ผู้เขียน หัวข้อ: // Sales Report ยอดขายรถยนต์ มีนาคม 58 แบ่งตาม Segment //  (อ่าน 24185 ครั้ง)

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
Re: // Sales Report ยอดขายรถยนต์ มีนาคม 58 แบ่งตาม Segment //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 21:55:15 »
คัมรี่ hrv   โหดมาก

ออฟไลน์ chinjung

• Sr. Member
Re: // Sales Report ยอดขายรถยนต์ มีนาคม 58 แบ่งตาม Segment //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 22:45:22 »
ตะลึง camry มาวิน ทิ้งห่างอย่างเยอะครับท่านผู้ชม

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 22:55:18 »
ผมอ่านหลายๆบอร์ด ชอบแขวะ toyota ผมก็แอบหมั่นไส้แทนแฟนพี่โตนะ ทั้งๆที่ผมไม่ได้ขับ ที่บ้านก็มีแค่รถตู้ที่เป็น toyota เก่งกับกระบะเป็นเชฟทั้งคู่

ครั้งนี้แหละที่ทำให้เห็นประจักครับ ว่าใครคือเจ้าตลาดตัวจริง เดี๋ยวก็อ้างอีกสารพัดเหตุผล
- ลดต้นทุน
- marketing
- brand royalty
- รถเช่าเยอะ
- รถแท็กซี่
- รถองค์กร

คือพยายามหาอะไรก็ได้มาทับถม เหอะ ขายเป็นแท็กซี่เค้าก็ขายครับ ไม่ได้แจก ขายเป็น freet ก็ขายครับ ไม่ได้แจก ผมยินดีอีกครั้งครับ กับแบรนด์รถยนต์เบอร์ 1 ของโลกที่กลับมาทวงบัลลังก์ D segment ได้

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 23:09:28 »
Camry !! Return Of The King !! ดีใจด้วยกลับการกลับมาของท่าน  :) ผมว่า Accord ไมเนอร์แล้วออกก็คงไม่แซง Camry หรอก

X -Trail ดีใจกลับท่านเช่นกันที่แซง CR-V ขึ้นมาได้เพราะความดีงามของท่านแท้ๆ

City ทำไงก็แซง Vios ไม่ได้จริงๆ

HRV โกยเอาๆ คู่แข่งนี้ไม่มีทางสู้ได้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2015, 00:19:37 โดย F&O »

ออฟไลน์ Fat

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 00:00:38 »
Camry. ที่ยอดสูงขนาดนี้เป็นตัวMCทั้งหมด หรือเป็นตัวก่อนMC อันนี้น่าคิด เพราะโตโยต้าเองก็ระบายสต๊อกCamryโดยให้ส่วนลดเยอะอยู่   ยอดขนาดนี้ผมก็ไม่ค่อยแปลกใจ รอดูเดือนต่อๆไปอีกทีละกันครับ

ปล.เป็นแค่ข้อสันนิษฐาน ไม่ได้มาโจมตีหรือจับผิดนะครับ ผมก็ใช้camryอยู่
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Micjty

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 00:03:55 »
X-Trailผมก็อึ้ง Hr-vผมก็อึ้ง Camryผมก็อึ้ง แต่ที่ผมอึ้งที่สุดเห็นจะเป็นCelerio มันมายังไงครับเนี่ย แซงMarch Mirageเฉยเลย

MG6ไม่มีใครพูดถึงเลยแหะ ยอด16คันน่ารักดี sickสมชื่อเค้าเลย

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 00:31:43 »
MG six(teen)

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 01:36:20 »
ในที่สุด Subaru XV ก็แซง Captiva ได้แล้ว   ;D ;D ;D

Celerio  มาจากไหนหนอ  ไม่น่าเชื่อจริงๆ  เกินคาดมา 200 คันเลยนะครับ

Mobilio นี่ก็ทำได้กว่าคู่แข่งนั่นแหละ ราคาก็อีกส่วนหนึ่ง
Freed นี่ยอกขายก็ใช้ได้นะครับ แซง Avanza แล้ว  แต่ได้ยินมาว่าจะเลิกขายแล้ว
ผมล่ะเสียดาย  ตอนนี้รถก็ถือว่าดี มีแอร์หลังแล้ว ราคาก็ดูเหมาะสมแล้วด้วย
ยอดขายมากกว่า Brio และ Brio Amaze อีกด้วย  ถ้าจะเลิกขายไปเลิกไอ้สองคันนี้ดีกว่าไหม

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 01:42:07 »
teana สาระวันเตี้ยลง

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 07:17:04 »
ผมว่าที่ Xtrail ขายดีส่วนหนึ่งเพราะแฟนคลับนิสสันมีเยอะครับ ไม่อยากออกเทียน่าแต่ยังชอบนิสสันพอ Xtrail มาก็ออกเลย
N/A  

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 08:02:40 »
Camry HRV Vigo Yaris 4 รุ่นนี้ ยาวๆเลย

ออฟไลน์ zeriw009

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 08:49:24 »
MPV น้องนำโด่ง พี่ระวังหลังให้ไม่ห่าง

HR-V  รุ่นเดียวกวาดยอดเยอะกว่าบางยี่ห้อรวมกันทุกรุ่น

MG6  มาแว้ว... ;D

***มาสด้าแผ่ว(รู้สึกเศร้า ???)
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 09:10:11 »
ไม่เข๊าใจ ไม่เข้าใจ City ดีกว่า Vios แทบทุกด้าน แต่ทำม๊าย ทำไม ยอดขายห่างขนาดนี้
คุณพระ!! Pulsar ยอดสูงกว่า Focus 4+5 door
คุณพระ 2 !!! MG6 ขายได้เยอะกว่า Lancer EX
คุณพระ 3 !!! Camry ชนะ Accord 3 เท่า

ว่าแต่ CRV MC นี่เอา New Xtrail ไม่อยู่จริงๆ (ดีใจที่ไม่เห็นยอดขาย Escape)

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 09:33:22 »
ใครเขาซื้อ EVEREST เนี่ย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ citrinecw

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 09:41:52 »
ขอบคุณ คุณ MoO Cnoe อีกครั้งสำหรับข้อมูลครับ

Camry กลับมาทวงบัลลังค์ได้ดุเดือดจริงๆ แต่ว่ายอดขายรวมภายในประเทศไตรมาสแรกนี่น่าเป้นห่วงจริงๆครับ เผลอๆจะตกจาก 2014 อีก

ออฟไลน์ delete

Re: // Sales Report เจาะลึกยอดขายรถยนต์ มีนาคม 58 แบ่งตาม Segment //
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 09:52:31 »
ปรบมือให้x trailครับ

Cx5 จอมหยิ่งต้องขยับบ้างแล้วครับ

X trailนี่เปนรถที่ระยะยาวน่าจะขายดีปากต่อปาก
คนที่ใช้หลายๆคนประทับใจ นั่งหลังแถวสองสบายลืมcrvเลย

มาสด้า มั่นใจตัวรถเกินไปหน่อย แต่โปรสู้ไม่ได้ครับ
ราคารถตั้งแพง แถมยังไม่พอ ดอกก็แพง
เทียบราคาแล้ว ตัวรถแพงกว่าคู่แข่ง(โดยเฉพาะเจ้า 2 ) มาแพงตรงดอกอีก
สรุปแพงกว่าคู่แข่งหลายหมื่น เลยตายครับ

ผมว่า น่าจะเริ่มทยอยจัดโปรดอกเบี้ยต่ำ เอามาแข่งมั่งได้แล้วครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 09:54:35 »
Xtrail : "ไชโย!"

CX-5 : "ใครๆ ก็เค้าก็เคยนำ CRV ฉันยังเคยแซงเลย"

CRV : "ตอนแกนำฉันยังไม่แต่งหน้าเถอะ"

ออฟไลน์ lufy

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 09:58:58 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

คัมรี่ มาแรงจริงๆ วีออสแผ่วไปเดือนนึง แต่ก็ยังแรงต่อเนื่อง

ยังงี้เมื่อไหร่จะได้เห็นไมเนอร์เชนน้อ

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 10:02:21 »
ตัว Camry ผมว่า  มัน อาจจะ (อาจจะนะ)  ไม่เป็นยอดจริงอยู่   มันเป็นยอดอั้น เหมือนกับ Teana เดือนแรก
คือ  ยอดขาย Camry รุ่นเก่า ก่อนออก MC 2 เดือน มันอาจจะชนะ หรือ เท่ากับ Accord ก็ได้ แต่เนื่องจาก จะออกรุ่นใหม่ ทำให้ลูกค้าชะลอการซื้อ ยอด Accord เลยขนะ Camry

เมื่อ  Camry MC ออก  ยอดขาย ก็เลยพุ่งกระฉูดแบบนี้
ต้องดูกันที่ ยอด เดือนที่ 3 ว่า จะยังขายอยู่ในหลักพันคันหรือเปล่า  หรือ กลับมาที่ หลักร้อยเหมือนเดิม  แต่ยังชนะ Accord อยู่ ?

ส่วน  X-trail  ผมว่า ที่ขายดี เพราะ สาเหตุอีกอย่างหนึ่ง คือ กลุ่มลูกค้าที่จะไม่ซื้อ ทั้ง Camry และ Accord  โดยคิดจะซื้อ Teana แต่ทำใจไม่ลงกับรุ่นปัจจุบัน เลยหันมาซื้อ X-trail แทน รวมกับ อีกส่วนหนึ่ง ที่หนีมาจาก Camry Accord ด้วย เพราะ เหตุราคาก็ใกล้กัน  ออฟชั่นเยอะ และ  ให้ความคุ้มค่าในการใช้งานมากกว่า

ส่วน CX5  กลุ่มคนที่จะซื้อ  ที่เน้นการขับขี่เป็นหลัก เริ่มน้อยลง   จะเห็นว่า  กลุ่มคนซื้อ ที่เน้นคุณค่าการใช้งาน จะมีมากกว่า

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 10:03:57 »
X-TRAILถ้าได้สัมผัสรถจริง จะลืมcrvไปเลยครับ รถสวย optionครบๆและส่วนลดของแถมแยะ ยอดขายเลยเดินหน้าเรื่อยๆ

ออฟไลน์ bubibubo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 13:07:25 »
D segment

อยากให้ accord เปิด minor เร็วๆจัง จะได้วัดกันไปเลย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 13:26:38 »
Camry. ที่ยอดสูงขนาดนี้เป็นตัวMCทั้งหมด หรือเป็นตัวก่อนMC อันนี้น่าคิด เพราะโตโยต้าเองก็ระบายสต๊อกCamryโดยให้ส่วนลดเยอะอยู่   ยอดขนาดนี้ผมก็ไม่ค่อยแปลกใจ รอดูเดือนต่อๆไปอีกทีละกันครับ

ปล.เป็นแค่ข้อสันนิษฐาน ไม่ได้มาโจมตีหรือจับผิดนะครับ ผมก็ใช้camryอยู่

เป็นตัว Minorchange ทั้งหมดครับ รุ่นที่ขายดีจะเป็นเครื่องยนต์ 2.0 ลิตร
เพราะสต๊อกเก่าเหลือน้อยมากๆ แค่หลักสิบคันตั้งแต่ในเดือนกุมภาพันธ์ครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 13:39:22 »
ขอบคุณครับ
กระบะ พี่โต ยังไงก็ยังพี่โต เหมือนเดิม ถ้าตัวใหม่ออกมา ผมว่ายิ่งจะขายดี และถ้ามีโปรเพื่อเชื่อมตัวใหม่ตัวเก่ายิ่งจะขายดีมากๆ
ฟอ จะตกรุ่นแล้ว ก็ยังขายได้ดี แม่จะเป็นรอง mu-x แต่ก็ไม่ได้เยอะ ฟอใหม่มาก็คงจะแซงแบบขาดลอย ไม่เห็นฝุ่นกันเลยทีเดียว

เป็นกำลังใจให้มิตซู นะ triton รถดี แต่คนไม่ค่อยชอบหน้าตามัน คนใช้งานจะรู้ว่ารถมันดีมากๆ เรื่องทนหายห่วง แต่ว่า ตัวใหม่พี่มิต อำไรน้อยลงได้ไหม
เอาราคาให้ถูกกว่าชาวบ้านเขาก็ได้ผมว่ามันจำเป็น ทำให้คนใช้เยอะๆ คนเห็นว่ามันดีจริงๆ และทำศูนย์บริการดีๆ (ให้ดีขึ้นกว่าเดิมนะ) น่าจะขายได้ดีขึ้นหรือว่า
ทำให้ประหยัดเหมือนๆ eco สองรุ่นนั้นท่านจะเห็นยอดขายและกำไรในเร็ววันนะจะบอกให้

ทำไมน้อสองยี่ห้อ พี่ฟอร์ด พี่มาสด้า พี่นิสสัน เมียผมไม่ชอบเลยเอาไงดี  ยากได้ ppv พี่ฟอร์ด แต่คงต้องทำใจ เมียไม่ปลื้ม เดี๋ยวขับไม่มีความสุข

:)

ยอดขายรถกันเยอะขนาดนี้ จะมีที่จอดกันไหมครับผม

ออฟไลน์ kris-lack

Re: // Sales Report เจาะลึกยอดขายรถยนต์ มีนาคม 58 แบ่งตาม Segment //
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 14:05:44 »
ปรบมือให้x trailครับ

Cx5 จอมหยิ่งต้องขยับบ้างแล้วครับ

X trailนี่เปนรถที่ระยะยาวน่าจะขายดีปากต่อปาก
คนที่ใช้หลายๆคนประทับใจ นั่งหลังแถวสองสบายลืมcrvเลย

มาสด้า มั่นใจตัวรถเกินไปหน่อย แต่โปรสู้ไม่ได้ครับ
ราคารถตั้งแพง แถมยังไม่พอ ดอกก็แพง
เทียบราคาแล้ว ตัวรถแพงกว่าคู่แข่ง(โดยเฉพาะเจ้า 2 ) มาแพงตรงดอกอีก
สรุปแพงกว่าคู่แข่งหลายหมื่น เลยตายครับ

ผมว่า น่าจะเริ่มทยอยจัดโปรดอกเบี้ยต่ำ เอามาแข่งมั่งได้แล้วครับ
เห็นด้วยนะ
มาสด้าไม่เคยมีโปรดีๆเลย ไม่ว่ารถกะลังจะตกรุ่นหรืออะไรก็ตาม ไม่เคยเทกระจาดเลยอ่ะ

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 15:24:34 »
Segmentหลักๆพี่โตกินเรียบ :D
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ sam99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 15:53:22 »
 เย้ x trail มาแล้ว

ออฟไลน์ satan103tfs

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 17:42:42 »
Mazda 2 ไม่ใช่ ecocar หรอครับ
สงสัยเหมือนกัน ช่วยตอบหน่อยครับ
- ทำไม mazda 2 ไม่อยู่ใน eco car
- ถ้าจะเอาตาม body รถ ทำไม yaris ไม่อยู่ใน b-segment

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 18:03:50 »
Toyota ได้
ที่1.
Eco-Car
B-Segment
C-Segment
D-Segment
Pick-up

ซึ่งตรงกับผลรวม ปี 57 ด้วย (ยกเว้น D)แสดงว่า "ขาย" เป็น

และที่ 2 ใน
Mini MPV
PPV
(แล้วเป็นรถเก่าทั้งคู่)

ถ้าไม่นับ Prius นี่มีอะไรต่ำกว่า 2ใหมเนี่ย ...No

Honda ได้
Minivan...
Sub MPV

ฺแล้ว SUV ที่เป็น Base ตก หลัง Minor change เนี่ยนะ...ขอดูอีกเดือน
HR-V กลายเป้น CR-V ไปเลยตอนนี้
Mobilio....ถ้า Avanza ไม่ทำอะไรผลที่ได้ในปีนี้ควรยกให้ครับ

ที่ 2 ได้
SUV
B-Segment
C-Segment

Nissan ได้
็SUV
X-Trail ....ขอดูอีก4เดือนว่า"จริง"ใหม
ที่ 2
Juke

Izuzu ได้
PPV
เรียกว่า ถ้า Fortuner จะ All New จริงๆนี่ ตอนนี่ดีที่สุดแล้วที่จะ กอบโกย

ยังคงเป็นค่ายที่ชอบเลข 2 (ทำแค่ 2 Segment และ เป้นที่ 2 ในตลาด)

และ...
Suzuki
ที่ 2 สำหรับ
Eco-Car

รั้้งท้าย
Eco-Car      - Honda Brio (ทั้งคู่)
B-Segment  - Ford Fiesta
C-Segment  - Proton (ถ้าไม่นับก็ Mitsubishi)
D-Segment -  Nissan Teana*
Mini MPV  - Proton (ไม่นับก้ Suzuki Etirga)*
Sub-SUV - Ford Ecosport*
SUV - Kia Sorento (ถ้าไม่นับก็ Chevrolet Captiva)
Pick-up - Mazda BT-50
PPV - Ford Everest (ไม่นับก็ Chevrolet Trailblazer)

* Segment มีรุ่นรถน้อย

City ได้โปรด ลดราคา

B-Segment ไม่เหมาะกับการเล่น option หรือ Function ครับ

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 18:11:14 »
- มนุษย์หมาป่า มาเขย่าขวัญ ACCORD แล้ววคร้าบบบบ
- YARIS กับ ALTIS ยอดไร้เทียมทานจริงๆ
- VIOS VS CITY ผลออกมาห่างเยอะจัง
- X-TRAIL ฮึดจนได้ผลลล ( PULSAR ขอฮึดด้วยอีกแรง )
- CRV หล่นมาหน่อย แต่ได้ลูกอย่าง HRV มากู้ไว้

ปล.
พี่โตทั้งเก๋ง ทั้งกะบะ ยอดขายเยอะมากครับ

ออฟไลน์ Fat

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 21:24:38 »

เป็นตัว Minorchange ทั้งหมดครับ รุ่นที่ขายดีจะเป็นเครื่องยนต์ 2.0 ลิตร
เพราะสต๊อกเก่าเหลือน้อยมากๆ แค่หลักสิบคันตั้งแต่ในเดือนกุมภาพันธ์ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020