาม ข้างบน ความชี้นในลมยาง
เมื่อยางร้อนมันจะขยายตัว เป็นแรงดัน เหมือนหม้อความดันทำให้ความดันลมยางสูงขึ้นทำให้โครงสร้างยาง เป็นสนิม ได้

ทดสอบได้โดยเติมลมไนโตร วัดแรงดันไว้ก่อน เดินทาง ไกล ไปถึงจอดวัดทันที ดูว่าแรงดันมันเป็นอย่างไร 

ออฟไลน์ g_abac

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 15:23:38 »
ส่วนตัว เมื่อเติมไนโตรเจนแล้ว เช็คลมยางเดือนละครั้งครับ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 15:24:36 »
ผม ก็เติมลมไนโตรเจนครับ เพราะเห็นเค้าบอกกันว่าจะทำให้เสียงยางเบาลง วิ่งดีขึ้น แล้วก็ล้อไม่ร้อนครับ แล้วอีกอย่าง3เดือนเติมทีเค้าบอกมานะครับ

ปล.เค้านี่คือพนักงานที่เติมลมไนโตรเจน

200 บาทนี่ค่าเติมครั้งแรกใช่มั้ยครับ

ของผมเติมครั้งแรกล้อละ 50  แล้วครั้งต่อไป อัดลมเพิ่มล้อละ 5

ส่วนเรื่องการวิ่งนั้น ผมว่ามันไม่ต่างกัน แต่เรื่องที่ลมรั่วนั้อยนั้นจริง 100% ครับ
(รถผม 4 - 6 เดือนเติมที เพิ่มความสะดวกในการดูแลรถได้มากมาย)

ป.ล.อันที่จริง ถ้าวิ่งรถมากๆ ก็เติมลมไนโตรเจนตอนเปลี่ยนยางแล้วตอนสลับล้อก็ค่อยอัดลมใหม่เอาล่ะกันครับ
ที่ร้านยางเค้าอัดฟรี (ครบรอบ 4 เดือนพอดี) ;D

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 15:34:43 »
เติมที บีควิ๊กครับ 120 (ร่วมรายการกับเอไอเอส) เติมได้ 6 เดือน  ;D

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 15:42:19 »
ผมเติมไนโตรเจนมาสี่เดือนแล้ว ลมยางยังเหมือนเดิมอยู่เลย วิ่งนุ่มกว่าลมยางทั่วไปนิดนึง

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 15:47:20 »
เติมลมไนโตร เพราะลมน่าจะสะอาดกว่า ตามปั้มที่ไม่ค่อยได้ดูแลกรอง น้ำ ทำให้ลมมีความชื้น นอกนั้นตาม ข้างบน ความชี้นในลมยาง
เมื่อยางร้อนมันจะขยายตัว เป็นแรงดัน เหมือนหม้อความดันทำให้ความดันลมยางสูงขึ้นทำให้โครงสร้างยาง เป็นสนิม ได้

ทดสอบได้โดยเติมลมไนโตร วัดแรงดันไว้ก่อน เดินทาง ไกล ไปถึงจอดวัดทันที ดูว่าแรงดันมันเป็นอย่างไร 
ประเด็นหลักที่ผมรู้มาก็เหมือนกันครับคือเรื่องความชื้น ซึ่งเป็นตัวทำให้เกิดปัญหา
เพราะจะว่าไปลมปกติก็มีไนโตรเจนเกือบ 80% แล้ว ส่วนที่บอกว่าเป็นลมไนโตรเจนก็คงมีเต็มที่สัก 90กว่า%
ดังนั้นเรื่องที่ว่าเติมไนโตรเจนแล้วดีกว่ามักไม่ได้เกิดจากตัวไนโตรเจน แต่เกิดจากเรื่องความชื้นครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 16:32:35 »
เติมมาหลายคันแล้ว เคยลองเอาลมออกแล้วเติมล้อเดิมรู้สึกว่านุ่มกว่าลมธรรมดาครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ infoman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 16:58:52 »

200 บาทนี่ค่าเติมครั้งแรกใช่มั้ยครับ

ของผมเติมครั้งแรกล้อละ 50  แล้วครั้งต่อไป อัดลมเพิ่มล้อละ 5

ส่วนเรื่องการวิ่งนั้น ผมว่ามันไม่ต่างกัน แต่เรื่องที่ลมรั่วนั้อยนั้นจริง 100% ครับ
(รถผม 4 - 6 เดือนเติมที เพิ่มความสะดวกในการดูแลรถได้มากมาย)

ป.ล.อันที่จริง ถ้าวิ่งรถมากๆ ก็เติมลมไนโตรเจนตอนเปลี่ยนยางแล้วตอนสลับล้อก็ค่อยอัดลมใหม่เอาล่ะกันครับ
ที่ร้านยางเค้าอัดฟรี (ครบรอบ 4 เดือนพอดี) ;D

เติมร้าน B สีเหลือๆ 6 เดือน 100 กี่ครั้งก็ได้ ทุกสาขาทั่วประเทศ ที่เลือก เจ้านี้เพราะ มีใกล้บ้านใกล้ที่ทำงาน สาขาเยอะมีทั่วประเทศ เดินทางไกลเช็คลมก่อนเดินทางไปกลับ
สะดวก

ออฟไลน์ Direct

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 19:23:46 »
ที่บ้านเติมทั้ง 2 ลมครับ แต่ที่รู้สึก และเห็นผลจริงๆก็เรื่อง
1. ความนุ่ม มันจะนุ่มกว่าลมธรรมดาจริงๆครับ
2. ความร้อนภายในยาง เวลาวิ่งไกลๆ แล้วลองเติมลม ลมปกติมันจะพุ่งราวๆ 36-37 psi แต่ถ้าเป็นไนโตรเจน มันจะอยู่ที่ราวๆ 34-35 psi (โดยประมาณนะครับ)
ปล. ผมเติมลมตั้งต้นที่ 33 psi ครับ
ปล2. ถ้าเป็นรถบ้านปกติ เรื่องความร้อนมาก-น้อย คงไม่เป็นผลเท่าไหร่ แต่พวกบรรทุกหนักๆ อัดกัน 80 psi ขึ้นน่าจะเห็นผลครับ

ออฟไลน์ Family man

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 09:37:48 »
เรื่องที่เห็นผลชัดเจนเลยคือไม่ต้องเติมลมบ่อยครับ  รถแฟนผม6เดือนไม่ต้องเติมเลยถ้าเป็นลมธรรมดา2-3เดือนต้องเติมแล้ว
ถ้าให้ดีควรหาร้านยางใกล้ๆที่มีบริการเติมลมฟรีครับ อย่างผมก็เจอที่auto8 เติมฟรีตลอด

ออฟไลน์ Fat

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 16:08:28 »
ส่วนตัวไม่พบความแตกต่างระหว่างลมธรรมดากับลมไนโตรเจนเลยครับ แยกไม่ออกจริง

ผมเติมลมไนโตรเจนกับรถคันที่ใช้ออกต่างจังหวัด คือรถคันนี้ปกตินานๆจะขับที อาทิตย์นึงใช้แค่วันหรือ2วันต่อสัปดาห์ ที่เติมรถคันนี้เพราะอยากลองดูประสิทธิภาพของลมไนโตรเจน ที่ได้ยินมาว่ามันช่วยควบคุมอุณหภูมิของยางได้ดีและอยู่ได้นานกว่าลมธรรมดาและรถคคันนี้ใช้วิ่งต่างจังหวัด ก็เลยกลัวเรื่องความร้อนสะสมในยางด้วย.

แต่จากการใช้งานมาเกือบๆ2ปีกับลมไนโตรเจน ผมก็แยกไม่ออกนะ ว่าขับแล้วแตกต่างยังไง เพราะเท่าที่เช็ดลมยางดูประมาณ2เดือนครั้ง มันก็ลดลงไป2-3ปอนด์ พอๆกับลมยางธรรมดาที่ผมเช็คกับรถคันอื่นๆของที่บ้านเลย แต่ลมธรรมดาอาจลดลงไปมากกว่านั้นนิดนึง สรุปแล้วผมยังไม่ทราบความแตกต่างครับ

ปล..ผมเติมลมไนโตรเจนกับBQ...เหมือนกัน จ่ายเงินตอนเติมครั้งแรก100หรือ200จำไม่ได้ สามารถเติมได้ฟรี6เดือน แต่ทุกวันนี้ ผ่านมาเกือบ2ปี ผมก็ยังเติมลมไนโตรเจนฟรีอยู่เลย ผมก็แค่ให้เหรียญ10บาท ทุกครั้งหลังเติมเสร็จ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 17:30:05 »
รถผมเติมลมไนโตรเจน เช็คเดือนละครั้งครับ
ต่างกัน
ลมไนโตรเจน วิ่งแล้ว ยางไม่ค่อยร้อน ลดภาวะยางระเบิด 
ลมธรรมดา วิ่งแล้ว ลมจะขยายตัว ยางร้อนมาก มีโอกาสยางระเบิดมากกว่าครับ

รถ บขส. วิ่งระยะทางไกลๆ ยังเติมลมไนโตรเจนเลย เติมที่ 100 กว่าปอนด์ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 21:00:59 »
ผมใช้ไนโตรตลอดครับ

200บาทใช้ได้เป็นปีๆเลย(พนักงานไม่ค่อยดูวันหมดอายุ)

ส่วนอื่นๆไม่แน่ใจครับ แต่ความร้อนค่อนข้างชัดเจน