ผู้เขียน หัวข้อ: ตกลงปั่นจักรยานบนถนนหลวง ในเลนรถยนต์ ถูกกฎหมายมั้ย  (อ่าน 7950 ครั้ง)

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
หยุดใช้รถเป็นอาวุธในการฆาตรกรรมใคร ด้วยการทำสติตัวเองให้พร้อมเสมอเมื่ออยู่หลังพวงมาลัย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
มาตรา 82 ใน Reply ของคุณ Darkart ตอบคำถามคุณ mick ครบแล้วครับ

ส่วนตัวผมไม่ได้ทราบกฎหมาย คิดแค่ว่าถ้าคนขับรถขับกันระวัง และคนขี่จักรยานก็ช่วยกันระวัง มันก็ไม่น่าจะเป็นอะไร
ส่วนมากที่มีปัญหากันคือเผลอ หรือติดสัญญาณไม่ครบ หรือขี่แบบประหนึ่งตัวเองเป็นมอเตอร์ไซค์เลย กล่าวคือไม่ชิดซ้าย
แต่เบนออกมาอยู่เลนกลาง แล้วก็มาอยู่กลางถนนเพราะต้องการกลับรถไปฝั่งตรงข้าม อันนั้นยังไม่แย่เท่ารถไม่มีแถบสะท้อนแสง
หรือไฟกระพริบเลย ขนาดผมขับตอนไม่เมาผมยังเกือบเบรกไม่ทัน เพราะผมกำลังจะมากลับรถตรงร่มเกล้า พี่เล่นฉีกจากซ้ายสุด
รวดเดียวมาเลย อันนี้เป็นเรื่องของนักขี่ประเภทมารยาทไม่ดี ..ซึ่งเราต้องมองแยกออกจากมาตรการการขี่รถจักรยานให้ปลอดภัย
ซึ่งมีไว้สำหรับคนขี่จักรยานส่วนอื่นทั้งประเทศ

ผมไม่รู้กฏหมาย รู้แค่ว่าเวลาขับรถ กฏสองข้อคือ
1) อย่าไปตาย
2) อย่าไปทำใครตาย

ถ้าคนขี่จักรยานคิดแบบเดียวกับผม เราน่าจะอยู่ร่วมถนนกันได้ ถนนไม่ได้แคบขนาดนั้น เราแบ่งกันใช้ได้

ปกติคนที่ขี่จักรยานและขับรถ จะเข้าใจดีครับ และจะเดาพฤติกรรมออก

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
คุณ mick เข้าใจผิดแล้วครับ ภาษีรถยนต์อย่างเดียวไม่พอทำถนนนะครับ งบประมาณได้มาจากภาษีที่จัดเก็บได้ทั้วไปครับ ทั้ง นิติบุคคล VAT และอื่น ซืึ้งก็เสียกันทุกคน