ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่มียางอะไหล่ทำไงดีครับ  (อ่าน 5898 ครั้ง)

ออฟไลน์ narin44

• Newbie
  • *
ไม่มียางอะไหล่ทำไงดีครับ
« เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 06:03:27 »
ผมไปเปลี่ยนเอายางรันแฟลทที่ติดมากับรถออกเพราะวิ่งมาห้าหมื่นกว่าแล้วเริ่มมีเสียงดังมากขึ้นกับสึกหรอตามระยะทาง ตอนเลือกชุดใหม่ตัดสินใจไม่คบกับรันแฟลทแล้วโดยเลือกเอาพิลเรลลีพีซีโรขนาดเท่าเดิมมาใส่่ รู้สึกว่าดีขึ้นกว่าเดิมมากทั้งเรื่องของการเกาะถนนเมื่อเทียบกับสมัยยางชุดเก่ายังใหม่อยู่เรื่องเสียงนี่น้อยลงอย่างเห็นได้ชัดเรื่องสุดท้ายที่ดีขึ้นผิดหูผิดตาคืดเรื่องความนุ่มนวลจากการขับขี่ แต่........เนื่องจากมันไม่ได้เป็นรันแฟลทแล้วและรถผมก็ไม่มีที่สำหรับใส่ยางอะใหล่แต่อย่างไร (525D F10) เลยอยากถามเพื่อนเพื่อนในนี้ที่มีประสพการณ์คล้ายกันนี้ว่ามีทางออกสำหรับเหตุฉุกเฉินตอนยางรั่วอย่างไรครับ จะได้จัดเตรียมติดรถเอาไว้ เคยได้ยินว่ามีเคมีอุดรอยรั่วชั่วคราวแต่ก็ไม่รู้ว่ายี่ห้อให้หรือชนิดใหนที่มันไว้ใจได้แล้วถ้าเติมไปทำให้ยางที่รั่วเสียทิ้งเลยใช่ไม้ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ไม่มียางอะไหล่ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 06:30:36 »
ผมว่าไม่น่ากังวลนัก  รั่ว ส่วนมากจะอยู่ได้นาน  วิ่งถึงร้านปะแน่ ๆ  แต่ยางระเบิด  นี่แหละลำบาก

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 07:08:59 »
ผมใช้ของ My and Carr Tire Sealant ครับ ก็ใช้ง่ายดี หรืออยากได้ของห้างก็ซื้อจาก 0 Benz ได้เลยครับ มีขายแน่นอน แต่ถ้าเติมในล้อแล้วไปปะยางก็ให้ร้านล้างออกไปด้วยเลย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 08:10:15 »
แนะนำให้ไปหาล้อเดฟ 5รู120 มาใส่ติดรถก่อนซื้อก็ลองทาบๆดูก่อนว่าไม่ติดเบรค คล้ายๆล้ออะไหล่ googleหาร้านเอาเองครับ มีอยู่เยอะแยะ น้ำหนักเบา ไม่หนักรถ วางไว้ท้ายรถนั่นแหละไม่เกะกะหรอกครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 08:49:20 »
แนะนำแบบเกลือจิ้มเกลือ ไม่มียางอะไหล่ก็ไปหายางอะไหล่ กระทะเหลืองบางๆแบบรถญี่ปุ่นมาใส่ครับ

รถสวิฟท์ผมก็ไม่มียางอะไหล่เหมือนกัน มีแค่ชุดปะยางฉุกเฉินกับที่ปั๊มเติมลม ออกรถมาผมไม่รอช้าไปวื้อยางอะไหล่แบบบางมาใส่ไว้เลยครับ ไว้ใจได้กว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 11:19:27 »
มีน้ำยาเป็นกระป๋องคับใช้เติมเวลารั่ว อุดรูพร้อมแรงดันลมวิ่งไปได้อีกพอควร

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 13:00:35 »
ใช้ทั้งน้ำยาอุดรอยรั่ว และล้ออะไหล่ครับ
- ในเมือง พกชุดน้่ำยาและปั็มลมไว้ท้ายรถก็พอครับ ไปซื้อของติดรถ หรือ พวก conti ก็ได้ครับ ผมใส่ รันเฟต ยังซื้อติดไว้่ชุดนึ่งเลยครับ
- ออกต่างจังหวัดค่อยพกล้ออะไหล่เหลืองไปนะครับ แต่ถ้าไม่มีที่ขนก็เอาแค่น้ำยาไปก็พา

สาเหตุที่ต้องพกล้ออะไหล่ เพราะพวกน้ำยาอุดได้เฉพาะรั่วตรงหน้ายาง แต่ถ้าแก้มยางฉีกเวลาโดนหินฉีก ก็อุดไม่ได้ต้องล้ออะไหล่เท่านั้น

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 16:24:04 »
พกปั๊มลมครับ  ของผมใช้ puma แต่ถ้าอยากให้อุ่นใจมากขึ้น พกน้ำยาปะเคลือบเพิ่มก็ได้เพื่อแผลที่ใหญ่ขึ้นอีกนิด 

แต่ถ้ายางฉีก หมดสิทธิ ต้องเปลี่ยนยางอย่างเดียว

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 17:18:29 »
เพื่อนเยอะแยะเลยครับ โดยเฉพาะรถเก๋งติดแก๊สวางถังที่ยางอะไหล่
ถ้าขับในเมือง ผมว่าไม่น่าซีเรียส
มีอุปกรณ์ปะยางฉุกเฉินไปด้วย ก็น่าจะพอ
กับใช้บริการพวกroadside asistant รายปีก็ได้นะครับ ปีละพันสองพัน
รถเสีย มีช่างมาบริการถึงที่ โดยเฉพาะสาวๆ นี่อุ่นใจเลย

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 22:13:32 »
ผมพกชุดซ่อมยางฉุกเฉินที่มีปั๊มลมไฟฟ้า และน้ำยาอุดรอยรั่วครับ
ทั้งรถ RunFlat และ ไม่RunFlat

อ้อ   พกทีวัดลมยางด้วยนะครับ เผื่อหน้าจอมันเตือนความดันลมยางผิดปกติ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 22:38:01 »
ผมเคยวิ่ง25วิโลรั่วไม่รู้ตัวครับ แต่น็อตยังปักคาอยู่
ไปถึงแถวๆร้านยางประจำอาผมเพิ่งทัก "เนี่ยเมื่อเช้าคนขับรถบอกล้อหลังลมอ่อนน่ะดูรึยัง" อ้าวไม่บอกก่อนออกจากบ้านก็รีบซะ
เติมลมที่ปั้มใกล้สุดเหลือ10เองเกือบบดล้อแล้ว เหอะๆๆๆ คลานไปปะยางต่อ