ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยทีครับ น้ำมันหมดเร็วผิดปกติ  (อ่าน 6418 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ช่วยทีครับ น้ำมันหมดเร็วผิดปกติ
« เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 22:36:35 »
ขออธิบายเหตุการหน่อยครับ

คือผมซื้อ Nissan Sylphy มือสองมา ขับปกติดีแต่ขับได้ไม่นาน (1 วัน)ก็เอาไปจูน Real-time เพื่อแก้อาการคันเร่งอืด เลยไม่รู้ว่าก่อนจูนอัตรากินน้ำมันเป็นยังไงบ้าง ซึ่งเคยจูนกับจูนเนอร์คนเดียวกันนี้กับรถอีกคันซึ่งเป็น Almera พบว่าโดยรวมประหยัดขึ้น ถ้าเติม Gasohol 95 ไปขับที่หมายได้เกือบ 4 รอบหรือประมาณเกือบ 600 กิโล หน้าปัดขึ้นว่ากินที่ 14.9 km/l โดยทั่วไปเป็ยการขึ้นมอเตอร์เวย์ซะส่วนมาก

ทีนี้กลับมาที่ Sylphy ครับ ตัวเลขก็ขึ้นประหยัดดีครับ โดยเฉลี่ยอยู่ที่ 15.9 km/l เวลาขับที่ 120 ออกจะประหยัดกว่า  Almera ด้วยซ้ำ แต่! ระยะขับจริงมันไม่เป็นตามตัวเลขนี่สิครับ พบว่าสัปดาห์นึงผมต้องเติมน้ำมันบ่อยกว่าเมื่อก่อน เลยลองวัดดูวันนี้ ปรากฏว่าขับ 194 กิโล ใช้น้ำมันไป 16.9 ลิตรครับ เท่ากับว่าผมขับจริงได้แค่ 11.5 กิโลเมตร/ลิตรเท่านั้นเอง ซึ่งเป็นตัวเลขที่ห่างจากตัวเลขบนหน้าปัดมากๆ

เลยสงสัยว่าอาการแบบนี้มันเกิดได้จากอะไรบ้างครับ ก่อนหน้านี้เคยมีไฟ Check Engine ขึ้นว่าท่อ CAT มีปัญหา แต่เข้าไปให้ทางศูนย์ทำความสะอาดให้ไฟก็หายไปครับ

แบบนี้ควรจะเช็คที่ไหนดีครับ ว่าสาเหตุเกิดจากอะไร เดือนนี้ค่าน้ำมันมากกว่าเดิม 50% เลยครับ

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
Re: ช่วยทีครับ น้ำมันหมดเร็วผิดปกติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 00:05:31 »
ถ้าเพิ่มขึ้นขนาด 50% ควรเช็คที่ศูนย์ล่ะครับ ไม่ปกติอย่างแรง
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ benzz

• Newbie
  • *
Re: ช่วยทีครับ น้ำมันหมดเร็วผิดปกติ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 00:20:52 »

คือผมซื้อ Nissan Sylphy มือสองมา ขับปกติดีแต่ขับได้ไม่นาน (1 วัน)ก็เอาไปจูน Real-time เพื่อแก้อาการคันเร่งอืด เลยไม่รู้ว่าก่อนจูนอัตรากินน้ำมันเป็นยังไงบ้าง ซึ่งเคยจูนกับจูนเนอร์คนเดียวกันนี้กับรถอีกคันซึ่งเป็น Almera พบว่าโดยรวมประหยัดขึ้น ถ้าเติม Gasohol 95 ไปขับที่หมายได้เกือบ 4 รอบหรือประมาณเกือบ 600 กิโล หน้าปัดขึ้นว่ากินที่ 14.9 km/l โดยทั่วไปเป็ยการขึ้นมอเตอร์เวย์ซะส่วนมาก

ทีนี้กลับมาที่ Sylphy ครับ ตัวเลขก็ขึ้นประหยัดดีครับ โดยเฉลี่ยอยู่ที่ 15.9 km/l เวลาขับที่ 120 ออกจะประหยัดกว่า  Almera ด้วยซ้ำ แต่! ระยะขับจริงมันไม่เป็นตามตัวเลขนี่สิครับ พบว่าสัปดาห์นึงผมต้องเติมน้ำมันบ่อยกว่าเมื่อก่อน เลยลองวัดดูวันนี้ ปรากฏว่าขับ 194 กิโล ใช้น้ำมันไป 16.9 ลิตรครับ เท่ากับว่าผมขับจริงได้แค่ 11.5 กิโลเมตร/ลิตรเท่านั้นเอง ซึ่งเป็นตัวเลขที่ห่างจากตัวเลขบนหน้าปัดมากๆ

เลยสงสัยว่าอาการแบบนี้มันเกิดได้จากอะไรบ้างครับ ก่อนหน้านี้เคยมีไฟ Check Engine ขึ้นว่าท่อ CAT มีปัญหา แต่เข้าไปให้ทางศูนย์ทำความสะอาดให้ไฟก็หายไปครับ

แบบนี้ควรจะเช็คที่ไหนดีครับ ว่าสาเหตุเกิดจากอะไร เดือนนี้ค่าน้ำมันมากกว่าเดิม 50% เลยครับ
เติมหัวจ่ายน้ำมันอันเดิมไหมคับ แล้วไปจูนมาด้วย ใส่กล่องรึเปล่า ถ้าใส่กล่องก็คงไม่เหมือนเดิมหรอกคับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 00:28:33 »

เติมหัวจ่ายน้ำมันอันเดิมไหมคับ แล้วไปจูนมาด้วย ใส่กล่องรึเปล่า ถ้าใส่กล่องก็คงไม่เหมือนเดิมหรอกคับ
หมายถึงหัวจ่ายที่ปั๊มเหรอครับ คนละอันครับเปลี่ยนปั๊มสลับอยู่ 2-3 ที่

ส่วนกล่องไม่ได้ใส่ครับ ทุกอย่างเดิมๆ หมดครับ แค่จูนมา แต่ตัวเลขอัตรากินน้ำมันบนหน้าปัดเพี้ยนจากความจริงมากครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 07:11:02 »
อัตราใช้เชื้อเพลงที่แสดงในรถ เป็นการใช้โปรแกรมเดิม  แต่กล่องจูนหนา.....

หากไม่เชื่อลองถอดหัวเทียนออกดูได้ครับ  สีน่าจะเข้มกว่าเดิมเยอะ

แก้ง่าย ๆ แฟลชกล่องกลับไปเป็นค่าเดิม  จบครับ...

ออฟไลน์ poon japan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 09:32:32 »
ใช้รุ่นนี้เหมือนกันค่ะ ดูแล้วน่าจะปรกติ

รุ่นนี้เกย์น้ำมันช่องแรกจะลงเร็วมากแต่ช่วงครึ่งหลังจะช้า

ถ้าถังโชว์  เติมกลับอยู่ระหว่าง 36-40 ลิตร ที่บอกว่าถัง 52 ลิตร จริงๆ แค่ 42 ลิตร เพราะอีก 10 ลิตรจะสำรองไว้แช่ปั๊มติ๊ก ประมาณรี้อะค่ะ

ส่วนที่ตัวเลขเฉลี่ยไม่ตรงกับเติมกลับจริงต้องรีเซ็ตค่าที่แป้นพวงมาลัยที่มีเครื่องหมายรูปสี่เหลี่ยมซ้อนกัน กดค้างไว้ จะรีเซ็ตกลับมาเป็นศูนย์   ยิ่งถ้าขับในเมือง+นอกเมืองสลับกันค่าอาจเพี้ยนได้ เพราะการคำนวนจะคำนวนจากกิโลเมตรที่ขับทั้งหมดหารเฉลี่ย จริงๆ ถ้าเติม 91 ระบบถือว่าคำนวนได้ใกล้เคียงนะค๊ะ

อัตราการกินน้ำมันใช้ 1.8v ในเมือง 10.5-13 โล/ลิตร  นอกเมือง ขับ 100-120 ได้ 16.5-18 โล/ลิตร สบายๆ ขับนิ่มๆ นะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 10:37:25 »
ใช้รุ่นนี้เหมือนกันค่ะ ดูแล้วน่าจะปรกติ

รุ่นนี้เกย์น้ำมันช่องแรกจะลงเร็วมากแต่ช่วงครึ่งหลังจะช้า

ถ้าถังโชว์  เติมกลับอยู่ระหว่าง 36-40 ลิตร ที่บอกว่าถัง 52 ลิตร จริงๆ แค่ 42 ลิตร เพราะอีก 10 ลิตรจะสำรองไว้แช่ปั๊มติ๊ก ประมาณรี้อะค่ะ

ส่วนที่ตัวเลขเฉลี่ยไม่ตรงกับเติมกลับจริงต้องรีเซ็ตค่าที่แป้นพวงมาลัยที่มีเครื่องหมายรูปสี่เหลี่ยมซ้อนกัน กดค้างไว้ จะรีเซ็ตกลับมาเป็นศูนย์   ยิ่งถ้าขับในเมือง+นอกเมืองสลับกันค่าอาจเพี้ยนได้ เพราะการคำนวนจะคำนวนจากกิโลเมตรที่ขับทั้งหมดหารเฉลี่ย จริงๆ ถ้าเติม 91 ระบบถือว่าคำนวนได้ใกล้เคียงนะค๊ะ

อัตราการกินน้ำมันใช้ 1.8v ในเมือง 10.5-13 โล/ลิตร  นอกเมือง ขับ 100-120 ได้ 16.5-18 โล/ลิตร สบายๆ ขับนิ่มๆ นะ

ผมกดรีเซ็ตใหม่ตอนเริ่มออกเดินทางครับ เป็นการขับนอกเมืองขึ้นมอเตอร์เวย์ ก็ขับที่ 120 แถวนั้นไม่เกินครับ เพราะกลัวใบสั่ง โดนมาหลายใบละ
เครื่องผม 1.6 ด้วยครับน่าจะประหยัดกว่า ที่ว่าไม่จริงคือรีเซ็ตเริ่มใหม่แล้วได้ 15.9 แต่พอวัดจริงได้ 11.5 น่ะครับ อันนี้วัดจากเติมเต็มถึง ขับไป-กลับ แล้วเติมคืนครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 10:38:25 »
อัตราใช้เชื้อเพลงที่แสดงในรถ เป็นการใช้โปรแกรมเดิม  แต่กล่องจูนหนา.....

หากไม่เชื่อลองถอดหัวเทียนออกดูได้ครับ  สีน่าจะเข้มกว่าเดิมเยอะ

แก้ง่าย ๆ แฟลชกล่องกลับไปเป็นค่าเดิม  จบครับ...

เดี๋ยวลองดูครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 11:49:16 »
เขย่าถังหรือยังครับ? ตอนเติมไปตอนแรก อาจจะมีลมในถัง ตอนเติมครั้งที่สอง ลมไม่มี น้ำมันมันก็เข้าเยอะกว่า มันเลยต้องเติมเยอะขึ้นกว่ารอบแรก

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 12:36:23 »
เขย่าถังหรือยังครับ? ตอนเติมไปตอนแรก อาจจะมีลมในถัง ตอนเติมครั้งที่สอง ลมไม่มี น้ำมันมันก็เข้าเยอะกว่า มันเลยต้องเติมเยอะขึ้นกว่ารอบแรก

เขย่ายังไงนะครับ

ออฟไลน์ poon japan

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 13:44:43 »
เพื่อความแน่ใจน่าจะต้องลองทดสอบซ้ำ ก่อนทำการสรุปสมมิติฐาน  :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 15:24:30 »
ไอ้ตัวเลขเพี้ยนผมก็เคยมาแล้วครับ

หน้าจอขึ้น 30km/l แต้ใช้จริงไม่ถึง9ด้วยซ้ำครับ

ลองให้เกน้ำมันตกแล้วเติมสัก500 วิ่งจนเกตกอีกครั้งว่าได้กี่กิโลครับ ลองเทียบกับอัลเมร่าดู

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 19:14:12 »
ผมว่าลองใหม่ ใช้จนหมดถังแล้วซัก2-3รอบมาดูค่าเฉลี่ยดีกว่าครับ. ลองแค่ร้อยกว่าโลเติมกลับสิบกว่าลิตรโอกาสเพี้ยนมันสูงมากเพราะตัวหารมันน้อย เติมกลับต่างกันนิดเดียวหารแล้วผิดกันบานเลยยกเว้นจะเติมจนถึงคออะครับ

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 20:04:12 »
ค่าน้ำมันที่เพิ่มจากเดิม 50% นี่คือเพิ่มจากเดิมที่ใช้ Almera ใช่ไหมครับ ถ้า almera เคยใช้เดือนละ 1000  พอใช้ Sylphy ตกเดือนละ 1500
ไม่ใช่เพิ่มหลังจากไปจูนมา
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 15:28:45 »
นั่นไง ไม่ได้เขย่าถังก่อน

เนื่องจากเวลาเราใช้รถไป พอน้ำมันหมด มันมีอากาศอยู่ในถัง และถังน้ำมัน ไม่ได้ออกแบบมาเป็นทรงขวด อากาศจะได้ไหลขึ้นด้านบนเวลาเติมน้ำมันแทนที่ลงไป

ฉะนั้น อากาศจะไปแทรกเบียดอยู่ตามซอกหลืบต่างๆ ถ้าครั้งแรกที่เราเติม เราดันไม่ได้เขย่าถัง แน่นอนครับ น้ำมันเต็มถัง + อากาศส่วนหนึ่ง

พอวิ่งไปได้สักระยะ รถเกิดการสั่นสะเทือนบ้าง ขย่มบ้าง อากาศมันก็ผุดๆ ไหลมาออกตรงคอถัง น้ำมันก็ไหลลงไปแทนที่ ลูกลอยก็ตกลงอย่างรวดเร็ว

แถมพอเราไปเติม ถ้าเติมจังหวะพอดี๊ พอดี ที่อากาศที่มันแทรกอยู่ สามารถปลิ้นออกมาได้ น้ำมันที่เข้าไปแทนที่ เลยมากกว่าครั้งก่อน

อัตราสิ้นเปลืองเลยเยอะขึ้น

วิธีเขย่าถัง เปิดฝากระโปรงท้าย นั่งขย่มๆๆๆๆๆๆๆๆ หยุด เติมจนถึงคอถัง ขย่มๆๆๆๆๆๆๆ น้ำมันจะไหลลงไปอีก ก็เติมลงไปอีกจนกว่าขย่มแล้วมันจะไม่ลง

ไม่งั้นคุณจิมมี่จะไม่บ่นเรื่องเทสท์อัตราสิ้นเปลืองหรอกครับ เพราะรถบางรุ่นขย่มแล้วเพี้ยน เหนื่อยเปล่า

ออฟไลน์ pattra

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 16:23:41 »

วิธีเขย่าถัง เปิดฝากระโปรงท้าย นั่งขย่มๆๆๆๆๆๆๆๆ หยุด เติมจนถึงคอถัง ขย่มๆๆๆๆๆๆๆ น้ำมันจะไหลลงไปอีก ก็เติมลงไปอีกจนกว่าขย่มแล้วมันจะไม่ลง

ไม่งั้นคุณจิมมี่จะไม่บ่นเรื่องเทสท์อัตราสิ้นเปลืองหรอกครับ เพราะรถบางรุ่นขย่มแล้วเพี้ยน เหนื่อยเปล่า

ข้อมูลอัตราสิ้นเปลือง ดูไว้เป็นข้อมูลคร่าวๆก็พอ
HLM ก็มีบางรีวิว ที่ว่าลองวัดอัตราสิ้นเปลืองแล้วได้ค่านึง พอลองทดสอบอีกครั้งแล้วได้อีกค่านึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2019, 18:03:49 โดย pattra »