ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติเวลาเห็น bigbike ขี่ผ่านไป ทำไมถึงมีบางคัน(หลายคัน)ชอบมาแข่งด้วย  (อ่าน 18180 ครั้ง)

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
ผมขับ suzuki inazuma เวลาออกทริป เมื่อพวกผมแซงไปแล้ว คันที่โดนแซงชอบตามมาขับจี้

เพราะว่าผมกับเพื่อนๆขับ 2 ล้อ มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุได้สูง ก็เลยต้องเร่งความเร็วหนีหรือไม่ก็หลบให้

ซึ่งเค้าก็คิดว่าเราจะแข่งด้วยเป็นแบบนี้ตลอด

ซึ่งเวลาผมขับรถยนต์เวลาเห็นรถ bigbike ผ่านมา ผมก็จะหลบให้ทุกครั้ง เพื่อป้องกันอุบัติเหตุ

ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
คงแล้วแต่คนล่ะครับ ผมไม่ยุ่งด้วยล่ะ เห็นว่ามันอันตรายเหมือนกัน แต่ถ้าขับกันแบบนี้ก็ต้องให้ตัวเองปลอดภัยไว้ก่อนนะครับ ไม่ใช่ฝากความปลอดภัยให้คนอื่นเพราะเราไม่สามารถรู้ได้ว่าคนอื่น จะทำอะไรกับความปลอดภัยเราหรือเปล่า

ออฟไลน์ CRO

เคยขับ bigbike เหมือนกันครับแต่ไม่เคยเจอแบบที่ว่า
ปัจจุบันถ้าเจอขับอยู่ จะขับตามไปดูเรื่อยๆห่างๆครับ  :D

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
ด้วยความห้าวของคนล้วนๆ ครับ..... ประมาณว่าเห็นบิ๊กไบค์แซงผ่านไปแล้วคะนองอยากลองวัดกำลังดูประมาณนั้นอ่ะครับ

ผมคนนึงทีค่อนข้างห่วงพวกมอเตอร์ไซค์มากกว่าห่วงตัวเอง(เพราะของเขามันแค่สองล้อ ล้มง่าย) จนกลายเป็นนิสัยเสียๆ ไปแล้วอ่ะ โช้คข้างซ้ายแตกบ่อย(หลบไม่พ้นจึงต้องลงหลุมแทน) เพราะมัวแต่ใจดีให้พวกมอเตอร์ไซค์เนี่ยแหล่ะ แต่ในทางตรงข้ามรถใหญ่อย่างผมแทบไม่เคยได้รับน้ำใจจากพวกมอเตอร์ไซค์เลยสักนิด

ว่ากันว่าชาวบิ๊กไบค์นั้นขับขี่มีน้ำใจมากกว่าพวกมอเตอร์ไซค์รุ่นเล็กอ่ะครับ(อันนี้ขอบ่นนอกเรื่องครับ แหะ แหะ)
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าตอบกันด้วยภาษาชาวบ้านๆ ก็คงต้องใช้คำว่า "พวกนั้นมันเสี้ยน อยากลองของ" หนะครับ

คือ สิ่งที่หลายๆคนเจอกันมา ก็คือ
ในขณะที่ มีกลุ่ม บี่ Bigbike ดีๆ ก็เยอะ
แต่ก็มีบางคน บางกลุ่ม ขี่ไล่ตามกัน 3-4 คัน ไล่แซงรถเก๋ง อย่างฉวัดเฉวียน
อันนี้ ผมเองก็เพิ่งเจอกับตัวเองมาหมาดๆ เมื่อสัปดาห์ก่อน แต่ไม่คิดจะไล่ตามไป
เพราะรู้ดีว่า ไม่ใช่เรื่องเลยที่จะต้องไปทำอะไรห่ามๆ ตามคนที่ทำอะไรห่ามๆอยู่

รถเก๋งบางคัน ก็คงเกิดอาการต่อมหมั่นไส้อักเสบ
หรือไม่ ก็อยากจะประลองกำลังกับรถพวกนี้ สนุกๆ โดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์

พวกรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ในสังคมไทย ยิ่งเพิ่มจำนวนมากขึ้นทุกที
ในทุกสังคม ในทุกกลุ่มชน

เราได้แต่ป้องกันตัวเราเองอาไว้ ให้ปลอดภัยดีกว่าครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ตอบง่ายเลยครับว่า Big Bike นั้นมัน"ดูด"ครับ

ดูดสายตา เพราะเด่นกว่าใครในถนน
ดูดโสตประสาท ด้วยเสียงที่ดังเด่นกว่ารถบ้านๆ
และการขับขี่ฉวัดเฉวียนของบางกลุ่มที่ ดูดอวัยวะเบื้องล่างอีกด้วย..

วิธีขับที่ดีก็คือ ขับเกาะกลุ่มตามความเร็วรถทั่วไป  และค่อยๆแซงในช่วงปลอดภัยครับ

ผมเคยเห็นพวกชอปเปอร์ก็ขับเป็นกลุ่มเป็นระเบียบดี ใช้ความเร็วตามรถเก๋งปกติ ไม่มีการแซงอย่างรวดเร็ว ค่อยๆไป

ออฟไลน์ Vonbin

• Jr. Member
  • **
เวลาโดนพวก  Supercar เเซง ผมก็ชอบเหยียบตามไปนะ แต่ไม่เคยจะตามทัน 555+   ;D

ออฟไลน์ buggaboo

• Newbie
  • *
ไอ้ big bike ขับขี่คันเดียวยังไม่่ค่อยเท่าไหร่ แต่ไปเป็นเป็นกลุ่มนี่ผมเห็นประจำเส้นชะอำลงหัวหินทางจะใหญ่และดีหน่อยพี่ท่านเล่นขับกันเกาะกลุ่มกลางถนนประเภทกูไม่หลบให้ใครนี่ผมเห็นเป็นประจำ ผมเองยังอดนึกหมั่นไส้ไม่ได้เพราะขวางรถคนอื่นๆเขาตลอด รู้ครับว่ามีรถ2ล้อคันใหญ่ๆขับมันเท่ห์แต่น่าจะขับหลบชิดซ้ายกันบ้างไม่ใช้ขับซะ 2-3 เลนทางขวาขวางทางชาวบ้านเขา แล้วเรื่องเสียงอีกผมไม่เข้าใจว่าทำไมจะต้องทำท่อให้เสียงใหญ่ๆ ประเภทบิดคันเร่งน้ำมันทีนี้เสียงดังสนั่นถนน แล้วมาเป็นกลุ่มลองคิดดูซิครับ ดังลั่นกันทุกคัน  เด็กเว้นก็เสียงหนึ่งตามประสาคนเบี้ยน้อยหอยน้อยแต่ก็น่ารำคาญสุดๆ  เว้นผู้ใหญ่คันใหญ่ๆก็อีกเสียงหนึ่ง ดังสนั่นลั่นทุ่ง  ตรงนี้ผมาต้องขอบ่นจริงๆ

อีกนิดหนึ่งเส้นชะอำหัวหินนั้นจะมี big bike ขอย้ำนะครับว่า real big bike อยู่ประมาณ 2-4 คัน สีดำทั้งคันพร้อมคนขับก็ชุดดำ หมวกกันน็อคสีดำ ทุกคน ขับดีครับ เสียงเครืองก็ไม่ดัง คือดังแบบที่โรงงานติดมาให้และเป็นเอกลักษณ์ของยี้ห้อนั้นๆ ขับไม่ขวางถนน แต่ขับเร็วมาก ฝีมือมาก ไม่มีปาดซ้ายขวา ไม่มีปิดถนน แต่จะมีรถ suv คันหย่ายยยยย ตามปิดท้ายให้ แล้วมักจะชอบเลี้ยวเข้านบ้านพักตัวเองตรงเลยเพลินวานไปสัก 2-3 ร้อยเมตรทางซ้ายมือ  กลุ่มนี้จะขับให้เห็นเป็นประจำเดือนละคร้ังถึง 2 ครั้ง 5555555  มารยาทดีด้วย เสียงก็ไม่ดัง เป็นที่รู้กัน

ออฟไลน์ tubtup

ผมก็เบื่อ คนขี่บางคนที่เด๋วนี้ทำให้สังคม bigbike โดนดูไม่ดีจากการที่ขี่รถ ไม่มีมารยาท

แต่เวลาพวกผมขับจะขับไปเป็นขบวนเนื่องจากวิ่งกันหลายคัน

จะมีคนประสบการณ์สูงขี่นำ+ปิดท้าย เวลาขี่ก็ขี่สลับฟันปลา

อาจจะมีบ้างที่ไม่ได้หลบให้เวลาวิ่งขวาเพราะว่าขบวนยาว แต่จะมีรถคอยวิ่งไล่(คอยไล่คนช้า)ให้ชิดขบวน เพื่อที่จะให้รถที่มาเร็วแซงได้ง่ายขึ้น ไม่เกะกะ

อีกอย่างเรื่องเบิ้ลเสียงรถดังๆผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน

ออกทริปครั้งล่าสุด ไปกัน 14 คัน มีอยู่ช่วงนึง มีวีโก้เข้ามาแทรกกลางขบวนเพื่อที่จะแซงรถที่พวกผมแซงอยู่ แซงไปแซงมา แทรกไปเรื่อย เบียดไปด้วย

รถมอเตอร์ไซค์ 14 คัน วิ่งกัน 150 กว่า ขบวนก็ประมาณ 100 กว่าเมตร ขับแทรกกลางขบวนอันตรายมาก จี้ตูดอีก เฮ้อ

พอพ้นขบวนได้ก็เร่งซะ น่าจะประมาณ 170 kmh พี่ๆที่เค้าไม่ชอบก็เลยขับไปสั่งสอนพี่เค้าขับ HAYA ไปข้างๆแล้วก็บิดคันเร่งใส่ไปเลย หายวับ

คือลักษณะการขับของวีโก้เหมือนกับว่า เฮ้ยกูเร็วกว่ามึงน่ะ ทำไมไม่หลบ ผมล่ะกลัวจริงๆ อุบัติเหตุ

เวลาจะขับห่ามๆก็เข้าไปดูเว็ป www.ride2die.com มันน่ากลัวจริงๆ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ปล่อยมัน มันยากตายก็ปล่อยมัน

ผมเคยเห็นมันแข่งกันมาถนนมีสองเลน แมร่งยึดหมดเลย ขับยังกับแว้น ว้าเว่  แรงซะเปล่าไรสมอง ล้มไปไม่ช่วย ไม่โทร ไม่แจ้ง ปล่อยมันตายคาทีเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ srattha

www.ride2die.com น่ากลัวมากก

ออฟไลน์ tommaris

ไม่ใช่ผมแน่นอนหล่ะคนหนึ่ง  เพราะผมสิงอยู่ในซีรีบั่มเลยว่าไม่ยุ่งกับบิ๊กไบค์ไม่ว่ากรณีใดใดทั้งสิ้น
หลบได้หลบ หลบไม่ได้ก็จะพยายาม  ถ้าขับกันช้า ๆ อยู่ จะแซงยังคิดแล้วคิดอีกเลย....เจี๋ยวใจ้
เหตุผลก็คือ บิ๊กไบค์ แรงมากไล่ไม่ได้ไม่กังวล ถ้าเกิดหมั่นไส้หน้าตาผมขึ้นมาจะหนียางงงายยยย...
สอง. คนขี่บิ๊กไบค์ดูโหดครับ (ฝังใจจากในหนังล้วน ๆ เลยผม)  ไม่รู้หล่ะว่าใครเป็นยังไง
อยู่ห่างอย่างห่วง ๆ (ตัวเอง) ไว้เป็นดี

ปล. ไม่ได้รังเกียจหรือหาว่าคนขี่บิ๊กไบค์เป็นคนไม่ดีนะครับ  ยังไงก็ให้เกียรติกับคนใช้รถใช้ถนนทุกคน
        .........แค่เสียวเฉย ๆ อ่ะ  ;D

ออฟไลน์ 2k

เมื่อวานผมไปพระราม 9 ตอนสัก 4 โมงได้เจอสโมกกี้ไบค์ 3 คันแล่นเลนขวากันมาแล้วมีคันนึงชิดซ้ายสุดรั้งท้ายเพื่อนบิดให้เสียงดังๆแล้วยกล้อ ซึ่งดูแล้วไม่แตกต่างอะไรจากเด็กแว๊นเลย  :P

กลัวอย่างเดียวตอนที่แล่นผ่านไปถ้ามันหงายหลังล้มขึ้นมาคนที่ตามหลังจะซวยทัมันตายเอา พระราม 9 วันหยุดแล่นกันเร็วๆทั้งนั้นหลบไม่ทันหรอก  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Ruksadindan

พวกไม่ดีก็มีเยอะ แต่ก็อยากชมพวกดีๆครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

ทั้ง BigBikeและรถยนต์ควรจะต้องคำนึงถึงความปลอดภัยของตัวเองและผู้อื่นเสมอ

เพราะถนนไม่ได้สร้างมาไว้ให้เราคนเดียว