ผู้เขียน หัวข้อ: ---มีใครรู้สึกว่า porsche มันไม่สวยบ้างไหมครับ----  (อ่าน 21574 ครั้ง)

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
.
ผมเป็นคนนึงในนั้น
ปกติเป็นคนชอบรถมาตั้งแต่เด็กๆ แต่ไม่เคยมองว่า porsche มันสวยเลย
พยายามแล้วพยามยามอีกก็ยังไม่ชอบ เห็นคนอื่นชอบกันเยอะ
ก็พยายามหาความดีงามของมัน แต่ทำยังไงก็ยังไม่สามารถมองว่ามันสวยได้เลย

ยิ่งพวก cayenne นี่ยิ่งไปกันใหญ่ ผมพาลไปถึงขั้นเวลาไปห้าง
เห็นแต่ cayenne จอดในที่จอด Supercar แล้วหงุดหงิดมาก
เพราะมันแทบจะมีอยู่รุ่นเดียวสีเดียวจอดเรียงๆกันอย่างกับโชว์รูม
เมื่อวานเห็นคาตา Ferrarri 458 วนมาจะจอด แต่ไม่มีที่จอดเพราะ
cayenne  จอดกันเต็มทุกช่อง ถ้าผมเป็นเจ้าของห้างจะสั่งยกเลิก
ห้ามรุ่นนี้จอดตรงนี้เลย เพราะมันโหลเกินไปแล้ว

ล่าสุดเพื่อนสนิทเพิ่งถอย cayman มา ปกติเวลาเพื่อนออกรถใหม่นี่ผมต้องตี๊ด๊าสุดๆ
ไปขอลองขับลองนั่ง แต่นี่เมื่อวานเพื่อนขับมาให้ดูที่บ้าน
ไม่มีความตื่นเต้นเลย ภายในก็ไม่สวย ข้างนอกก็งั้นๆ
สงสัยผมคงจะไม่ใช่แนวของแบรนด์นี้จริงๆ มีใครเป็นแบบนี้ไหมครับ

PS. ไม่ใช่ว่ารถเค้าไม่ดีนะครับ คิดว่ารถคงดีมากเลยล่ะ ไม่งั้นคงไม่ขายดี
อันนี้พูดถึงความสวย รูปร่างหน้าตาอย่างเดียวนะครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2015, 12:04:57 โดย raygun »

np72

• บุคคลทั่วไป
Re: ---มีใครรู้สึกว่า porsche มันไม่สวยบ้างไหมครับ----
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 12:07:04 »
ผมชอบเกือบหมดเลยยกเว้น panamera

boxster กับ cayman แล้วก็ cayenne ตัวแรกก็ไม่ค่อยชอบ

Cayman GT4 นี่รถในฝันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2015, 12:13:44 โดย AbiKabu »

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
Re: ---มีใครรู้สึกว่า porsche มันไม่สวยบ้างไหมครับ----
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 12:09:39 »
ทุกรุ่นผมว่าสวยหมด ยกเว้นตระกูล 911 ที่จะต้องเป็นรุ่นพิเศษมีหางใหญ่ๆ แบบ GT3 ครับผมถึงเห็นว่าสวย

ส่วนนอกนั้นเห็นแล้วดูดี สวย ลงตัวทุกรุ่นจริงๆ  ;D

ออฟไลน์ dazetos

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 12:10:39 »
Cayanne - โฉมแรก ผมว่าไม่สวยเอาซะเลย แต่โฉมปัจจุบันผมว่าสวยดี
Panamera - ผมเฉยๆ ไม่สวย แต่ก็ไม่น่าเกลียดแบบ Cayanne ตัวแรก

ส่วนตัวที่เหลือ ไม่ว่าจะ Macan Boxter Cayman หรือ 911 ผมว่าสวยทุกตัวครับ

ความเห็นส่วนบุคคลล้วนๆ ครับ เหมือนได้ ต่างได้ครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 12:15:06 »
ไม่แปลกที่คุณจะไม่ชอบเลยเพราะหน้าตามันคล้ายๆกันหมด บางทีเปลี่ยนรุ่นถ้าไม่ใช่คนเล่นรถนี่มองไม่ออกว่ามันเปลี่ยนรุ่นแล้วหรอ แต่ผมไม่ชอบpanameraกับcayenneสุดๆเหมือนเสียเอกลักษณ์porscheไปแล้ว แต่ก็เป็นไปตามตลาด ขายแต่รถ2ประตูคงอยู่ไม่ได้

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 12:15:53 »
ภรรยาผมก็ไม่ชอบครับ บ่นว่ารถหน้ากบทำไมมันแพงจังสวยก็ไม่สวยตลอด นางไปชอบแนว มาเซราติ กับ แอสตันฯ ซะงั้น ส่วนตัวผมชอบยกเว้นคาเยนมันเทอะทะไป

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 12:20:04 »
ผมก็ว่าตามครับ ตั้งแต่เด็กจนโตคิดว่ามันสวยน้อยกว่ายี่ห้ออื่นๆ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 12:27:18 »
เอ่อออ ^^'

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 12:37:38 »
ที่หน้าตาเป็นแบบนั้นก็เพราะมีจุดเริ่มมาจากโฟล์คเต่านี่แหละครับ

แต่ผมว่าตูดของ panamera ไม่สวย

911 นี่เป็นตำนานไปแล้ว รุ่นแตกไลน์ของ911อย่าง959นี่คลาสสิคสุดๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 12:38:40 »
ในตระกูลปอเช่ ทั้งหมด

ผมชอบแค่ boxster ตอนเปิดหลังคาเท่านั้นครับ

ที่เหลือผมว่างั้นๆมากๆ

คาเยน นี่เอาจริงๆผมว่า crv ยังสวยกว่าอีก

พานาเมร่า ยิ่งไปกันใหญ่ ผมมองไม่เห็นความสวยเลย

ถ้าผมมีเงินซื้อรถพวกนี้ ผมชอบแอสตั้นมาติน กับ ลัมโบ ที่สุด

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 12:39:09 »
ความสวยไม่มีมาตรวัดครับ

ผมกลับชอบ porsche นะมันดูคลาสสิคดี (ยกเว้น panamara) รุ่นเก่าก็ยังดูไม่เบื่อ
แต่ถ้าเป็น ferrari บางทีพอมีรุ่นใหม่ออก  รุ่นเก่าจะเชยดูตกยุค
เพราะรุ่นใหม่จะสวยขึ้นตลอด

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 12:42:02 »
ผมก็ว่ามันไม่สวยครับ ทุกรุ่นเลย (สงสัยผมชอบอะไรที่มันเป็นมุม หรือเป็นเหลี่ยมๆมากกว่า กลมๆ)

ดู NX ที่โครางจะมีเหลี่ยมมีมุม งี้ชอบมากกว่า Cayenne อีก
 หรือถ้าเป็นพวก supercar ก็จะชอบทรงของ lotus ferrari หรือ lambroghini มากกว่า

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 12:43:01 »
ผมดันชอบแต่ 911 โดยเฉพาะพวกโหดๆหางใหญ่ๆ เช่น GT3 กับ GT3RS นี่งามมาก ::)

ออฟไลน์ blade

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 12:59:20 »
ผมก็อยากตอบคำถามคุณ ในแบบที่คุณตอบ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,43883.0.html

ผมว่ากระทู้แบบไม่มีอะไรสร้างสรรค์เลย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 13:06:20 »
สมัยเด็กๆ รถสปอร์ตในฝันผม คือค่ายม้าลำพอง
กบ มองยังไงก็ไม่สวย

แต่ตอนนี้ สปอร์ตในฝันผม เปลี่ยนเป็นกระทิง ส่วนกบก็ดูสวยขึ้น ยกเว้น พานาเมร่า ที่ผมว่าด้านหลังมันไม่ลงตัว
โดยเฉพาะ 911 นี่ สุดๆจริงๆ

ผมว่า เวลาเปลี่ยน ความคิดก็เปลี่ยนได้ มุมมองบางอย่างก็เปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 13:10:37 »
Porsche นี้ผมชอบเกือยทุกรุ่นนะ ที่ไม่ชอบแค่ Panamara กับ Cayenne รุ่นแรกแค่นั้นครับ

ชอบที่สุดก็ตระกูล 911 สวยมาตั้งแต่ 992 จนปัจจุบันโดยเฉพาะพวกรุ่นพิเศษมีหางด้วยนี้อย่างสวยอย่างโหด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 13:15:08 »
บางรุ่นสวย บางรุ่นไม่สวยครับ
แต่คนส่วนใหญ่จะบอกว่าสวยเพราะมันเป็น Porsche และราคาแพง เจอบนถนนได้ยาก
อย่าง Panamera นี่ลองนึกว่าเป็นรถ โตต้า ฮอนด้าสิ   :-X
ส่วน 911 ผมชอบมาก เป็นรถ Sport ที่คลาสสิคดี ถ้าอยากได้รถ Sport, Super Car แนวหลุดโลกค่อยไปยี่ห้ออื่น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 13:17:08 »
จะบอกว่าที่ผมว่าสวยมี 2 รุ่นคับ
Cayanne / Panamera  นี่เระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2015, 13:19:32 โดย Spada_Valess »

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 13:24:29 »
จขกท คิดเหมือนผมเลยครับ ทุกรุ่นไม่สวย และไม่ดูดีเลยครับ ต่อให้ขับดีก็เถอะ
โดนเฉพาะ Cayanne / Panamera  / Macan ทั้งหลายแหล่ ไม่สวยมากๆ อ่ะครับ (คหสต)
(ในผนังห้องนอนตอนเด็กๆ  ผมจะมีหลายยีห้อ Lam Fer  ยกเว้น porshe อิอิ)
ยกเว้น 2 รุ่นที่พอได้  คือ 911 Badboy ที่มีหางใหญ๋ กับ คาเรล่า  GT ที่ พอล เสียชีวิตนะครับ

ถ้ามีเงินซื้อพวกนี้ ผมไปขับ GTR ไม่ก็พวก Audi R8 ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 13:29:18 »
ผมว่ามันเป็นรถที่หน้าแทบจะเหมือนกันทุกรุ่น
รถมันเหมือนรถโบราณ มาขายในแบบสมัยใหม่
แต่ๆๆ  เดี่ยวก่อน   ไอ้รถทรงนี้ละครับ ตากลมๆ นี่ละ
ขับไปไหนมีแต่คนมอง ยิ่งจอดติดไฟแดง ผมเห็นคนมองกันให้พรึบ
แบบว่า ให้มองเบนซ์กับ Bmw  กลับมองปอร์เช่ นี่   คนมองปอร์เช่ เยอะกว่ามาก
มองแล้ว มีแบบ หันหน้าคุยกันด้วย   

คือมันไม่สวย ไม่ล้ำ  แต่มันมีเสน่ห์นะครับ 

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 13:33:23 »
ส่วนตัวไม่ชอบครับ เพราะเป็นคนชอบรถที่มีการออกแบบโฉบเฉี่ยวหวือหวา
แต่ก็เข้าใจว่า Porsche เน้นการออกแบบที่ดูเรียบง่าย คลาสสิค และสวยได้นาน

ผมว่าเรื่องนี้มันแล้วแต่ความชอบล้วนๆเลยครับ

ยี่ห้อนี้ชอบ Macan มากที่สุด ไฟหน้าทำผมใจละลายโคตรๆ

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 13:38:49 »
ถ้าคนในนี้ส่วนใหญ่ใช้พอร์ชมากกว่า Benz+BMW

กระทู้นี้เดือดไปแล้วหละครับ

ความสวย รสนิยม ร้อยพ่อพันแม่ครับ

เหมือนถ้ามีคนบอกว่าแฟนเราหน้าตาขี้เหล่ยังกับเป็ดดำ แต่เราๆบอกสวย มันก็ไม่จำเป็นต้องพูดกันต่อแล้ว

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 13:39:16 »
.
.
.
ผมว่ามันต้องมีคนมองว่าสวยอยู่แล้วครับ ไม่งั้นไม่หน้าตาแบบนี้มาหลายสิบปีไม่ยอมเปลี่ยน
ถ้ามันขายไม่ดีคงเปลี่ยนไปแล้ว แต่ส่วนใหญ่ที่สังเกตคนที่ไม่ชอบเหมือนๆกัน
คือเป็นแฟนบอยของ Ferrari กับ lamborghini ตอนเด็กๆซะมากกว่า
ผมโตมากับ F40 / 512tr   หรือ countach / diablo ซึ่งในความคิดตอนเด็กๆ
มันสวยกว่า porsche หลายขุมอยู่ แต่ที่ผมว่ามันมาถึงขีดสุดก็คือ Cayanne / Panamera นี่แหละ
แต่สองรุ่นนี้ก็เป็นตัวทำเงินให้ porsche เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2015, 14:10:07 โดย raygun »

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 13:43:57 »
สวยครับไม่ขี้เหร่หรอก

เมื่อก่อนสวยคลาสสิคมาก

แต่ราคามันคุ้มค่าเลยเห็นบ่อยไปหน่อย ยิ่งพวก Cayanne / Macan ออกมายิ่งเยอะเข้าไปอีก

สรุปง่ายๆ

สวยแต่เห็นบ่อยจนไม่ตื่นเต้นเพราะเทียบกับซูปคาร์ค่ายอื่น  แต่ถ้าเอาจริงๆก็สวยกว่ารถทั่วไปบนท้องถนนแน่นอนฟันธง

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 13:44:44 »
ถ้าคนในนี้ส่วนใหญ่ใช้พอร์ชมากกว่า Benz+BMW

กระทู้นี้เดือดไปแล้วหละครับ

ความสวย รสนิยม ร้อยพ่อพันแม่ครับ

เหมือนถ้ามีคนบอกว่าแฟนเราหน้าตาขี้เหล่ยังกับเป็ดดำ แต่เราๆบอกสวย มันก็ไม่จำเป็นต้องพูดกันต่อแล้ว

เดี๋ยวก่อนครับ ผมตั้งกระทู้มาแชร์ความเห็น หลายความเห็นที่บอกว่าสวย
ผมก็ไม่ได้ไม่เห็นด้วยกับเค้านะครับ และผมก็ไม่ได้ใช้คำประเภทเห็นรุ่นนี้แล้วขำก๊าก
อะไรประมาณนั้นด้วย แค่อยากมาถามว่ามีคนคิดเหมือนกันบ้างไหม
หรือคนที่เค้าชอบเค้ามีมุมมองยังไง ผมไม่เถียงใครเลย เพราะความสวยเป็นเรื่องส่วนบุคคล
ในนี้มีเป็นสิบๆท่านที่บอกว่า CLA ไม่สวย หุ่นประหลาด ผมไม่เห็นต้องไปโกรธ
แต่ประเภทใช้คำว่าขำก๊าก แบบนี้ผมว่าเกินไป มันเหมือนไปดูถูกคนอื่น
แต่คุยเรื่องรถทั่วไป ผมว่าเราสามารถออกความเห็นกันได้นะว่ารุ่นไหนสวยไม่สวย
เพราะรถระดับ porsche มันเป็นตำนานระดับโลก มันต้องมีคนเห็นว่าสวยอยู่แล้ว
ผมว่าผมเองที่ประหลาดด้วยซ้ำที่ไม่ชอบการออกแบบของเค้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2015, 13:46:58 โดย raygun »

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 14:03:47 »
ผมว่าสวยครับ

เปนแฟนPorsche มาแต่เด็ก
ยิ่งรุ่นเก่าๆโคตรชอบ

แต่ไม่ชอบpanameraกับcayence เลย ดูบวมเป็นอึ่งอ่าง

ผมเฉยๆนะที่พี่rayganมาตั้งกระทู้
การที่คนอื่นจะไม่ชอบอย่างที่เราชอบไม่เห็นเดือดร้อน

ผมก็เฉยๆกับFer มันดูฉูดฉาดไป มีชอบแค่บางรุ่นอย่างF40/tettarossa/355/Enzo
แต่ถ้าตัวใหม่ๆนี่มันไม่ใช่ทาง ไม่ใช่ไม่สวยแค่ไม่ได้ชอบ

ของแบบนี้แลกเปลี่ยนกันได้คุยกันได้ครับตราบใดที่ไม่ก้าวก่ายกัน

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 14:12:54 »
ผมชอบรถที่ ยังมีคาแรคเตอร์ และความ classic ใน Design ที่ส่งต่อผ่านรุ่นต่อรุ่นอะครับ

...กลุ่มนี้ต่อให้ตกรุ่นไป ผมว่ามันยังมีเสน่ห์อยู่นะ ทั้ง VW Beetle / Fiat 500 / Mazda MX-5 / Mini Cooper ..... etc.
(ต่างกับการไม่มี Design Language ที่ตกรุ่นไปก็เหมือนแค่ผ่านไป)

PORSCHE ผมชอบมาก ทั้ง 911 carrera / Cayman / Boxster / Macan
*** แต่กับ Panamera กับ Cayanne ผมเฉยๆนะ ไม่ถึงกับไม่ชอบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2015, 14:18:41 โดย hong_G »

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 14:15:24 »
ชอบ 988 911 Macan

เฉยๆ  Cayman Boxster Cayenne

ไม่ชอบ  Panamara

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 14:37:40 »
ผมเห็นด้วยเลยครับ มันไม่สวยจริงๆ 

(ผมแฟน porsche นะครับ) 8)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 14:41:26 »
Porsche ไม่ได้เน้น Mass อยู่แล้วครับ

สิ่งที่เขาต้องการขายคือ Niche เท่านั้น

คนที่มีเงิน และใจรัก และหลงเสน่ห์ดีไซน์ประหลาดๆ แบบนี้

ไม่แปลกที่จะมีคนไม่ชอบครับ แม้จะมีเงินซื้อก็ตาม

แล้วก็ไม่แปลกที่จะมีคนไม่ชอบ Lamborghini Ferrari หรือ รถธรรมดาๆ บ้านๆ หลายๆยี่ห้อครับ

มันเป็น Character ของค่ายนั้นๆ

คงไม่ได้เป็นเนื้อคู่กัน

และผมก็รู้สึกดี ที่ Porsche ยังคงเอกลักษณ์ของตัวเองไว้ได้มากกว่าค่ายอื่นๆ

ถ้า Porsche แก้หรือปฏิวัติดีไซน์ แล้วเสน่ห์ของเขาก็คงหายไป คล้ายๆ กรณีกลุ่มลูกค้า Teana J31 J32 ไม่ชอบ L33