ผู้เขียน หัวข้อ: (กระทู้นอกนอกเรื่อง) ทำไมเลือดกำเดาถึงไหลเวลา....  (อ่าน 10284 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
วันนี้อยู่ดีๆ พี่สาวมาถามผมว่า ทำไมเวลาผู้ชายดูรูปวาบหวิว แล้วทำไมเลือดกำเดาต้องไหล เห็นในการ์ตูนบ่อยๆ แต่กับตัวไม่เคยเป็น
มีใครเคยเป็นบ้างไหมครับแล้วถ้าเป็นมันเป็นเพราะอะไร

แล้วถ้าผู้หญิงเห็นผู้ชายหล่อล่ำๆ จะกำเดาไหลบ้างไหม......อาจจะไรสาระนิดหน่อย แต่อยากทราบจริงๆ ขอบคุณครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 15:55:11 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ Okino

• Full Member
Re: (กระทู้นอกนอกเรื่อง) ทำไมเลือดกำเดาถึงไหลเวลา....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 15:54:23 »
เกิดจากความดันครับ  ทำให้เส้นเลือดฝอยในจมูกแตก  แต่การ์ตูนก็ทำเวอร์เกินไป -*-

บางคนก็หน้าจะอุ่นๆ ไม่ก็หูแดงๆร้อนๆครับ

แต่ผู้หญิงไม่รู้ครับ พอดีไม่ได้เป็น -*-
????? MD02 ??????????!!

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
Re: (กระทู้นอกนอกเรื่อง) ทำไมเลือดกำเดาถึงไหลเวลา....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 15:56:51 »
เยื่อหุ้มในโพรงมูกมันบาง เส้นเลือดฝอยมันก็บาง ขนาดอากาศร้อนๆยังกำเดาไหลง่ายเลยสำหรับบางคน เหตุผลมันก็เหมือนๆกันมาจาแรงดันในเส้นเลือดสูง
เห็นอะไรวาบหวินใจมันก็เต้นแรง เลือดลมมันก็สูบฉีดเป็นพิเศษ เส้นเลือดแดงทุกเส้นมันก็มีแรงดันเพิ่มขึ้น พอผนังเส้นเลือดมันรับแรงได้ไม่ไหวมันก็แตกเป็นธรรมดา

;D ;D ;D  น่าจะเป็นอย่างนี้นะ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 16:27:06 »
น้ำ        แตก

เลือด

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 18:04:08 »
อย่างนี้นี่เอง เพิ่งรู้นะครับเนี่ย

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 21:09:03 »
คือแบบนี้นะครับเอาแบบคร่าวๆ

เวลาที่เรามีสิ่งเร้า(ในกรณีนี้คือเห็นผู้หญิง)จะไปกระตุ้นสมองและสมองก็กระตุ้นร่างกายให้หลั่งสารพวกฮอร์โมน เช่น Epinephrine (อีกชื่อคือ adrenaline)

ซึ่งส่งผลให้มีการกระตุ้นระบบประสาทอัตโนวัติ ทำให้หัวใจเราบีบตัวแรงขึ้นส่งผลให้เลือดไหลมาตามเส้นเลือดแรงขึ้น

แต่ผลของฮอร์โมน Epinephrine(และฮอร์โมนตัวอื่นก็ด้วยนะครับ)อีกอย่างคือ ส่งผลทำให้หลอดเลือดส่วนใหญ่ตีบเล็กลง

ซึ่งเมื่อหลอดเลือดเล็กลง(แต่เลือดถูกปั๊มจากหัวใจมากขึ้น) ก็ทำให้เกิดภาวะความดันโลหิตให้สูงขึ้นตามมาด้วย

ซึ่งจะนำไปสู่ภาวะหลอดเลือดฝอยแตก ได้ง่ายขึ้น

โดยทั่วไปหลอดเลือดของเรานั้นตามปกติจะแบ่งได้หลายชนิดแต่ที่จมูกของเราจะเป็นหลอดเลือดฝอยซึ่งมีขนาดเล็ก

สามารถแตกได้ง่ายเนื่องจากทนแรงดันของเลือดได้ไม่มากอยู่แล้วครับ

ด้วยเหตุผลที่กล่าวมาทั้งหมดนั้นก็ทำให้ผู้หญิงเกิดได้เช่นกันไม่ต่างจากผู้ชายครับ

:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 21:12:54 โดย premed »
..

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 21:44:52 »
ไม่เคยไหลนะ

สงสัยเลือดมันไปรวมกันที่อื่น  ::)
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 23:24:09 »
ไม่เคยเหมือนกันครับ คงไม่บอบบางขนาดนั้น และหนังสือการ์ตูนก็เกินจริงด้วยครับ
(ที่เขาทำให้เกินจริงคงจะเพื่อเน้นให้เราเห็นครับ)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 01:44:20 »
ไม่เคยไหลนะ

สงสัยเลือดมันไปรวมกันที่อื่น  ::)

อูยยยยยย

ผมก็ไม่เคยนะ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 10:47:47 »
อืม นะ

ผู้ชายเป็นเพศเลือดน้อยครับ

เวลาใช้สมอง เลือดก็จะไปขึ้นสมอง เพื่อให้สมองทำงานหนักขึ้น

แต่พอมีอารมณ์ เลือดลงไปเลี้ยงข้างล่าง สมองเลยไม่มีเลือดให้คิด ทำให้ขาดสติ

นี้แหละน่าเวรกำผู้ชาย 55555
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 19:47:09 »
ฮ่าๆๆ 18+ แล้วครับ ลงไปไหนอะ??
 ;D ;D
..

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 11:51:48 »
อืม นะ

ผู้ชายเป็นเพศเลือดน้อยครับ

เวลาใช้สมอง เลือดก็จะไปขึ้นสมอง เพื่อให้สมองทำงานหนักขึ้น

แต่พอมีอารมณ์ เลือดลงไปเลี้ยงข้างล่าง สมองเลยไม่มีเลือดให้คิด ทำให้ขาดสติ

นี้แหละน่าเวรกำผู้ชาย 55555

55+ เข้ามาขำ ชอบความเห็นนี้สุดละครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 22:51:11 »
ไม่เคยไหลนะ

อูยยยยยย

ผมก็ไม่เคยนะ

เห็นภาพเลย 55+