ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ ใบสั่ง (ความเร็วเกินกำหนด)  (อ่าน 7127 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
สอบถามเกี่ยวกับ ใบสั่ง (ความเร็วเกินกำหนด)

พอดีเคยโดนใบสั่ง ความเร็ว 130กิโลเมตร/ชั่วโมง ที่มอเตอร์เวย์ กรุงเทพ-ชลบุรี
จ่ายค่าปรับไปเรียบร้อยแล้วทางไปรษณีย์ แต่สงสัยอย่างนึงว่า
ทำไมเห็นคนอื่นๆเค้าพิมพ์คุยกันบอกว่า ไม่ต้องไปจ่ายก็ได้ ไม่เป็นอะไร ต่อภาษีได้ปกติ
ตกลงแล้ว ไม่จ่ายก็ไม่เป็นอะไรหรอครับ บางคนก็บอก ฝากร้านข้างถนนจ่ายภาษี ก็ผ่านปกติ

รบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับ ตกลงแล้วถ้าไม่ได้จ่ายเป็นไรไหมครับ

แล้วก็ ถ้ารถป้ายแดง วิ่งเกิน โดนกล้องจับ ใครจะต้องเป็นคนเสียค่าปรับครับ

ออฟไลน์ Smart

Re: สอบถามเกี่ยวกับ ใบสั่ง (ความเร็วเกินกำหนด)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 20:52:32 »
จากข้อมูลจริงที่มีญาติเคยได้ใบสั่งทางไปรษณีมา...เค้าก็ไม่จ่ายเหมือนกันครับ และก็ต่อภาษีได้ตามปกติ เค้าคาดเดากันว่าเป็นเพราะระบบ network ของกรมตำรวจมันยังไม่ได้ link เข้ากับขนส่ง อาจเป็นเพราะอยู่ช่วงเริ่มต้นของการใช้งาน อนาคตคงต้องไปจ่ายกันตามปกติ

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ ใบสั่ง (ความเร็วเกินกำหนด)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 21:50:08 »
เพิ่งไปจ่ายมาครับ 3 ใบรวด (ดองไว้นาน) รถมหาลัย แต่ชื่อเป็นของอ.
เลยกำหนดทั้งหมด 3 ใบ ผมก็หาข้อมูลอย่างที่ จขกท. เหมือนกันเปี๊ยบ
เจอแต่คนบอกว่าไม่ต้องจ่าย
บางคนก็บอกว่าจ่ายได้ที่ขนส่งในวันต่อทะเบียน
บางคนก็บอกว่าไม่จ่ายต่อทะเบียนไม่ได้
บางคนก็บอกต่อทะเบียนได่ แต่โดนค่าปรับหนักกว่าเดิม หลากหลายความเห็นมาก
เอาไงละทีนี้....สรุปคือ ไปจ่ายก่อนเลยดีกว่า ขี้เกียจมีปัญหาตอนต่อทะเบียน
วันนั้นทั้งวันครับ ขับไปจ่ายค่าปรับที่ลาดกระบัง แถวกรมศุลกากร แล้วก็สมุทรสาคร
ยาวปายยยย สิริรวมแล้ว โดนไป 1800 บาท ทั้งสามใบ
T_T

แต่ผมมีข้อสังเกตนิดหนึ่งนะครับว่า ไอ้ที่จ่ายๆไปเนี่ย เข้าหลวงหรือเปล่า?
เพราะอะไรผมถึงคิดแบบนั้น...ก็เพราะตอนจ่ายแถวๆกรมศุลฯ พี่ตร.แกไม่ได้ให้เซ็นชื่อผู้ต้องหา ปล่อยว่างไว้ บอกว่าไม่ต้องเซ็นต์เว้นไว้
(เพิ่งเคยจ่ายครั้งแรก ก็เลยไม่ได้ท้วงอะไร ไม่รู้) แถมที่แถวสมุทรสาคร จ่ายตังค์ปุ๊ป ควักตังถอนจากกระเป๋าเสื้อยื่นให้ผม
แล้วเอาตังค์ค่าปรับเข้ากระเป๋าเสื้อตัวเองเฉยเลย....
ผมนี่.....เอิ่ม......ครับ.......แล้วก็เดินออกมา
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 22:20:14 »
ปสก. จากทั้งตัวผมเอง และเพื่อนๆ มีทุกรูปแบบครับ

แบบไม่จ่าย ก็ต่อทะเบียนได้ กับแบบไม่จ่าย แต่ต่อไม่ได้ ก็ไปต่อรองจ่ายลดค่าปรับก่อน ถึงจะต่อทะเบียนได้ ก็งงๆ ว่า ทำไมบางคนไม่โดน

ส่วนป้ายแดง ก็เหมือนกัน วิ่งไปด้วยกันนี่แหละ ป้ายขาวโดนเรียบ ป้ายแดงมีแบบไม่โดน และโดน ที่โดนคือส่งไป 0 แล้ว 0 โทรแจ้งให้มาจ่ายค่าปรับ

สุดท้าย ถึงตอนนี้ ยังงงว่าตกลงอะไรเป็นอะไรกันแน่ หรืออยู่ที่ดวง

S3 - F30
X1 - E84

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 23:05:29 »
อยากให้รัฐบาลชุดนี้ปรับปรุงระบบ it ของกรมตำรวจกับกรมการขนส่งมากๆ ครับ ให้มันบูรณาการกันหน่อย

ผมคนนึงที่อยากไปจ่าย แต่พอไปติดต่อเพื่อจ่ายเงินค่าปรับ  เอิ่ม เลยครับ ผมต้องขับรถไป 600 กม. เพื่อจ่ายค่าปรับ
ไม่ดีกว่าครับ

สตช. และตำรวจทางหลวง จะล้าหลังไปไหน

จะว่าไปหน่วยงานราชการในประเทศไทย ยังมีที่ล้าหลังมากๆ กว่าตำรวจทางหลวงก็มีเยอะแยะมากมาย

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 05:41:23 »
อยากรู้ด้วยเหมือนกันครับ
เคยโดน 1 ใบเหมือนกัน ตอนนั้นเป็นเหตุฉุกเฉิน ยื่นเอกสาร ไม่เสียค่าปรับใดๆ
สรุปแล้ว โดนใบสั่งเรื่องความเร๊วเกินกำหนด ต้องไปจ่ายค่าปรับหรือป่าวครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Dozeda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 07:14:39 »
ของผมโดนใบสั่งความเร็วเส้นนครอินทร์ ไม่จ่าย ไปต่อทะเบียนก็ได้ปกติครับ (แต่ตอนไปต่อก็ลุ้นๆอยู่) ;D

ออฟไลน์ yoyoyo

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 10:44:37 »
โดนที่ถ.กาญจนาฯ  ช่วงมาจากวังน้อย มีรูปถ่ายส่งมาถึงบ้าน

ผมก็ไปจ่ายนะ เพราะรู้ว่าขับเกิน 120จริงๆ  ดีที่ว่าสถานีตร.ทางหลวง อยู่ตรงข้ามที่ทำงาน สะดวกหน่อย

แต่คนที่ทำงานหลายคนก็บอกเหมือนกันว่าไม่ต้องจ่ายก็ได้ และยังต่อภาษีได้ตามปกติ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 11:11:36 »
 ::)

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 11:25:35 »
รถผมโดนใบสั่งมาเป็นตั้งระคับ  ไม่เคยไปจ่ายเลย ก็ยังต่อทะเบียนได้ปกติ

แต่ล่าสุด ผมโดนตรงมอเตอร์เวย์ ลาดกระบัง ไม่ได้ไปจ่ายมีการส่งใบเตือนครั้งที่ 2 มาด้วยครับ บอกว่ายังไม่พบประวัติการจ่ายใบสั่งใบแรก เพิ่งอ่านจดหมายเมื่อกี้เอง งงเรยมีตามด้วยวุ้ย... ;D ;D ;D

เอาไงดีทีนี้ ใครมีประสบการณ์แบบผมช่วยเชร์ด้วยครับ  ;D ;D ;D
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 11:31:47 »
ผมเดาของผมเองนะครับ

ถ้าใบสั่งเข้าระบบ ต่อภาษีไม่ได้ อันนี้เงินจะเข้ารัฐ

แต่ที่ไม่เข้าระบบถ้าไม่จ่ายค่าปรับก็ต่อภาษีได้ตามปกติ ถ้าเราไปจ่ายค่าปรับเงินเข้า????? เดาเอาเอง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 13:42:43 »
ปสก. จากทั้งตัวผมเอง และเพื่อนๆ มีทุกรูปแบบครับ

แบบไม่จ่าย ก็ต่อทะเบียนได้ กับแบบไม่จ่าย แต่ต่อไม่ได้ ก็ไปต่อรองจ่ายลดค่าปรับก่อน ถึงจะต่อทะเบียนได้ ก็งงๆ ว่า ทำไมบางคนไม่โดน

ส่วนป้ายแดง ก็เหมือนกัน วิ่งไปด้วยกันนี่แหละ ป้ายขาวโดนเรียบ ป้ายแดงมีแบบไม่โดน และโดน ที่โดนคือส่งไป 0 แล้ว 0 โทรแจ้งให้มาจ่ายค่าปรับ

สุดท้าย ถึงตอนนี้ ยังงงว่าตกลงอะไรเป็นอะไรกันแน่ หรืออยู่ที่ดวง

ที่นี่ประเทศไทยพี่ก็รู้อยู่

;D ;D ;D

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 20:47:28 »
ค่าปรับ แบ่งให้ผู้จับกุมส่วนหนึ่ง และ เข้ารัฐส่วนหนึ่ง อัตราส่วนไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ wersocute

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 21:27:59 »
แรกๆจ่ายตลอดๆ 2-3ปีหลัง ไม่จ่าย ต่อได้ตลอดทุกคันครับ