ผู้เขียน หัวข้อ: ย้อนรอยคดีประวัติศาสตร์ สาวซิวิคซิ่ง 9ศพ กับบทสรุปของการตัดสินคดีครับ  (อ่าน 12585 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rock795

• Full Member
"ไม่ใช่จนแล้วจะทำความผิดได้ แต่คนจนส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีโอกาสหรือได้รับสิทธิที่ควรได้รับ" เห็นด้วยกับคุณ tierak ครับ ชัดเจนดี
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
"คุกเมืองไทยมีไว้ขังคนจน" เป็นประโยคที่จริงแท้ครับ ผมเห็นแบบนี้มาตั้งแต่เด็กครับ
พวกมีเส้นสายนี้ไม่เคยอยู่ในคุกนานครับ เปปๆออกไปละ งงมาก

จริงๆคุกเมืองไทยขังได้ 2 อย่างครับ
1 คนจน
2 แพะ
ส่วนคนเลวๆเค้าอยู่นอกคุกกันครับ  >:(

ออฟไลน์ top3245

• Sr. Member
เด็ก ประมาท ทำคนตาย

เด็กจะเป็นใคร ยาก ดี มี จน อย่างไร ถ้าเป็นครั้งแรก ทำโดยประมาท รับสารภาพในชั้นศาล ไม่หนีคดี

ถ้าเด็กเข้าลักษณะข้างต้น ศาลก็รอลงฯ ไม่ส่งสถานพินิจฯ ครับ

กฎหมายเราและอีกหลายประเทศที่เกี่ยวกับเด็กเป็นไปตามภาคีที่ให้กับสหประชาชาติ คือ มีหลักให้ฟื้นฟูเด็ก ไม่เน้นลงโทษ เว้นกรณีเด็กไม่สามารถทำการฟื้นฟูได้ถึงจะลงโทษ

แก้ไข เดี๋ยวอ่านแล้วจะงง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2015, 14:38:47 โดย top3245 »

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
เด็ก ประมาท ทำคนตาย

เด็กจะเป็นใคร ยาก ดี มี จน อย่างไร ถ้าเป็นครั้งแรก ทำโดยประมาท รับสารภาพ ไม่หนีคดี

เด็กจะเป็นใคร ศาลก็รอลงฯ ไม่ส่งสถานพินิจฯ ครับ

กฎหมายเราและอีกหลายประเทศที่เกี่ยวกับเด็กเป็นไปตามภาคีที่ให้กับสหประชาชาติ คือ มีหลักให้ฟื้นฟูเด็ก ไม่เน้นลงโทษ เว้นกรณีเด็กไม่สามารถทำการฟื้นฟูได้ถึงจะลงโทษ

Like

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ขำสิ้นดี คุกมีไว้ขังคนจนกับแพะ

กำนันเป๊าะ โคตรจน

รักเกียรติ สุขธนะ นี่หาเช้ากินค่ำ

"คุกเมืองไทยมีไว้ขังคนจน" เป็นประโยคที่จริงแท้ครับ ผมเห็นแบบนี้มาตั้งแต่เด็กครับ
พวกมีเส้นสายนี้ไม่เคยอยู่ในคุกนานครับ เปปๆออกไปละ งงมาก

จริงๆคุกเมืองไทยขังได้ 2 อย่างครับ
1 คนจน
2 แพะ
ส่วนคนเลวๆเค้าอยู่นอกคุกกันครับ  >:(

1 คนจน
2 แพะ

+1พูดอีกก็ถูกอีก นี่มันเมืองไทยสังคมปัจจุบันเป็นอย่างไรรู้ๆกันอยู่ พวกที่อ้างคนนั่นทีคนนี้ทีขอร้องอย่าโลกสวยครับ

ใครทำอะไรย่อมรู้อยู่แก่ใจ ถึงจะพ้นคดีแต่ก็คงหนีไม่พ้นกรรมที่ตนก่อไว้

สุดท้ายผมของยืนยันคำเดิมและให้น้ำหนักกับคำว่า9ศพ จะเจตนาหรือไม่ก็ตามคุณก็ได้ฆ่าคนไปถึง9คนแล้วด้วยกัน

ผมขอจบแค่นี้หล่ะครับไม่ใช่อะไร ไม่อยากดราม่าเกรงใจพี่จิมมี่เค้า

ออฟไลน์ ttcz25

• purple M240i

+1พูดอีกก็ถูกอีก นี่มันเมืองไทยสังคมปัจจุบันเป็นอย่างไรรู้ๆกันอยู่ พวกที่อ้างคนนั่นทีคนนี้ทีขอร้องอย่าโลกสวยครับ

ก็ที่เค้ายกคนอื่นขึ้นมาอ้างก็เพื่อแสดงให้เห็นไงครับว่า ดารา ก็ไม่ต้องติดคุกเหมือนกัน    อย่าง คุณหนุ่ม ศรราม กับ คุณพีท ทองเจือ ที่เคยขับรถชนคนตาย

ก็ที่เค้ายกคนอื่นขึ้นมาอ้างก็เพื่อแสดงให้เห็นไงครับว่า ดารา ก็ไม่ต้องติดคุกเหมือนกัน    อย่าง คุณหนุ่ม ศรราม กับ คุณพีท ทองเจือ ที่เคยขับรถชนคนตาย

ที่ผมพูดอย่างนี้หมายถึงผมเห็นด้วยกับคุณ Devil13 ไงครับว่าสังคมไทยในปัจจุบันมันเป็นอย่างที่คุณ Devil13 ได้พูดไว้

ส่วนโลกสวยนั้นผมหมายถึงล็อกอินบางท่านครับ

ออฟไลน์ Equcha

ที่คนจนติดคุกเพราะอะไรครับ?
-เพราะไม่มีเงินประกันตัว ถูกมั้ยครับ? แล้วคนมีเงินผิดมั้ยครับ ที่มีเงินประกันตัว เลยไม่ติดคุก??

ที่คนมีเงิน/คนดังไม่ติดคุกเพราะอะไรครับ
-เพราะข้อข้างต้น และไม่มีท่าทีว่าหนีคดีใช่มั้ยครับ? เพราะเค้ามีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง มีการมีงาน
แล้วคนจนหล่ะครับ?

อันนี้ไม่พูดถึงขั้นศาลนะครับ ไหนจะทนายคอยแนะนำการให้การ
เพราะฉะนั้นจะคล้องกับด้านบนครับ คนจนไม่ค่อยได้เข้าถึงสิทธิพื้นฐาน และจนท.ยังมีการทุจริตบิดเบือนความจริงอยู่

ส่วนการรอลงอาญา น่าจะแยกกันออกระหว่างอุบัติเหตุ กับพวกเมา/ซิ่งแล้วขับนะครับ

ผมว่าบางทีประเทศนี้คนจนก็มีสิทธิมากกว่าคนปกตินะครับ จะจัดระเบียบฟุตบาทที่ไหน พอไล่ที่ก็บอกว่ารังแกคนจน
พอคนจนขโมย ก็มีข้ออ้างว่าจนเลยขโมย ทั้งๆที่มีแขนมีขาเหมือนกัน

ออฟไลน์ AkE

ที่คนจนติดคุกเพราะอะไรครับ?
-เพราะไม่มีเงินประกันตัว ถูกมั้ยครับ? แล้วคนมีเงินผิดมั้ยครับ ที่มีเงินประกันตัว เลยไม่ติดคุก??

ที่คนมีเงิน/คนดังไม่ติดคุกเพราะอะไรครับ
-เพราะข้อข้างต้น และไม่มีท่าทีว่าหนีคดีใช่มั้ยครับ? เพราะเค้ามีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง มีการมีงาน
แล้วคนจนหล่ะครับ?

อันนี้ไม่พูดถึงขั้นศาลนะครับ ไหนจะทนายคอยแนะนำการให้การ
เพราะฉะนั้นจะคล้องกับด้านบนครับ คนจนไม่ค่อยได้เข้าถึงสิทธิพื้นฐาน และจนท.ยังมีการทุจริตบิดเบือนความจริงอยู่

ส่วนการรอลงอาญา น่าจะแยกกันออกระหว่างอุบัติเหตุ กับพวกเมา/ซิ่งแล้วขับนะครับ

ผมว่าบางทีประเทศนี้คนจนก็มีสิทธิมากกว่าคนปกตินะครับ จะจัดระเบียบฟุตบาทที่ไหน พอไล่ที่ก็บอกว่ารังแกคนจน
พอคนจนขโมย ก็มีข้ออ้างว่าจนเลยขโมย ทั้งๆที่มีแขนมีขาเหมือนกัน

ถูกกกกกดด

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมเองก็เสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตนะครับ แต่ผมว่าใจเย็นกันหน่อยเถอะครับ
ดูท่าทางหลายๆคนจะให้น้ำหนักกับคำว่า9ศพมากเกินไปนะ ทั้งๆที่จริงๆมันไม่ได้มีผลกับข้อกล่าวหาหรือโทษอะไรขนาดนั้น
มันคือ"การขับขี่รถโดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นเสียชิวิต" เป็นอุบัติเหตุ1ครั้ง ซึ่งบังเอิญเกิดกับรถขนส่งสาธารณะเลยมีผู้เสียชีวิตหลายคน ทั้งๆที่จริงๆแล้วคือจะหนึ่งศพหรือร้อยศพ ก็เกิดจากการกระทำแบบเดียวกัน ไม่ได้เจตนาเหมือนกัน ไม่ใช่ว่าทำคนตาย9คนควรติดคุกมากกว่าคนตายคนเดียว อันนั้นมันสำหรับคดีฆาตกรรมต่อเนื่องครับ ไม่ใช่ขับรถชนคนตาย
ไม่เกี่ยวกับรวยไม่รวย ดังไม่ดัง เกี่ยวกับว่าไม่เจตนา ความผิดครั้งแรก ไม่หลบหนี สารภาพ ช่วยเหลือเยียวยา แค่ทนายดีๆหน่อยยังไงก็หลุดครับ นี่ไม่รวมว่าถ้าพิสูจน์ได้ว่ารถตู้เองก็ประมาทร่วมอีกนะ
ถ้าจะต่อว่า ควรจะว่าเรื่องที่ขับรถทั้งๆที่ไม่มีใบขับขี่ กับครอบครัวที่พยายามใช้อิทธพลส่วนตัวปิดข่าวมากกว่า

รอความเห็นแบบนี้มานานแล้ว ผมไม่กล้าพิมพ์เองกลัวดราม่า

เห็นด้วยในทุกตัวอักษรครับ

ตามนี้ครับ คดีอุบัติเหตุก็แนวนี้แหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ godzodiac

• Jr. Member
  • **
ผมเข้าใจนะครับทั้ง2ฝั่ง
ฝั่งแรก กฏหมายเป็นที่ตั้ง (ไม่ว่ากฏหมายจะดีหรือเลวก็ต้องตามกฏหมาย)
ฝั่งที่สอง ความรู้สึกเป็นที่ตั้ง (มีความลำเอียงสูง)

ไม่มีทางบรรจบได้

จบข่าว

และประเด็นอื่นๆ นั้น

การทุจริต ไม่เกี่ยวกับกฏหมาย ไม่เกี่ยวกับระบบ เป็นการใช้กฏหมาย ของผู้มีอำนาจ ที่ผิด

ส่วนข้อหาไม่มีใบขับขี่นั้น ผิดแค่ไม่มีใบขับขี่ ครับ ไม่ได้ทำให้โทษทางอาญาหนักขึ้น เพราะผิดแค่ พ.ร.บ.

ศาลท่านตัดสินถูกครับ แต่ระหว่างกระบวนการนั้น อาจจะเกิดการทุจริตโดยผู้มีอำนาจได้ครับ
เช่น ตำรวจจับพ่อค้ายาบ้าได้1ล้านเม็ด แต่ตำรวจบอกเอามา10ล้าน เดี๋ยวจะเขียนสำนวนให้เหลือ1เม็ด สุดท้ายถึงศาล แค่1เม็ด ศาลก็จ้องตัดสิน1เม็ด ครับ

ส่วนกฏหมายล้าหลังนั้น จริงแท้แน่นอนครับ แต่ตอนนี้เราใช้กฏหมายอะไรอยู่ก็ต้องว่ากันตามนั้นครับ

ออฟไลน์ H.

มันเป็นคดีอุบัติเหตุ ไม่มีใครอยากให้เกิดหรอกครับ จริงว่าเด็กประมาท แต่ผมว่าโทษที่ได้รับก็เหมาะสมแล้วกับความที่ประมาท

แต่ถ้ามองในการทำให้ผู้อื่นเสียชีวิต การชดเชยยังไม่มากพอเมื่อเทียบกับชีวิตที่เสียไปแค่นั้นเอง
H.

ออฟไลน์ kasuya

ผมเข้าใจนะครับทั้ง2ฝั่ง
ฝั่งแรก กฏหมายเป็นที่ตั้ง (ไม่ว่ากฏหมายจะดีหรือเลวก็ต้องตามกฏหมาย)
ฝั่งที่สอง ความรู้สึกเป็นที่ตั้ง (มีความลำเอียงสูง)

ไม่มีทางบรรจบได้

จบข่าว

และประเด็นอื่นๆ นั้น

การทุจริต ไม่เกี่ยวกับกฏหมาย ไม่เกี่ยวกับระบบ เป็นการใช้กฏหมาย ของผู้มีอำนาจ ที่ผิด

ส่วนข้อหาไม่มีใบขับขี่นั้น ผิดแค่ไม่มีใบขับขี่ ครับ ไม่ได้ทำให้โทษทางอาญาหนักขึ้น เพราะผิดแค่ พ.ร.บ.

ศาลท่านตัดสินถูกครับ แต่ระหว่างกระบวนการนั้น อาจจะเกิดการทุจริตโดยผู้มีอำนาจได้ครับ
เช่น ตำรวจจับพ่อค้ายาบ้าได้1ล้านเม็ด แต่ตำรวจบอกเอามา10ล้าน เดี๋ยวจะเขียนสำนวนให้เหลือ1เม็ด สุดท้ายถึงศาล แค่1เม็ด ศาลก็จ้องตัดสิน1เม็ด ครับ

ส่วนกฏหมายล้าหลังนั้น จริงแท้แน่นอนครับ แต่ตอนนี้เราใช้กฏหมายอะไรอยู่ก็ต้องว่ากันตามนั้นครับ

ก็นั้นไงละครับ ต้นน้ำอัปปรี ปลายน้ำก็เน่า

แต่เป็นที่อื่นศาลมีสิทธิสั่งให้กลับไปทำใหม่ได้เมื่อมีข้อสงสัย บ้านเราน้อยมากเพราะศาลท่านถือว่างานเยอะอยากให้เสร็จๆไป

ออฟไลน์ Darkart

ข่าวความคีบหน้าของคดีนี้ครับ
ชี้ปมศาลไม่รับฎีกาคดีสาวซีวิค ญาติผู้เสียชีวิตได้ประโยชน์

- ศาลชั้นต้น ตัดสินว่า แพรวามีความผิดขับรถประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย จำคุก 3 ปี รอลงอาญา 3 ปี

- แพรวาอุทธรณ์ ขอให้ศาลลงโทษเบา ๆ หน่อย (คหสต. แมร่งคิดแค่ประวิงคดีแน่ ๆ) ทีมทนาย อ.ธรรมศาสตร์ เลยอุทธรณ์บ้าง
บอกว่าการที่ท่านลงโทษจำเลยมันเบาไปนะ ขอให้ท่านลงโทษแพรวาให้หนักขึ้น กลายเป็น รอลงอาญา 4 ปี
ซึ่งก็แปลว่าศาลเห็นตามที่ทนายฝั่งญาติผู้เสียชีวิตเรียกร้อง ลงโทษแพรวาเพิ่ม

- ต่อมาแพรวายื่นฎีกาว่าศาลอุทธรณ์ลงโทษแรงเกินไป ขอให้ลดโทษลงหน่อย ศาลฎีกาไม่รับฎีกาของแพรวา

***แบบนี้หมายความว่าศาลเห็นด้วยกับฝ่ายผู้เสียชีวิตนะครับ ฝ่ายผู้เสียชีวิตชนะคดีนะครับ ไม่ใช่แพรวาชนะ***

คดีอาญาควรจะจบให้เร็วที่สุดเพราะถ้าศาลรับฎีกา (ซึ่งแพรวาน่าจะยื่นเพื่อประวิงคดีถ่วงเวลาให้นานออกไป ศาลฎีกาน่าจะใช้เวลาในการวินิจฉัยอีกเป็นปี)
หมายความว่าคดีจะยืดยาวไปอีก เวลาที่ผู้เสียหายจะได้รับการเยียวยาก็จะช้าออกไปอีก เพราะทำให้คดีแพ่งที่ผู้เสียหายฟ้องแพงแพรวา+ครอบครัวยืดยาวต่อไป
(คดีแพ่งศาลสั่งว่ารอผลคดีอาญาก่อนจึงจะวินิจฉัยได้) ซึ่งสุดท้ายผลคดีแพ่งผู้เสียหายน่าจะชนะ 100% อยู่แล้ว ถ้าแพรวาไม่จ่ายก็ยึดทรัพย์
(ดูน่าจะมีให้ยึดเยอะอยู่) เพื่อบังคับคดีมาชดใช้ผู้เสียหายต่อไป

คดีนี้ยังดีที่แพรวาเป็นเยาวชน ถ้าแพรวาบรรลุนิติภาวะแล้ว ผู้เสียหายเครียดยิ่งกว่านี้อีก เพราะฟ้องพ่อแม่แพรวาให้รับผิดด้วยไม่ได้

ที่มา http://hilight.kapook.com/view/120270 ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ seamonkey

เหมือนคนส่วนใหญ่มองเป็นเจตนาฆ่าแทนที่จะคิดว่าเป็นแค่อุบัติเหตุ
กรณีแบบนี้ถ้าเป็นคนทั่วไปก็รอลงอาญาครับ ลองคิดว่าถ้าเราขับรถแล้วมีรถขับตัดหน้าทำให้เกิดอุบัติเหตุจนมีคนตาย ความประมาทนี้ควรทำให้คุณติดคุกไหมครับ

ต่างกับกรณีหมูแฮนนะ แบบนั้นเจตนาฆ่าค่อนข้างชัดเจนมากกว่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมว่าคนส่วนใหญ่สนใจแต่ถูกใจมากกว่าถูกต้องนะ เรื่องศาลยกฟ้องฎีกาที่จริงเป็นประโยชน์ฝ่ายเสียหายมากกว่าเยอะเพราะไม่ต้องเสียเวลากับคดีอาญาแล้วต่อให้เป็นคนจนก็ลงโทษได้แค่นั้นแหละ (ส่วนตัวมองว่ากฎหมายล้าหลัง)

เมื่อจบอาญาแล้วต่อไปก็แพ่งละครับ ทีนี้ไวแน่นอนเพราะตัดสินจบไปแล้วว่าผิดไม่ต้องนำสืบอะไรอีกมีแค่พิจารณาตัวเลขชดเชยเท่านั้น เร็วเท่าไหร่ก็ยิ่งดีต่อผู้เสียหายนะครับใจคอจะให้ลากยาวเป็นสิบปีเลยหรือศาลท่านตัดสินดีแล้ว

อยากให้บรรจุเรื่องกฎจราจร ธุรกรรมการเงิน กฎหมายทั่วไป ลงไปในหลักสูตรการเรียนตั้งแต่ประถมเลย สิ่งเหล่านี้อยู่รอบๆตัวเราทั้งนั้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น