ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านผู้การและผู้รู้เกี่ยวกับแลนเซอร์ท้ายเบนซ์ครับ  (อ่าน 9646 ครั้ง)

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
พอดีสนใจรุ่นนี้อยากทราบ นิสัยรถรุ่นนี้ครับ(ช่วงล่าง ระบบต่างๆ)
เครื่อง1.8เดิมๆมากับรถพอเพียงมั้ย ผมขับรถปกติ100 กม/ชม
แต่เผื่อๆไว้อัตราเร่งแซงให้ทันใจครับ อยู่ต่างจังหวัด หรือลงเครื่องใหม่ดี เกียร์ออโต้ครับ

ออฟไลน์ plus

ปีผลิต 1997-2002   ครับ
ตัวนี้วิ่งสบายครับ
เครื่อง ลงได้เยอะครับ  4g-93t / 4g-63 auto 

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
เท่าที่เคยลองตัวปี 2000 เครื่อง 1.8 ก็เป็นรถที่ขับโอเคนะครับ สามารถเดินทางไกล
100-130 ได้ไม่เครียดมาก แต่สำหรับคนที่ขับเร็วกว่านั้นก็น่าจะทำช่วงล่างเสียหน่อย
พวงมาลัยยังติดเบาแบบรถญี่ปุ่นสมัยก่อนอยู่ ไม่ได้แน่นเหมือนรถ C-Segment สมัยนี้
เวลาขับเร็วๆ

เครื่องยนต์เดิม ใช้งานทั่วไปหายห่วงครับ ไม่อืดแน่นอนถ้าสภาพได้ 95% ขึ้น
ส่วนจะลงเครื่องใหม่ ก็มีให้เลือกหลากรุ่นหลายแบบ แต่ถ้าขับธรรมดาๆปกติ เครื่องเดิมๆสภาพดี
ก็พอเพียงแล้วครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ oun

• Full Member
ขออนุญาตถามแทรก
มีใครพอรู้มั้ยครับว่าเครื่อง 1.8 ที่วางใน Mitsubishi Asti ปี95 เป็นรหัส 4g93 หรือเปล่าครับ
และเครื่องตัวนี้เป็นตัวทีเดียวกับที่วางใน e-car gti หรือเปล่า เพราะกำลังสับสนระหว่าง 4g93 DOHC กับ SOHC ที่วางใน CKII ครับ
ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ baeyongcai

จุดแตกต่างของเครื่องยนต์ ระหว่าง Ecar และ CK คือ สายพานของเครื่องจะอยู่คนละด้านครับ
สายพาน E car จะอยู่ด้านซ้าย ส่วน CK จะอยู่ ขวา
ส่วนที่วางใน ASTI ปี95 เป็นเครื่อง ที่วางใน ECAR ครับ
ส่วนเครือง 4G93  DOHC   n/a ใน ecar จะมีแต่ตัว GTI (CB5A)  ที่นำเข้ามาขายในบ้านเรา
ถ้าเป็นเครื่องเซียงกงจะมีสองตัวครับ คือ Dohc Turbo และ Sohc คือ
4G93 Dohc Turbo ครับ  ซึ่งจะถูกวางใน lancer GSR 4WD (CD5A)
4G93 Sohc n/a มี แรงน้อยกว่า 4G93 Dohc na แน่นอนครับ วางอยู่ใน libero อะไรสักอย่าง
และถ้าจะหา 4G93 Dohc na ตรงรุ่น ecar  จริงๆ ละก็ จะหาแทบไม่พบละครับ เพราะจะไปพบกับตัว Turbo เป็นส่วนใหญ่

และถ้าเป็น 1.8 (4G93 Sohc) ใน ซีเค   ก็จะเป็น แนวทางแบบนี้คล้ายๆกัน คือแรงไม่สู้ 1.8 (4g93Dohc) ในอีคาร์ 

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
เครื่อง 1.8 เดิมเป็น 4G93 SOHC ครับ 122 แรงม้า

ออโต้ เป็น Invecs และก็มี 2 แบบคือแบบธรรมดากับ Sportshift

การทำงานก็โอเคครับ แต่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ่อย ถึงจะอายุยืน

การเปลี่ยนเกียร์นุ่มนวลดี แต่ถ้าจะอัดต้องกระทืบล่วงหน้าสักหน่อย

แล้วจะดีขึ้นผิดหูผิดตาเลยทีเดียว แต่เน้นว่าต้องน้ำมันเกียร์มิตซูบิชิเท่านั้น

ช่วงล่างรุ่นนี้พื้นฐานมาดีอยู่แล้ว

แค่เปลี่ยนโช้คอัพ กับสปริงให้ดีขึ้น ก็เพียงพอแล้วแล้ว

หรือจะเปลี่ยนล้อเป็น 16 นิ้ว + ยาง 205/50R16 เพิ่ม

ฟิลลิ่งพวงมาลัยก็จะดีขึ้นครับ

ผมเคยมี Lancer CK5 1.8 เกียร์ธรรมดา ปี 1996

เคยวิ่งทางไกล 90-100 กม./ชม. ทำได้ 17 โล/ลิตร

ที่ 3000 รอบ ได้ความเร็วประมาณ 120 พอดิบพอดีครับ

พอหลังจากเปลี่ยนเป็นเกียร์ออโต้โดยสลับกับรถอีกคันแล้ว

เหอๆ ซดโฮก................