ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้นอกเรื่อง 'พระสงฆ์'ญี่ปุ่น สวดแนวฮิพ-ฮ็อพเพื่อโดนใจหนุ่มสาว  (อ่าน 5953 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เครดิตข่าว manager.co.th

อ้างถึง
“พระสงฆ์”ญี่ปุ่นเต้นแร็พ แล้วท่านก็สวดมนต์ และในเดือนนี้ ท่านยังขึ้นเวทีเต้นแท็พอีกด้วย ทั้งหมดนี้คือสิ่งที่ คันโช ทากาอิ พระสงฆ์ญี่ปุ่นเจ้าของฉายา "Mr Happiness" ใช้เป็นกลยุทธ์ในการเผยแผ่พระพุทธศาสนาให้โดนใจวัยรุ่น

พระทากาอิ เป็นเจ้าอาวาสวัดเคียวโออูจิ อายุราว 400 ปี ซึ่งตั้งอยู่กลางกรุงโตเกียว ปกติแล้วท่านจะสวดมนต์เสียงแผ่วเบาตลอดทั้งวันท่ามกลางบรรยากาศของเสียง ระฆังและควันธูป

แต่มีบางครั้งท่านจะปรับระดับเสียงสวดมนต์ให้ดังขึ้น และเปลี่ยนจังหวะการสวดเสียใหม่ แล้วออกไปยืนต่อหน้าผู้ที่มาวัด จากนั้นสวดมนต์หรือเทศน์ด้วยท่วงทำนองแนวแร็พหรือฮิพ-ฮ็อพเป็นภาษาญี่ปุ่น สมัยใหม่แทน

นอกจากนั้น พระสงฆ์วัย 49 ปีรูปนี้ยังจัดงานอีกหลากหลายรูปแบบเพื่อชักชวนให้กลุ่มคนหนุ่มสาวมาเข้าวัด บ่อยครั้งเป็นการเชิญเด็กๆ และศิลปินมาร่วมงานอย่างไม่เป็นทางการ และเปิดเวทีพูดคุยเพื่อผสมผสานการใช้ถ้อยคำสมัยใหม่เข้ากับคำสอนของพุทธ ศาสนา ทั้งนี้ก็เพื่อให้ศรัทธามีความสอดคล้องกับยุคสมัยปัจจุบันนั่นเอง

“อาตมาหวังว่าวิธีการใหม่ของเราจะช่วยให้คนรุ่นใหม่มองเห็นด้านที่ สนุกสนานของพุทธศาสนา และหันมาสนใจศาสนาอย่างแท้จริง” พระทากาอิกล่าว

เอาแบบนี้เลยรึ ?

ออฟไลน์ korkongzz

• Sr. Member
เคยดูแล้วละ

แต่งงว่ามันเหมาะสมหรอ

หรือวัฒนธรรมบ้านเขา บ้านเราไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Bigkeymouse

• Jr. Member
  • **
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=buprtoXVL74[/youtube]

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Hero Member
  • Let's get back to '94.
เจ๋งดี อย่างน้อยก็ดึงเอาเด็กสมัยใหม่เข้ามาสนใจธรรมะได้ล่ะนะ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
ผมว่ามันดูไม่ค่อยเหมาะสมเท่าไรอ่ะครับ แต่ก็ถ้าคิดในแง่ดีมันก็ช่วยให้เรื่องศาสนาซึมซับเข้าไปในกลุ่มวัยรุ่นได้ง่ายขึ้นอ่ะครับ ผมว่ามันออกจะธรรมดาในญี่ปุ่นไปแล้วอ่ะครับ ผมว่าตราบใดที่พระยังไม่ถึงขั้น มั่วสีกา ขับรถเก๋ง ขี่มอเตอร์ไซค์ หรือมั่วสุมการพนัน และสิ่งมึนเมา ก็ยังเป็นเรื่องที่ยังรับได้อยู่อ่ะครับ

อย่างว่า ในหลักคำสอน หรือข้อห้ามก็ไม่มีบอกห้ามในแนวนี้อยู่น่ะครับ ศาสนาพุทธค่อนข้างจะมีหลักที่ยืดหยุ่นต่อยุคสมัยอยู่ เลยทำให้สามารถปรับเปลี่ยนไปได้ตามการเวลาน่ะครับ
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ไม่เป็นไรหรอกครับ พระญี่ปุ่นยังแต่งงานสร้างลูกได้เลย

ออฟไลน์ parwitch

• **
ดีครับ ไม่ได้ไม่เหมาะสมอะไร ที่สวดๆอยู่ทุกวันนี้มันก็ทำนองเพลงโบราณทั้งนั้น
พระสมัยนี้สวดทำนองฮิบฮอบ กับพระสมัยโบราณสวดทำนองเพลงโบราณ ก็ไม่ได้แตกต่างกัน

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ไม่เป็นไรหรอกครับ พระญี่ปุ่นยังแต่งงานสร้างลูกได้เลย

พระญี่ปุ่นเขาเป็นคนละนิกายกับบ้านเราครับ เขาจึงสามารถแต่งงานและมีลูกได้ และ พุทธพาณิชย์ไม่ได้เป็นเรื่องต้องห้ามเหมือนบ้านเรา

ออฟไลน์ Dr.Shank

เท่โคตร!!

^^~
..

ออฟไลน์ LiTtLeBoY

• Newbie
  • *
ผมว่าเจตนาดี ก็เป็นเรื่องที่ดีนะคับ

ออฟไลน์ choord

• **
ก็ดี...ดีกว่าไม่ทำ

ก็คงจะมีคนญี่ปุ่นบางคนที่ไม่ชอบบ้าง (แน่ๆ)
แต่ถ้าขยายฐานการตลาดออกไปได้
ทำให้สังคมสะกิดกับเรื่องศิลธรรมได้บ้าง ก็ ok

(เมืองไทย ก็คงประมาณ budda blass หละมั้ง กำลังดี)

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
ญี่ปุ่น จีน จะเป็นนิกายมหายานครับ ของญี่ปุ่นนี่บางทีมีพวก Zen เข้ามาผสมบ้าง(มาจากคำว่า ฌาน ที่เราเรียกๆกันว่าเข้าณานหรือเครื่อง mp3 นั่นแหละครับ)

พุทธแนวดังเดิมของบ้านเรา(เถรวาท)จะเป็นแบบยึดตามคัมภีร์มากกว่า จุดเด่นๆของมหายานนั้นคือเขาได้รับอิทธิพลท้องถิ่นเอาแนวความคิดท้องถิ่นเช่นพวก

ขงจื่อหรือเต๋าที่เน้นการปฏิบัติและปรัชญามาผสมบ้างครับแม้จะไม่ชัด เช่นบางทีจะปฏิบัติแบบสุดขั้วไปเลย เช่นเผาพระพุทธรุป เพราะมองว่าพระพุทธรูปคือการยึด

ติดในรูปลักษณ์ คำสอนที่แท้คือการปฏิบัติ  แต่ในขณะที่บางพวกก็ไม่เคร่งมาก(คล้ายๆกับพวก Protestant ที่แต่งงานได้) บางพวกก็คิดว่าการบรรลุธรรมจะเกิด

โดยฉับพลันได้ เช่นที่การ์ตูนอิคคิวซังเอามาทำนั่นละครับ ปิ๊กป่อกๆๆ...ปิ๊งงงง   การปฏิบัติแนวมหายานนั้นเริ่มต้นที่อินเดียนะครับ แล้วก็แพร่ไป

ที่จีน ญี่ปุ่นต่อ มีนมานานมากนับพันๆปีแล้วครับ ดังนั้นผมว่าไม่แปลกที่มีการสวดแบบนี้ในมหายาน เพื่อทำให้ศาสนาปรับตัวตามยุคสมัย

ปล. จริงๆแล้วไทยเราก็ไม่ได้เถรวาทแบบตายตัวนะครับ เพราะเราก็ยังได้รับอิทธิพลของพราหมณ์ ฮินดูอยู่ด้วยบ้าง เช่น ศาลพระภูมิ เป็นต้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 20:31:11 โดย TAI ^^ »
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
การจูงใจให้ คนมาฟังธรรม กันมากขึ้น ย่อมดีกว่า จูงใจให้คนไปเล่นพนันบอล ติดยาเสพติด
นี่เป็นการ คิดแบบ คนร่วมสมัย

แต่ ถ้าเราคิดละเอียดขึ้นอีกนิด ว่า
พระพุทธเจ้า ตรัสว่า ธรรมะที่พระองค์สอน ไม่ขึ้นกับกาล ทนทานการพิสูจน์ และ ต้อง น้อมนำปฎิบัติจึงจะรู้ได้เฉพาะตน

พระพุทธเจ้า จะชื่นชม การกระทำของ พระญี่ปุ่น รุปนี้หรือไม่
จะชื่นชม มหานิกาย หรือไม่
จะชื่นชม พระมีครอบครัว มีลูก หรือไม่
พระญี่ปุ่น เคยจับอาวุธ สู้ กับ ตระกูลซามูไร ช่วงชิงอำนาจทางการเมือง ด้วยซ้ำ
ฆ่าคน พระญี่ปุ่น ก็เคยทำกัน ครับ

ศีล 10 ห้าม เต้นรำ ร้องเพลง
พระไทย เทศน์ สวด เป็น ทำนอง ก็ ผิดศีล 10 แล้วนะครับ

พระพุทธเจ้า ตรัสไว้อีกว่า ศีล 227 ข้อ บัญญัติขึ้น เพื่อช่วยให้ ผู้ตั้งใจจะบรรลุ อยู่ในเพศบรรพชิต สะดวก สบาย
และ ศีล นี่แหละ ที่ จะทำให้ ผู้หากินกับศาสนา อยู่ ลำบาก ต้อง สึกออกไป

แต่ สังคมไทย กลับ ไม่สนใจ เรื่อง ศีล227 ข้อ ที่ พระต้องเคร่งให้มาก
ทำให้ พระดี อยู่ลำบาก
พระพาณิชย์ อยู่สบาย

ก็ เป็นไปตาม พุทธทำนาย ที่ว่า ศาสนาจะเสื่อมลงไปทุกวัน
ภิกษุ จะ ถือเอากิจ ที่ได้ อามิส เงินทอง จาก ฆารวาส สำคัญกว่า กิจ ที่ต้องปฎิบัติวิปัสสนา เพื่อ ดับทุกข์
กระเบื้อง จะลอยน้ำ
น้ำเต้า จะจมหาย
ผู้ดี เดินตรอก
ขี้ครอก เดินถนน

เห็น กัน ชัดชัด ใน โลก ปัจจุบัน ครับ