ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีเงินแค่ 7.5 แสน คุณจะซื้อ Vigo Champ 4Dr Pre-runner 2.5G 5MT มั้ย??  (อ่าน 11727 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Re: ถ้ามีเงินแค่ 7.5 แสน คุณจะซื้อ Vigo Champ 4Dr Pre-runner 2.5G 5MT มั้ย??
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 05:29:15 »
ขอบคุณมากครับ คุณ rut191 และคุณ Livezion ประเด็นนี้น่าสนใจครับ ไม่เคยคิดตรงจุดนี้มาก่อน

เครื่อง 2500cc VIGO ขับปกติ ทางเรียบ OK ครับ  แต่.....
ตอนเร่งแซง ถ้าจังหวะไม่ดี มีลุ้น
เกียร์ M/T ขึ้นเขามีเสียว
พี่ชายผม พึ่งขาย 2.5E 4Dr Prerunner ไปออก เครื่อง 3.0A/T อะครับ เพราะเหตุผลข้างต้น
ผมใช้ทางเรียบทางหลุม 8 ใน 10 ครับ ขึ้นเขาบ้างเวลาไปเที่ยว ที่ท่านว่า เกียร์ M/T ขึ้นเขามีเสียว รบกวนขยายความเพิ่มอีกนิด จะขอบคุณมากๆเลยครับ

น่าจะหลายถึงออกตัวตอนขึ้นชัน แล้วจะไหลถอยหลังป่ะ
แบบนี้พวก10ล้อเรียก "ถอนตอ"

ใช่ครับ หากจอดคาทางชัน จะออกตัวได้ไม่ลื่นไหล่ครับ และถ้าชันมากแบบขึ้นดอยบางจุดถ้าวิ่งยาวมาไม่มีปัญหาครับ

แต่ถ้าเจอคันหน้าขับช้า และเบรคคา ตรงทางชันเกือบ 45 องศาและเป็น U-Turn ด้วยนี่ ปาดเหงื่อเลยครับ

อีกทั้งยังไม่มีระบบช่วยออกตัวบนทางชัน (Hill Assistant)

แต่ถ้าเป็น 3.0 (ผมใช้อยู่ครับ) โดยเฉพาะ A/T จะคาตรงไหนก็ขึ้นได้สบายครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Terng

Re: ถ้ามีเงินแค่ 7.5 แสน คุณจะซื้อ Vigo Champ 4Dr Pre-runner 2.5G 5MT มั้ย??
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 07:32:31 »
คือถ้าดูจากที่คุณบอกแล้ว ก็เหมือนตั้งธงมาแล้วว่าจะเอาแหละ แค่ต้องการกำลังใจ งั้นก็จัดไปดีกว่าครับผมอย่าให้เสียดายทีหลัง :)

เพรา่ะถ้าคุณแคร์เรื่องออพชั่นมากๆ ขนาดที่ว่าถ้าเงินเท่ากันซื้อรีโว่ตัวล่างได้ แต่ออพชั่นน้อยกว่า แล้วไม่ได้เลย ต้องออพชั่นเยอะๆเท่านั้น ยังไงก็ต้องไปวีโก้ครับ แต่ที่ผมอยากให้ลองคิดนิดนึงคือ รีโว่ก็จะได้เครื่องใหม่ (และอาจจะเกียร์ใหม่ ช่วงล่างใหม่ด้วย) และมิติรถที่ใหญ่กว่า คือในราคาที่เท่ากัน ถ้าเราลดเรื่องออพชั่นลง ยอมๆไป เผลอๆ 7.5 แสนที่จ่ายไป ก็คือค่าเทคโนโลยีล้วนๆครับ กล้องมองหลังไม่มีก็ติดเองได้ ที่จริงแค่เซ็นเซอร์ก็พอแล้ว พรีอุสผมใช้อยู่ไม่มีทั้งกล้องทั้งเซนเซอร์ (ตัวท๊อป TRD รุ่นแรก) ก็ยังใช้งานได้เลยครับ แต่ผมเข้าใจนะ ต่างคนต่างความต้องการ งั้นลองชั่งใจดูครับผม คือถ้าโจทย์เป็นว่า จ่าย 7.5 แสน เน้นออพชั่น จบวีโก้ครับ ถ้ายอมลดออพชั่นได้ รอดูรีโว่อีกที อาจจะเป็นคำตอบที่ดีกว่าครับ (รถไม่ตกรุ่นไปอีกราว 10 ปีด้วย และราคาขายต่อก็ไม่ร่วงเท่ากับการจ่าย 7.5 แสนเท่ากันแล้วได้วีโก้ที่ตอนขายต่อจะโดนกดราคาลงไปอีกพอตัว

ยังไงก็ขอให้มีความสุขกับรถใหม่ครับ

ปล. ผมก็กำลังจะออกกระบะใหม่เหมือนกัน แต่เป็นแคป ยกสูง เลือกอยู่ระหว่าง Navara กับ Revo ใหม่ ตอนแรกเกือบเอา Vigo Champ แล้วเหมือนกัน เพราะอยู่ในช่วงตั้งตัวเหมือนกันครับ แหะๆ แต่มาคิดแบบย่อหน้าข้างบนแล้ว ตัดใจทิ้งส่วนลด รอดูรีโว่ ถ้าไม่โดนใจ ไปนาวาร่าขอส่วนลดได้เพียบแน่ (ผมไม่แคร์เรื่องต้องให้มันสูงมากๆ เพราะนาวาร่าจัดว่าสูงพอแล้วสำหรับคนขับรถเก๋งมาก่อนครับ สูงมากๆ พอใช้งานในกิจการขนของด้วยจะลำบากเรา)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 07:50:46 »
เปนผมเอาครับ ตอนนี้วีโก้ส่วนลด70000ครับแต่คงไม่เอา4ประตูแน่ๆๆแต่เอาตัวสมาทแค้ป2.5E ต้วเต้ยพอแล้วครับสำหรับตัวผมครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ romeo2011

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 08:02:32 »
ไป เรนเจอร์

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 08:17:22 »
ซื้อรถใช้งานจะกังวลเรื่องตกรุ่นไปใยครับถ้าพิจารณาว่าคุ้มค่าก็จัดเลยครับ แต่ผมว่าเอาตัว E ก็พอครับ ส่วนต่าง 40,000 เอาไปติดกล้องหลังเองจะประหยัดได้อีกเยอะแต่ถ้าไม่อยากยุ่งกับตัวรถมากนักก็ G นั่นแหละครับได้เพิ่มมาหลายอย่างอยู่เหมือนกัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 08:38:19 »
ดูแล้วเจ้าของกระทู้ก็คงหนีไม่พ้น VIGO แล้วหละ แต่ถ้าเป็นผมๆไม่ซื้อ 2.5G

เจ้าของกระทู้บอก 7.5 -7.8 แสนพอไหวเป็นผมๆหาศูนย์ที่ได้ส่วนลดเยอะๆ ซักแสนนึงไปเอา 3.0G ดีกว่าราคาก็เหลือประมาณ 7.8 แสนหรือไม่ก็เอาแค่ 2.5E ABS พอแล้วเอาติดเครื่องเสียง Pioneer พร้อมกล้องหลังราคาไม่เกิน 25,000 หรอก
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 08:58:41 »
มีเงินเพียง 7.5 แสน ผมไม่ซื้อครับ สงสารคนนั่งหลัง

ตอนนี้คาดว่าเจ้าของกระทู้ต้องการเสียงสนับสนุน
หากมากพอ ก็ลงหางเสือเรือมุ่งไปข้างหน้าได้อย่างไม่ลังเล

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 09:01:44 »
Ford Ranger ฟอร์ด เรนเจอร์ รุ่น Double Cab 2.2L XLT เกียร์ธรรมดา 6 จังหวะ ราคา 759,000 บาท  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ groovy

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 09:22:57 »
ถ้าไม่รีบใช้ รอดู revo ก่อน ถ้าราคาไม่ได้ค่อยเอาตัวเก่าก็ไม่สาย เผลอๆได้ลดเยอะกว่านี้
ผมเห็นด้วย ถ้าไม่รีบรอดีกว่า เดือนหน้าก็เปิดตัวแล้ว  :D

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 09:49:13 »
ยังไม่ปักธงน่ะวาจะเอาวีโก้ แต่ลังเลอยู่ว่า เงินประมาณ 7.5 แสน มันจะซื้อได้มั้ย กับเรโว่ สี่ประตูขับสองยกสูง ออฟชั่นเรโว่ผมไม่ขอไรมากครับ ขอแค่ ABS ถุงลมคู่ก็พอ แต่ถ้าราคาต่ำสุดเปิดมาเกิน 8.2-8.5 แสน ผมไม่น่าจะไหว คงกลับไปเอาวีโก้น่ะ ต่างกันเป็นแสนๆ มีกำลังผ่อนเดือนละ 7 พันน่ะครัช
ที่เป็นกังวลคือ เมื่อถึงวันนั้น รุ่นรถที่ต้องการยังจะเหลืออยู่มั้ย
--เรื่องเทคโนโลยีใหม่ๆในเรโว่ ก็น่าสนใจอยู่ แต่วีโก้มันก็ใช้ได้ และผมก็ไม่ได้มีตังค์ขนาดนั้น
ตอนนี้ก็รอดูเรโว่ตามที่หลายท่านแนะนำหล่ะครับ ว่าเงิน 7.5 แสน จะซื้อเรโว่ตัวไหนได้ วีโก้รุ่นที่อยากได้จะเหลือไม่เหลือก็ค่อยว่ากันอีกที

สำหรับเรนเจอร์ 2.2 เท่าที่ไปลองมา คิดว่าอุ้ยอ้ายพอดู ช่วงล่างถ้าขับเร็วนี่มั่นใจมากแต่ผมก็ไม่ใช่คนขับเร็วอะไรขนาดนั้น แถวบ้านเกิน 120 ก็โดนกล้องแล้วครัช ห้องโดยสารดูอึดอัดกว่าพวกวีโก้ ดีแม็ก ไทรตันอีกน่ะ คิดว่ามันไม่เหมาะกับการเป็นรถครอบครัวอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2015, 09:55:35 โดย SETTHASART »

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 10:05:30 »
ยังไม่ปักธงน่ะวาจะเอาวีโก้ แต่ลังเลอยู่ว่า เงินประมาณ 7.5 แสน มันจะซื้อได้มั้ย กับเรโว่ สี่ประตูขับสองยกสูง ออฟชั่นเรโว่ผมไม่ขอไรมากครับ ขอแค่ ABS ถุงลมคู่ก็พอ แต่ถ้าราคาต่ำสุดเปิดมาเกิน 8.2-8.5 แสน ผมไม่น่าจะไหว คงกลับไปเอาวีโก้น่ะ ต่างกันเป็นแสนๆ มีกำลังผ่อนเดือนละ 7 พันน่ะครัช
ที่เป็นกังวลคือ เมื่อถึงวันนั้น รุ่นรถที่ต้องการยังจะเหลืออยู่มั้ย
--เรื่องเทคโนโลยีใหม่ๆในเรโว่ ก็น่าสนใจอยู่ แต่วีโก้มันก็ใช้ได้ และผมก็ไม่ได้มีตังค์ขนาดนั้น
ตอนนี้ก็รอดูเรโว่ตามที่หลายท่านแนะนำหล่ะครับ ว่าเงิน 7.5 แสน จะซื้อเรโว่ตัวไหนได้ วีโก้รุ่นที่อยากได้จะเหลือไม่เหลือก็ค่อยว่ากันอีกที

สำหรับเรนเจอร์ 2.2 เท่าที่ไปลองมา คิดว่าอุ้ยอ้ายพอดู ช่วงล่างถ้าขับเร็วนี่มั่นใจมากแต่ผมก็ไม่ใช่คนขับเร็วอะไรขนาดนั้น แถวบ้านเกิน 120 ก็โดนกล้องแล้วครัช ห้องโดยสารดูอึดอัดกว่าพวกวีโก้ ดีแม็ก ไทรตันอีกน่ะ คิดว่ามันไม่เหมาะกับการเป็นรถครอบครัวอ่ะครับ
เรื่องห้องโดยสารที่อึดอัดผมก้อเคยสงสัยเหมือนกัน เพราะผมใช้bt50proอยู่ แต่พอไปนั่งดีแมคพี่ที่ทำงานทำไมมันดูโปร่งสบายกว่าบีทีมาก  แต่พอมานั่งเบาะหน้าถึงจะรู้เลย ว่าตัวเบาะมันเล็กกว่า ของบีทีกับเรนเจอร์ มากพอสมควร  พอนั่งเบาะหลังเลยดูโปร่งตา

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 11:17:24 »
ตั้งกระทู้มา บอกว่าจะเอา vigo แล้วบอกด้วยว่า ทำไมต้องตัดชอยส์ตัวอื่นทิ้ง

แล้วมาถามความมั่นใจ ว่าเอาดีไหม?

ก็เอาไปเถอะครับ แต่เป็นผม เอายี่ห้ออื่น ปลอดภัยกว่า อืดกว่านิดเดียว เอามาใช้งาน ไม่ได้เอามาแข่ง สำหรับผมนะ ความปลอดภัย ช่วงล่าง ชีวิตคนนั่งข้างนั่งหลัง สำคัญกว่าราคาขายต่อเสมอ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 11:36:54 »
รอตัว Hilux Revo ดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 12:02:47 »
รอครับ ดูตัวใหม่ ถ้าไม่ พอใจ หาซื้อตัวเก่าน่าจะยังพอได้ครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 12:50:53 »
รอครับ ดูตัวใหม่ ถ้าไม่ พอใจ หาซื้อตัวเก่าน่าจะยังพอได้ครับ

ก็น่าจะเป็นแบบนั้นครับ
ขอบคุณทุก คห มากๆ ถ้าไม่ตั้งกระทู้นี้ วันนี้ผมอาจไปศูนย์แล้วก็ได้

ออฟไลน์ suriya.soh

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 13:28:53 »
ลองเปลี่ยนทุกความเชื่อซิครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 13:34:07 »
ลองเปลี่ยนทุกความเชื่อซิครับ

ไปลองขับมาแล้วครับ ตัวท็อปเกียร์ธรรมดา ขับสองยกสูง ประทับใจมากที่สุดทั้งภายในห้องโดยสาร ช่วงล่าง เบรก เกียร์ที่รอรอบก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ ทดลองขับมาทุกยี่ห้อชอบเจ้าตัวนี้มากที่สุด แต่ปัญหาเดียวก็คือ ค่าตัวมัน 880,000 เศษๆเลยครับ จ่ายไม่ไหวจริงๆ 5555

ออฟไลน์ blade

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 15:22:53 »
ตั้งกระทู้มา บอกว่าจะเอา vigo แล้วบอกด้วยว่า ทำไมต้องตัดชอยส์ตัวอื่นทิ้ง

แล้วมาถามความมั่นใจ ว่าเอาดีไหม?

ก็เอาไปเถอะครับ แต่เป็นผม เอายี่ห้ออื่น ปลอดภัยกว่า อืดกว่านิดเดียว เอามาใช้งาน ไม่ได้เอามาแข่ง สำหรับผมนะ ความปลอดภัย ช่วงล่าง ชีวิตคนนั่งข้างนั่งหลัง สำคัญกว่าราคาขายต่อเสมอ
ผมก็งงเหมือนกัน
คำตอบมันก็อยู่ในคำถาม คำถามก็ออกมายากคำตอบ

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 16:51:54 »
เหมือนคุ้นว่าพี่ติ๊กเค้าลด 80,000 นะ จขกท เอาตัว  GLS ไม่ต้อง Navi น่าจะอยู่ในงบนะ 838,000 - 80,000 = 758,000
 กล้องมองหลังติดเพิ่มได้ไม่กี่บาท ของติดรถมันรองรับอยู่แล้ว  เผลอๆพี่ติ๊กอาจมีโปรดีๆขอรับน้องใหม่อยู่ พี่ติ๊กเค้าถนัดเรื่องนี้
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 16:58:18 »
ขอตอบแบบคนที่ผ่านการตั้งตัวมาครับ

ผมออก all new Dmax 2.5s CAB 580,000 บาท (ตั้วเตี้ย ล้อกระทะ) มาวิ่งงานครับ เมื่อ 2 ปีก่อน ได้แถมประกันภัยชั้น 1
(ตอนนั้นไม่ออก VIGO เพราะไม่มีถุงลม และมั่นใจช่วงล่าง Dmax มากกว่า แต่ต่อมาไม่นาน VIGO ให้ถุงลมคู่ทุกรุ่น Dmax ก็ตามมา เซ็งจิต!!)

ตอนนี้พอตั้งตัวได้และได้คนมาช่วยทำงาน ก็ให้เขาใช้ Dmax คันนี้ครับ และผมก็ไปออกรถใหม่ที่ผมชอบ

ข้อคิดที่ 1 คือ ถ้าถึงเวลาที่คุณตั้งตัวได้ และเกิดต้องขยายงานและรับคนมาทำงานเพิ่ม คุณจะกล้าให้เขาใช้คันที่คุณกำลังจะซื้อหรือไม่??
ข้อคิดที่ 2 คือ รถยกสูงมีค่าใช้จ่ายมากกว่า กินน้ำมันกว่า ยางแพงกว่า(มาก) และ 4ประตูมีค่าต่อภาษีแพงกว่ามาก ขนของได้น้อย

ถ้าคุณเลือกตัวแค็ปรุ่นเริ่มต้น บวกส่วนลดที่ได้ ผมว่าจะประหยัดเงินไปลงทุนก่อน พอมีเงินมากขึ้นมาออกรถเทห์ๆ ที่คุณชอบ ก็ยังไม่สายเกินไป
ลองคิดดูนะครับ

;D ;D ;D ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 18:59:22 »
เหมือนคุ้นว่าพี่ติ๊กเค้าลด 80,000 นะ จขกท เอาตัว  GLS ไม่ต้อง Navi น่าจะอยู่ในงบนะ 838,000 - 80,000 = 758,000
 กล้องมองหลังติดเพิ่มได้ไม่กี่บาท ของติดรถมันรองรับอยู่แล้ว  เผลอๆพี่ติ๊กอาจมีโปรดีๆขอรับน้องใหม่อยู่ พี่ติ๊กเค้าถนัดเรื่องนี้

เป็นนโยบายบริษัทแม่ใช่มั้ยครับ เดี๋ยวจะได้เข้าไปถามที่ศูนย์ เคยไปทดลองขับเมื่อเดือนสองเดือนก่อนตอนนั้นไม่ลดขนาดนี้ ขับเกียร์ธรรมดารุ่นที่คุณว่ารู้สึกว่าชอบมากๆ นั่งสบาย ช่วงล่างดี เหมาะเป็นรถครอบครัวมากๆ เบาะหลังเเม่กับแฟนชอบตัวนี้มากที่สุด แต่ตอนนั้นที่ไม่เอาเพราะกำลังทรัพย์ไม่ถึงล้วนๆครับ (ภายนอกผมว่าตัวนี้ขี้เหร่สุดในตลาด แต่มันก็พอยอมรับได้ถ้าเทียบกับข้อดีที่มันมี) การขับขี่ดีกว่าวีโก้มาก นุ่มหนึบ ไม่แข็งไม่เด้ง แต่นี้ที่ไม่กล้าตัดวีโก้ก็เพราะส่วนลด และรถมันก็ใช้ได้อ่ะครับ
จะลองไปถามเซลล์ดู ถ้ามิสซูตัว GLS Plus ได้ 7.58 แสน อาจเอาตัวนี้(ดอกเบี้ยน่าจะพอๆกัน) ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2015, 19:27:48 โดย SETTHASART »

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 19:09:55 »
ขอตอบแบบคนที่ผ่านการตั้งตัวมาครับ

ผมออก all new Dmax 2.5s CAB 580,000 บาท (ตั้วเตี้ย ล้อกระทะ) มาวิ่งงานครับ เมื่อ 2 ปีก่อน ได้แถมประกันภัยชั้น 1
(ตอนนั้นไม่ออก VIGO เพราะไม่มีถุงลม และมั่นใจช่วงล่าง Dmax มากกว่า แต่ต่อมาไม่นาน VIGO ให้ถุงลมคู่ทุกรุ่น Dmax ก็ตามมา เซ็งจิต!!)

ตอนนี้พอตั้งตัวได้และได้คนมาช่วยทำงาน ก็ให้เขาใช้ Dmax คันนี้ครับ และผมก็ไปออกรถใหม่ที่ผมชอบ

ข้อคิดที่ 1 คือ ถ้าถึงเวลาที่คุณตั้งตัวได้ และเกิดต้องขยายงานและรับคนมาทำงานเพิ่ม คุณจะกล้าให้เขาใช้คันที่คุณกำลังจะซื้อหรือไม่??
ข้อคิดที่ 2 คือ รถยกสูงมีค่าใช้จ่ายมากกว่า กินน้ำมันกว่า ยางแพงกว่า(มาก) และ 4ประตูมีค่าต่อภาษีแพงกว่ามาก ขนของได้น้อย

ถ้าคุณเลือกตัวแค็ปรุ่นเริ่มต้น บวกส่วนลดที่ได้ ผมว่าจะประหยัดเงินไปลงทุนก่อน พอมีเงินมากขึ้นมาออกรถเทห์ๆ ที่คุณชอบ ก็ยังไม่สายเกินไป

ก็อยากได้ตัวเตี้ยเหมือนกันเพราะประหยัดลงเยอะ แต่ชีวิตผมมันจำเป็นต้องใช้ 4 ประตูยกสูงครับ คิดว่าเอาเงิน 7.5 แสนมาซื้อรถรุ่นนี้ ระดับราคานี้ มันก็ได้ถูกมากๆแล้ว เพราะถ้าสี่ประตูยกสูงราคาต่ำกว่านี้ มันก็ไม่มี abs ให้ เสียวเกินไปครับ ส่วนเรื่องค่าซ่อมบำรุงรายปีหรือตามระยะ ผมพอสู้ได้ครับเพราะพอมีเงินรายปีบ้าง
--ผมก็เคยดูอีสุน่ะ การขับขี่ก็พอได้ แต่ส่วนลด 1.5 หมื่นเองครับ รุ่นที่เล็งไว้เหลือราว 8.2 แสน สู้ไม่ไหวครับ
--- ตอนนี้คิดอยู่อย่างว่า อันไหนจ่ายน้อยได้เยอะ และเหมาะสมกับการใช้งานของเรา ผมก็เลือกอันนั้นครับ ดอกเบี้ยมันพอๆกัน

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 21:01:05 »

ก็อยากได้ตัวเตี้ยเหมือนกันเพราะประหยัดลงเยอะ แต่ชีวิตผมมันจำเป็นต้องใช้ 4 ประตูยกสูงครับ คิดว่าเอาเงิน 7.5 แสนมาซื้อรถรุ่นนี้ ระดับราคานี้ มันก็ได้ถูกมากๆแล้ว เพราะถ้าสี่ประตูยกสูงราคาต่ำกว่านี้ มันก็ไม่มี abs ให้ เสียวเกินไปครับ ส่วนเรื่องค่าซ่อมบำรุงรายปีหรือตามระยะ ผมพอสู้ได้ครับเพราะพอมีเงินรายปีบ้าง
--ผมก็เคยดูอีสุน่ะ การขับขี่ก็พอได้ แต่ส่วนลด 1.5 หมื่นเองครับ รุ่นที่เล็งไว้เหลือราว 8.2 แสน สู้ไม่ไหวครับ
--- ตอนนี้คิดอยู่อย่างว่า อันไหนจ่ายน้อยได้เยอะ และเหมาะสมกับการใช้งานของเรา ผมก็เลือกอันนั้นครับ ดอกเบี้ยมันพอๆกัน

ครับผม ถ้าตกลงก็รีบจัดนะครับ เดี๋ยวสีที่ต้องการหมดแล้วจะเซ็ง  ;D ;D ;D ;D ;D ;D
(อารมณ์ประมาณ สาวๆ หยิบเสิ้อผ้าในตะกร้า SALES น่ะครับ ใครเร็วก็ได้ตัวสวยไปก่อนครับ)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 22:04:11 »
เข้าใจอารมณ์ครับ งบ7.5แสน ถ้าเป็นเรโว่อาจจะเหี้ยน รูปลักษณ์ก็ไม่ได้ฟ้ากับเหวเมื่อเทียบกับโก้

ถ้าเลือกรอแล้วไม่ถูกใจ จะหันหลังกลับแต่อาจจะไม่มีโก้ในสต็อกแล้ว

ได้อย่างเสียอย่างครับ วัดใจเอา ถ้าเป็นผมเลือกรอแน่นอนครับ มันจ่อใกล้เข้ามาซะขนาดนี้

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 22:14:13 »
(อารมณ์ประมาณ สาวๆ หยิบเสิ้อผ้าในตะกร้า SALES น่ะครับ ใครเร็วก็ได้ตัวสวยไปก่อนครับ)
เปรียบเทียบได้ถึงอารมณ์มากๆครับ

เข้าใจอารมณ์ครับ งบ7.5แสน ถ้าเป็นเรโว่อาจจะเหี้ยน รูปลักษณ์ก็ไม่ได้ฟ้ากับเหวเมื่อเทียบกับโก้
ถ้าเลือกรอแล้วไม่ถูกใจ จะหันหลังกลับแต่อาจจะไม่มีโก้ในสต็อกแล้ว
ได้อย่างเสียอย่างครับ วัดใจเอา ถ้าเป็นผมเลือกรอแน่นอนครับ มันจ่อใกล้เข้ามาซะขนาดนี้
งบ 7.5 แสน กับราคาเดิมๆ ซื้อยี่ห้อไหนก็เหี้ยนแน่นอน เผลอๆเงินเท่านี้อาจไม่พอด้วยซ้ำครับ
และสองบรรทัดสุดท้ายของคุณ มันก็เป็นปัญหาของผมในตอนนี้จริงๆ

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• T&T Garage
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 12:50:52 »
ใช้ 2.5G 5AT อยุ่เพิ่งออกมาสักพักไม่ซีเรียสเรื่องตกรุ่น  เพราะก่อนตกรุ่นมักได้ส่วนลดเยอะ รุ่นใหม่มาส่วนลดไม่ค่อยมี ศูนย์ไม่ค่อยง้อลูกค้าเพราะรถรุ่นใหม่ใครๆก็อยากได้  รถก่อนตกรุ่นออฟชั้นจะมาเต็มไม่กัก รุ่นใหม่ตัวแรกส่วนใหญ่จะโดนตอนออก เพื่อรอตัวไมเนอร์

ถ้าเน้นประหยัด 2.5E ก็คุ้ม เพราะตัว G ได้จอเพิ่มกล้องหลังเพิ่ม แล้วก้ไมล์หน้ามืดแล้วก็กุญแจอิมโม ดุก็ลองชั่งใจดู ถ้าขี้เกียจทำอะไรต่อแล้วเอาเดิมๆเลยก็จัด 2.5G ครับผม

ผมใช้อยู่โอเค  ช่วงล่างเดิมๆพอไว้ใจได้ยามความเร็วสูง ( แต่ผมใส่ยางดีหน่อย ADVAN S.T. ) วิ่ง 180-200 รถนิ่งไม่ค่อยมีอาการ แต่เดิมๆอืดมากแซงแบบไม่พ้นเลยทางไกล  ผมใส่กล้องดันรางยกหัวฉีดแล้ว วิ่งเปลี่ยนไปคนละคันเลย ยังไงก็ลองดุครับผม

ขอให้มีความสุขกับกระบะคันใหม่ครับ

T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 14:33:06 »
น่าจะปิดกระทู้ได้แล้วหล่ะ เพราะแถบจังหวัดผมรถรุ่นที่ต้องการหมดสต็อกแล้ว มีเกียร์ at 4Dr Pre-runner เหลือบ้างประปรายจังหวัดละไม่ถึง 10 คัน แม่มมม!!!!
งานนี้จบข่าวครับ   :'( :'( :'(

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 14:35:12 »
เหมือนคุ้นว่าพี่ติ๊กเค้าลด 80,000 นะ จขกท เอาตัว  GLS ไม่ต้อง Navi น่าจะอยู่ในงบนะ 838,000 - 80,000 = 758,000
 กล้องมองหลังติดเพิ่มได้ไม่กี่บาท ของติดรถมันรองรับอยู่แล้ว  เผลอๆพี่ติ๊กอาจมีโปรดีๆขอรับน้องใหม่อยู่ พี่ติ๊กเค้าถนัดเรื่องนี้

ขอนแก่น อุดรธานี หนองคาย มหาสารคาม กาฬสินธุ์ สอบถามไม่มีส่วนลดแบบนี้เลยคุณ เขาบอก 80,000 เป็นส่วนลดตัวเก่า เหลือจังหวัดละคันสองคัน แต่ก็คับคล้ายคับคลาน่ะ ว่าเคยเห็นข่าวไทรตันใหม่ลด 80,000 แต่ไม่รู้ศูนย์ไหน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 14:49:58 »

ขอนแก่น อุดรธานี หนองคาย มหาสารคาม กาฬสินธุ์ สอบถามไม่มีส่วนลดแบบนี้เลยคุณ เขาบอก 80,000 เป็นส่วนลดตัวเก่า เหลือจังหวัดละคันสองคัน แต่ก็คับคล้ายคับคลาน่ะ ว่าเคยเห็นข่าวไทรตันใหม่ลด 80,000 แต่ไม่รู้ศูนย์ไหน

เห็นว่าต้องเป็นลูกค้าเก่านะครับเอาอะไรซักอย่างที่คู่มือรถไปทำเอกสารต่อ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 15:08:59 »

เห็นว่าต้องเป็นลูกค้าเก่านะครับเอาอะไรซักอย่างที่คู่มือรถไปทำเอกสารต่อ

เท่าที่คุยไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้าเก่าน่ะ ขอแค่มีสมุดคู่มือรถคันเก่าไปแสดง ก็จะได้ส่วนลด 30,000 แต่ไม่ใช่ 80,000 ครับ (อันนี้เฉพาะไทรตันสี่ประตู)