ผู้เขียน หัวข้อ: ป้ายประมูลสีทอง vs ป้ายดำเลขสวย  (อ่าน 10047 ครั้ง)

ออฟไลน์ hayabusa

• Jr. Member
  • **
ป้ายประมูลสีทอง vs ป้ายดำเลขสวย
« เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 23:00:07 »
พอดีคุยกับแฟนเรื่องป้ายทะเบียน ผมเห็นสีสวยดี แต่แฟนบอกเหมือนแท็กซี่เลย = = คนทั่วไปมองเหมือนแท็กซี่เหรอครับ

แล้วระหว่างป้ายทะเบียนดำเลขสวย กับ ป้ายประมูลกราฟฟิคสีทอง แบบไหนดูดีกว่ากันครับ

ปล.ส่วนตัวไม่ชอบป้ายทะเบียนที่มีตัวเลขขึ้นต้นอ่ะครับ

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
Re: ป้ายประมูลสีทอง vs ป้ายดำเลขสวย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 23:07:17 »
  ป้ายดำเลขสวยดูดีกว่าเยอะ แต่ที่ขัดตาที่สุดคือป้ายกราฟฟิคทำเองเลขไม่สวย หรือเกือบสวยเนี่ยบอกรสนิยมเจ้าของรถดีแท้ ;D

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: ป้ายประมูลสีทอง vs ป้ายดำเลขสวย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 23:21:12 »
ป้ายประมูลแจ้งขอเป็นสีปกติได้ครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 23:35:57 »
  ป้ายดำเลขสวยดูดีกว่าเยอะ แต่ที่ขัดตาที่สุดคือป้ายกราฟฟิคทำเองเลขไม่สวย หรือเกือบสวยเนี่ยบอกรสนิยมเจ้าของรถดีแท้ ;D

มีอยู่ครั้งนึงผมงงเลย เจอรถกระบะ 2 ตอน ปกติจะเป็นป้ายเขียว เจอพี่แกทำป้ายกราฟฟิคเฉยเลย ฮามากครับ

ออฟไลน์ Envil

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 23:37:41 »
ป้ายทะเบียนที่ขึ้นต้นด้วยตัวเลขเริ่มนับใช้มาตั้งแต่ประมาณ3ปีที่แล้วครับ เช่น 1กก XXXX
เพราะงั้นถ้าขึ้นทะเบียนใหม่มีตัวเลขนำแน่นอนครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 23:43:35 »
ถ้าดูดี มีราคาต้องป้ายลายกราฟฟิก

ส่วนตัวชอบป้ายดำเลขสวยๆ อยากได้ 168 แต่เงินไม่ถึง เคยเห็นรถที่ปั้มแก๊สเล็กๆ ณ เมืองชลบุรี 168 ป้ายขาว-ดำ จอดเรียงกัน 5คันโอ้ว... จี๊ด

ผมว่าหมวดที่ไม่มีตัวเลขข้างหน้า และเป็นเลข 3หลักด฿ลงตัวดี ตัวหนังสือ(แบบก่อนนี้) ก็ใหญ่ดี
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 23:45:34 »
ผมชอบ ป้ายประมูลกราฟฟิคสีทอง น่ะครับ

แต่รถต้องสีดำ+เลขต้องสวย จะสง่างามแบบไร้กาลเวลา

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 23:48:08 »
ป้ายทะเบียนที่ขึ้นต้นด้วยตัวเลขเริ่มนับใช้มาตั้งแต่ประมาณ3ปีที่แล้วครับ เช่น 1กก XXXX
เพราะงั้นถ้าขึ้นทะเบียนใหม่มีตัวเลขนำแน่นอนครับ

อาจต้องหาซื้อเอาครับ เล็งหมวด พร xxxx ไว้อยู่อ่ะครับ

ออฟไลน์ g_abac

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 23:58:19 »

มีอยู่ครั้งนึงผมงงเลย เจอรถกระบะ 2 ตอน ปกติจะเป็นป้ายเขียว เจอพี่แกทำป้ายกราฟฟิคเฉยเลย ฮามากครับ

กระบะรู้สึกถ้าจำไม่ผิด ใช้ป้ายดำได้ครับ แต่จะเสียภาษีแพงกว่าครับ ดังนั้นจะประมูลป้ายกราฟฟิคมาใส่ก็น่าจะได้ครับ

ผมว่าที่จะตลกก็พวกที่เอาเลขหมวดธรรมดาไปทำเป็นป้ายกราฟฟิค 😂😂😂
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 00:00:19 »

กระบะรู้สึกถ้าจำไม่ผิด ใช้ป้ายดำได้ครับ แต่จะเสียภาษีแพงกว่าครับ ดังนั้นจะประมูลป้ายกราฟฟิคมาใส่ก็น่าจะได้ครับ

ผมว่าที่จะตลกก็พวกที่เอาเลขหมวดธรรมดาไปทำเป็นป้ายกราฟฟิค 😂😂😂

ใส่ป้ายดำได้ด้วย ปล่อยไก่ตัวเบ่อเร้อเลยผม แหะๆ

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 00:12:46 »
ถ้าให้เลือก 2 อันนี้ ผมชอบป้ายดำเลขสวยมากกว่าครับ เพื่อนผมคนนึงขับ BMใช้ป้ายประมูลสีทองโดนแซวทั้งวันจนถึงทุกวันนี้ว่า เดี๋ยวนี้BMมีแท็กซี่ด้วยหรอจนมันจะขอเปลี่ยนเป็นป้ายขาว-ดำแล้ว ;D
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 00:41:14 »
ป้ายประมูลแจ้งขอเป็นสีปกติได้ครับ

ยืนยัน รถแถวบ้านเลขสวยแต่ก็จดป้ายดำปกติ //ถ้าผมจดเบอร์สวยก็จะขอป้ายปกติ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 00:53:09 »
ผมชอบป้ายทะเบียนดำเลขสวยมากกว่า แบบป้ายประมูลสีทองมันดูลิเกไงไม่รู้ผมไม่ชอบผมชอบแบบเรียบๆมากกว่า

แบบ XX-1234 , XX-888 ไรเงี้ย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 01:17:31 »
ป้าย กทมสีทองไม่ค่อยสวยเลยครับ
จากใจคน ตจว.
ป้ายประมูลกทมลายดั้งเดิมสวยกว่าครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ musicman1892

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 02:21:55 »
ผมชอบ ป้ายดำ เลขสวยๆมากกว่า ไม่รู้ทำไม

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 05:12:37 »
ป้ายดำเลขสวยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ F

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 07:36:37 »

ใส่ป้ายดำได้ด้วย ปล่อยไก่ตัวเบ่อเร้อเลยผม แหะๆ

รถกะบะสี่ประตู จดทะเบียนเป็นรถยนต์นั่งครับ ป้ายดำเหมือนรถเก๋ง

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 07:54:02 »
ผมชอบป้ายกราฟฟิก  นนทบุรี  น่ารักดี มีรูปรถมินิอยู่ด้วยครับ  ...
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 08:19:45 »
ผมรับไม่ได้กับป้ายเหลืองทองเลยไปขอเปลี่ยนเป็นป้ายขาวดำธรรมดาครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 08:29:22 »
สำหรับผม ป้ายสีทองไม่สวยครับ ดูสีจืดๆออกเหลืองๆไงไม่รู้
ป้ายขาวเลขสวยเค้าว่าเป็นคนรวยที่ชอบทำตัวธรรมดา  ;D

ส่วนตัวผมและเพื่อนๆชอบป้ายประมูลกราฟฟิคลายเดิมมากกว่า สวยและขายง่าย

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 09:51:13 »

รถกะบะสี่ประตู จดทะเบียนเป็นรถยนต์นั่งครับ ป้ายดำเหมือนรถเก๋ง

แต่ที่ผมเห็นเป็นกระบะแคปอ่ะครับ ที่ใส่ป้าฟกราฟฟิคทำเอง

ออฟไลน์ F

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 11:16:11 »

แต่ที่ผมเห็นเป็นกระบะแคปอ่ะครับ ที่ใส่ป้าฟกราฟฟิคทำเอง

ขอโทษครับ ผมเข้าใจผิด นึกว่ากะบะ 2 ตอน หมายถึง 4 ประตู แคปแถวบ้านผมเรียกกะบะตอนครึ่ง 555 ปล่อยไก่ด้วยอีกคน

ออฟไลน์ All Spark

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 16:14:35 »

ป้ายขาวเลขสวยเค้าว่าเป็นคนรวยที่ชอบทำตัวธรรมดา  ;D

ชอบประโยคนี้จัง แบบว่าถูกรัดดวงเลยนิ 555 ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 21:38:07 »
เพื่อนผมคนนึงก็เคยถาม ทำไมป้ายมันสีเหลืองวะ ผมบอกป้ายประมูล มันบอกเหมือนแท็กซี่ดี(เสียเลย)

ส่วนตัวชอบป้ายดำครับ ตัวเลข1หลักหรือ2หลัก แจ่มๆเลย

แต่ป้ายประมูลแบบเก่าของกทมก็สวยดี ยังไม่เคยเห็นจังหวัดไหนสวยๆเลย จะมีก็สมุทรปราการสีคล้ายๆกทม.

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 00:21:18 »
โดยส่วนตัว ผมจะดูที่ราคาด้วยครับ
บางทีราคาป้ายดำเลขสวย ไม่ต่างจากป้ายประมูลเลย บางทีแพงกกว่าด้วย
ถ้าราคาไม่ต่างมาก ปกติผมจะเอาป้ายประมูลครับ

เพราะ - ป้ายประมูลสีทอง  สามารถขอเปลี่ยนเป็น> ป้ายดำ  หรือ จะเปลี่ยนเป็น> ป้ายประมูลสีม่วงก็ได้ (เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาได้ตลอด)
         - ป้ายประมูลสีม่วง ก็ขอเปลี่ยนเป็๋นป้ายดำได้
         - ป้ายประมูลซื้อ ขาย ให้ (โอน) กันง่ายมาก และถ้าขายรถก็ทำเรื่องขอถอดเก็บไว้ได้เลย ไม่ต้องหารถมาจดทะเบียน
         - ในทางกฎหมาย ป้ายทะเบียนเป็นเอกสารทางราชการ  > ป้ายดำ ตัวเลขและตัวป้ายถือเป็นกรรมสิทธิ์ของขนส่ง   แต่ป้ายประมูล ตัวเลขเป็นกรรมสิทธิ์ของผู้ประมูล

ถ้าป้ายดำที่ว่าไม่ใช่เลขที่ชอบจริง ๆ เช่นแบบ xy  หรือ xyx แนะนำว่าจะจ่ายเงินแล้ว เอา ป้ายประมูลดีกว่า ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2015, 00:24:48 โดย DTAC56 »

ออฟไลน์ acc4444

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 01:00:41 »
ป้ายประมูลสีทอง สีป้ายมองแล้วเหมือนแท็กซี่จริงครับ แต่ดีตรงที่สามารถเปลี่ยนได้ 3สี เลย จะใช้ ขาว-ดำ, ใช้สีม่วง หรือใช้สีทองก็ได้

ส่วนตัวเชียร์ป้ายประมูลคิดว่าเงินประมูลเข้ารัฐเพื่อไปพัฒนาขนส่ง แต่ตอนนี้มีเลขนำหน้าไม่สวยเลย นอกจากรอหมวดที่เลขหน้าจะซ้ำกับเลขหลัง เช่น 1xx 111

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 14:36:19 »
ป้ายขาว เลขดำ ครับ ตอนนี้ที่บ้าน เป็นแบบนี้หมด มีเลขประมูล แต่ 0 บอกป้ายกราฟฟิกหมด เลยเอาป้ายขาวมาแทน เซ็งมาก

แต่ดูๆ ไปก็สวยอีกแบบ แต่แฟนบอก อุตส่าห์ประมูล ดันได้ป้ายเหมือนธรรมดา เหอะๆ หูชาอีก
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ WOJYEE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 19:18:51 »
ผมเพิ่งออกรถได้ 2 เดือน ที่0 แถวพระราม4

BMW 320d sport hifi ตัวปรับโปรไฟล์ได้ลำโพงใหม่

สิ่งที่ได้มา:
- ส่วนลด 400,000 B (เพราะมีเบนซ์)
- ประกันภัยชั้น 1
- ติดฟิล์ม (แค่ lamina/3m สเปคกลางๆ)
- Ipad air 64gb มั้ง สักรุ่นนึง จะตามมาทีหลัง
- พวกพรม ผ้ายาง อะไรพวกนี้ น่าจะแถมมากะรถอยู่แล้ว รวมถึง BSI

ปล. ใกล้ LCI ส่วนลดน่าจะขอได้อีก ไปลองถาม หลายๆที่ครับ เพราะตอนผมซื้อ ผมคุยอยู่0นึง เซลล์ อีก0ลายมาไม่หยุด + โทรมา ผมก็เลยบอกใครให้มากกว่า
ผมจบที่ 0 นั้น สุดท้ายก็อย่างที่เห็นครับ
2010 - E coupe 250 cgi
2011 - Porsche Cayenne Diesel
2013 - E class Facelift 220 cdi
2015 - Bmw 320d
2016 - Porsche 911 Carrera (991.2) no more NA :X