ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถมือสอง ได้กุญแจดอกเดียว  (อ่าน 12312 ครั้ง)

ออฟไลน์ Z_5

• Jr. Member
  • **
ซื้อรถมือสอง ได้กุญแจดอกเดียว
« เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 17:59:10 »
สวัสดีเพื่อนๆชาวheadlightmagทุกท่านครับผมได้ติดตามเว็บมานาน แต่ไม่เคยเข้ามาตั้งกระทู้หรือตอบ
วันนี้ผมมีเรื่องจะอยากจะปรึกษาครับ ผมขอท้าวความก่อนครับปกติผมจะเล่นรถมือหนึ่งมาตลอดทั้งชีวิตยังไม่เคยเล่นมือสอง
แต่ด้วยช่วงนี้ราคามือสองตกมาเย้ายวนใจเสียเหลือเกิน เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่าผมได้ดูAccord G8 อยู่คันหนึ่ง
ด้วยความที่ไม่เคยเล่นรถมือสองผมจึงพาคนรู้จักที่พอมีความรู้ไปดูด้วยและก็เป็นไปได้สวยครับ
ตรวจสภาพตัวรถ เครื่องยนต์ ทดลองขับ ตกลงราคากันเรียบร้อยกำลังจะทำสัญญาซื้อขายแล้วแต่ปัญหาคือ
รถที่ผมไปดูเป็นรถเต้นท์ซึ่งทางเต้นท์เขาบอกมาว่ามีกุญแจให้เพียงดอกเดียวเป็นกุญแจที่มีรีโมทติดกับกุญแจครับ
ผมจึงกลัวว่ามันจะมีปัญหาตามมาในอนาคตและส่วนหนึ่งกลัวรถหายด้วยครับ
อยากถามเพื่อนๆที่มีประสบการณ์เกียวกับมือสองครับ
-กรณีที่ซื้อแล้วได้กุญแจมาดอกเดียวควรทำอย่างไรดีครับ
-รถรุ่นนี้ปกติตอนออกป้ายแดงได้กุญแจมากี่ดอกครับ
-เห็นเพื่อนผมที่เล่นรถมันบอกว่า บางที่เต้นท์เก็บกุญแจไว้เองก็มี
-กุณแจสำรองของรุ่นนี้สามารถไขเปิดและสตารท์ขับไปได้เลยโดยที่ไม่ต้องใช้รีโมท ไหมครับ

หากใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับรถมือสองแชร์กันได้นะครับ
ขอบคุณมากๆสำหรับทุกๆความคิดเห็นครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับผมมือใหม่หัดเล่นมือสองครับ :)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: ซื้อรถมือสอง ได้กุญแจดอกเดียว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 18:17:40 »
ซื้อมาแล้วเข้าศูนย์
ให้แก้ code ได้ครับ
แนะนำให้แก้ทันทีครับ

แต่ก็แค่การสตาร์ทรถนะครับ
ถ้าเค้าเก็บกุญแจไว้อีกดอกจริง
เค้าสามารถไขเข้ารถได้อยู่นะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: ซื้อรถมือสอง ได้กุญแจดอกเดียว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 19:09:08 »
ซื้อรถถ้าผ่อน
ไฟแน้นท์จะเก็บไว้ดอกหนึง

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 19:30:08 »
คันเก่าตอนขาย ผมก็มีดอกเดียวครับ เพราะทำหายไป 1

ถ้าไม้ไว้ใจเตนท์ ก็ตามด้านบนเลยครับ ให้ศูนย์แก้ code
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 19:39:05 »
ถ้าคนมันจะโกงหรือเอาจริงๆยังไงเค้าก็เอารถคุณไปได้อยู่ดีครับ ถึงให้กุญแจมา2ดอกเค้าอาจจะแอบก็อบไว้อีกดอกก็ได้ ของงี้อย่ากังวลเลยครับทำประกันไว้อุ่นใจกว่า

ออฟไลน์ muza

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 19:54:14 »
ซื้อมาแล้วเข้าศูนย์
ให้แก้ code ได้ครับ
แนะนำให้แก้ทันทีครับ

แต่ก็แค่การสตาร์ทรถนะครับ
ถ้าเค้าเก็บกุญแจไว้อีกดอกจริง
เค้าสามารถไขเข้ารถได้อยู่นะครับ

ไข เข้าไปได้ แต่ กุญแจ บิด สตาร์ หรือ กด ปุ่ม push start ไม่ได้อยู่ ดี นะ
จขกท อย่ากังวลไป ถ้าแก้ code แล้ว

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 23:54:23 »
ของผมซื้อมือ 2 มา ก็ได้เเค่ดอกเดียวครับ มีวิธีก็คือติดการป้องกันอย่างอื่นเพิ่มครับ เพื่อช่วยยื้อเวลา เเต่ยังไงๆถ้าโจรจะขโมย ไม่มีกุญเเจเค้าก็ขโมยได้ครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 23:55:32 »
ไขเข้าไปได้ก็ร่นเวลาได้เยอะเลย อาจแอบไปติดตัวก๊อบสัญญาณก่อน แล้วค่อยไปขโมยอีกที
หรือการแฮกระบบนั้นก็ไม่ได้ยากอะไรครับ รถบางคันเปลี่ยน ecu ให้ตรงกับกุญแจก็สตารทได้แล้ว
สิ่งที่ทำได้คือ
จอดในที่ปลอดภัยและเสี่ยงก็การโดนโจรกรรมน้อยที่สุด
ติด GPS tracker ในจุดที่ค้นเจอยากที่สุด และเป็นแบบที่มีแบตเตอรี่สำรองความจุเยอะๆ
ทำประกันชั้นหนึ่งให้ทุนเยอะๆเข้าไว้
เลือกรุ่นรถที่ไม่ตกเป็นตัวเลือก
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ YoKEYKung

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 00:16:33 »

แต่ผมสงสัยตรงนี้ครับ city 13 mcผมก็ติดไฟแน้นท์อยู่เหมือนกันนะครับ แต่ก็ได้กุญแจมาสองดอกนะครับ ธรรมดาดอกนึงรีโหมดดอกนึง หรือปกติเค้าให้สามดอกแต่ไฟแน้นท์เก็บไว้ดอกนึงครับ งง ตกลงมันยังไงกันเพราะมีคนบอกผมเหมือนกันว่าแต่ก่อนไฟแน้นท์จะเก็บไว้บอกนึง

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 02:25:12 »

แต่ผมสงสัยตรงนี้ครับ city 13 mcผมก็ติดไฟแน้นท์อยู่เหมือนกันนะครับ แต่ก็ได้กุญแจมาสองดอกนะครับ ธรรมดาดอกนึงรีโหมดดอกนึง หรือปกติเค้าให้สามดอกแต่ไฟแน้นท์เก็บไว้ดอกนึงครับ งง ตกลงมันยังไงกันเพราะมีคนบอกผมเหมือนกันว่าแต่ก่อนไฟแน้นท์จะเก็บไว้บอกนึง

รถผม vios ได้ 3 ดอกนะครับ รีโมทอันเดียว รถยังผ่อนไม่หมดด้วย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 06:21:01 »

สมัยนี้ไม่มีแล้วมั้งครับ ผมก็ได้มาครบทุกดอกนะ

ออฟไลน์ Dozeda

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 07:30:43 »
ซื้อมาเสร็จแก้code เปลี่ยนทะเบียนใหม่ หายกังวล :)

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 09:55:33 »
ในระยะ 10 ปีมานี้ผมซื้อรถป้ายแดงผ่านไฟแนนซ์มา 7 คัน. รถมือสองอีก2คันไม่เคยมีไฟแนนซ์ไหนเก็บกุญแจไว้อีกดอกนะครับ แต่ถ้าอดีตกว่านี้ผมก็ไม่ทราบนะ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 21:16:17 »
เพื่อนผมซื้อ Jazz GE มือสองก็ได้ดอกเดียวครับ

ออฟไลน์ Gunn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 07:22:32 »
ผมซื้อมากี่คันๆก็ได้ครบทุกดอกเลยครับ เค้าน่าจะยกเลิกไปนานแล้วม้างครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 16:30:02 »
ถ้าเป็น Benz ก็เข้า0ยกเลิกดอกที่หายไปได้ครับ ของHondaก็น่าจะทำได้นะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 21:56:42 »
city ได้ 1  ดอกคับ  อยู่ไฟเเนน 1  ดอกครับ