ผู้เขียน หัวข้อ: ในเมืองไทย มีที่ไหนสองเกี่ยวกับรถยนต์เป็นเรื่องเป็นราวไหมครับ  (อ่าน 3170 ครั้ง)

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่ได้เรียนทางด้านวิทยาศาสตร์มาแต่อยากเรียนเกี่ยวกับรถยนต์ อยากได้แบบที่ขั้นสูงกว่าที่เรียนตาม โรงเรียนสอนอาชีพของ กทม หรือ ที่เป็นตามสารพัดช่่างหนะครับ มีที่ไหนสอนบ้างไหมครับ

เนื้อหาที่สนใจ

การใช้เครื่องมือต่างๆ ทั้ง Hand แล้วก็ Power Tools ที่บ้านเครื่องเยอะแต่ใช้ไม่เป็น
ระบบการทำงาน จนสามารถที่จะเปลี่ยนอะไหล่หรือสามารถซ่อมแซมได้เองบ้าง
เอาแบบตา Edd China  ในรายการ Wheeler dealer ที่หารถเก่ามาแล้วซ่อมได้อย่างนั้นเลย

มีที่สอนแบบนี้หรือเปล่าอะครับ

ขอบคุณมากครับ   

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

• Hero Member
ฝึกงานที่อู่น่าจะดีนะ

ที่อู่ซ่อมรถประจำผม รับเด็กอายุ18มาฝึกเป็นช่างเมื่อปีที่แล้ว โดยเด็กคนนี้ก้อไม่เคยรู้เรื่องรถอะไรเลย

ผ่านมาปีเดียว ทำได้ทุกอย่างแล้ว  ;D

Chariot

• บุคคลทั่วไป
สารพัดช่างสี่พระยาครับ ผมเคยเข้าไปเรียนวิชาดูแลรักษารถยนต์ กับซ่อมเครื่องคาร์บูมาแล้ว ก็โอเคดีครับ
เครื่องมือก็มี แต่ต้องแย่งกันเล่นหน่อย มีตั้งแต่ประแจปอนด์ ยันปืนลม เครื่องถ่วงล้อ เปลี่ยนยาง เอารถตัวเองเข้าไปซ่อมก็ได้

คนเรียนน้อย ไม่ต้องแย่งเครื่องมือกันมาก ได้เล่นรถตั้งแต่เปลี่ยนล้อ ถ่ายน้ำมันเครื่อง ตั้งวาว์ล

จนไปถึง แงะเพลาขับ เล่นเครื่อง ECU Diagnostic ด้วย (บังเอิญว่าช่วงนั้นโตต้าให้ยืมมาเล่น)

ที่สำคัญคอร์สนึงแค่หลักร้อยเอง.. ระยะสั้น 3 เดือน

ปล. ได้ค่าโฆษณามา 32 บาท 75 สตางค์  ;D ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member