ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้เกี่ยวกับเครื่อง Mivec 4A91 ที่อยู่ใน Xpander หน่อยครับ  (อ่าน 7485 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ryu

• Jr. Member
  • **
อยากทราบว่า

1.) เครื่องรุ่นนี้ไม่ใช่ Hydrolic Valve ใช้ไหมครับ ท่านำไปติดแก๊ส LPG การตั้ง Valve ทำได้ง่ายเหมือน Jazz ไหมครับ
2.) เครื่องรุ่นนี้ทนแก๊สไหมครับ
3.) สามารถนำไป set Tubo ได้ไหมครับค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่
4.) Xpander ตัวนี้ในอนาคตหากจะวางเครื่อง 1.8 ควรจะวางตัวไหนดีครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ wittaya8

• **
ดูจากอัตราการบริโภคน้ำมันสูงแบบสุดๆอยู่ที่  9-10 km/l ดีกว่าเจ้าพ่อในตำนานอย่าง ZS นิสสสสนึง   :'( :'(
ถ้าซื้อมาคงได้หาทางติดแก๊ส LPG เหมือนกัน ราคาค่าติดตั้ง 4-5 หมื่นบาท ถือเป็นวิบากกรรมของคนงบจำกัดแล้วกันครับ ได้รถแพงกว่าอินโดสองแสนกว่าบาท แถมต้องมาติดแก็สอีก  :-X :-X

บ้านเขาน้ำมันถูก รถก็ราคาถูก
บ้านเราน้ำมันแพง รถก็แพง  โอ้ยยยหน้ออออ......

ออฟไลน์ Ryu

• **
ดูจากอัตราการบริโภคน้ำมันสูงแบบสุดๆอยู่ที่  9-10 km/l ดีกว่าเจ้าพ่อในตำนานอย่าง ZS นิสสสสนึง   :'( :'(
ถ้าซื้อมาคงได้หาทางติดแก๊ส LPG เหมือนกัน ราคาค่าติดตั้ง 4-5 หมื่นบาท ถือเป็นวิบากกรรมของคนงบจำกัดแล้วกันครับ ได้รถแพงกว่าอินโดสองแสนกว่าบาท แถมต้องมาติดแก็สอีก  :-X :-X

บ้านเขาน้ำมันถูก รถก็ราคาถูก
บ้านเราน้ำมันแพง รถก็แพง  โอ้ยยยหน้ออออ......

นั้นสิครับ ผมเลยมาหาข้อมูลไว้ก่อนเพื่อประกอบการตัดสินใจ เห็นเขาบอกว่าเป็นเครื่องเก่า แต่เท่าที่ลองหาใน google ยังไม่พบข้อมูลเลยครับ

- กินน้ำมันแก้ได้ด้วยการติดแก๊ส แต่ต้องศึกษาลักษณะของเครื่องก่อนว่ามีข้อดีข้อเสียด้านใดบ้าง
- เครื่องไม่แรงแก้ได้ด้วยการ Set Tubo หรือวางเครื่องใหม่ แต่ต้องดูเรื่องราคากับความคุ้มค่า

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
หาซื้อคันที่มันจบดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Ryu

• **
หาซื้อคันที่มันจบดีกว่าครับ

ยังหาไม่เจอเลยครับ Mini MPV  7 ที่นั่งเครื่อง 1.8 ไม่มีในตลาดบ้านเราเลย หรือมีแต่ผมไม่รู้

จะมีก็เครื่อง 2.0 up  ท่า CH-R หรือ HR-V เป็น 7 ที่นั่งผมไป CH-R ไม่ก็ HR-V แน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2018, 10:11:31 โดย Ryu »

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
lpg หัวฉีด เดี๋ยวนี้หมื่นปลายสองหมื่นก็ใช้ได้แล้วครับ ไม่ต้องรุ่นobdก็ได้

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
อยากทราบว่า

1.) เครื่องรุ่นนี้ไม่ใช่ Hydrolic Valve ใช้ไหมครับ ท่านำไปติดแก๊ส LPG การตั้ง Valve ทำได้ง่ายเหมือน Jazz ไหมครับ
2.) เครื่องรุ่นนี้ทนแก๊สไหมครับ
3.) สามารถนำไป set Tubo ได้ไหมครับค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่
4.) Xpander ตัวนี้ในอนาคตหากจะวางเครื่อง 1.8 ควรจะวางตัวไหนดีครับ

1.เครื่องตัวนี้เป็น DOHC Tapper Valve (แคมกดวาล์วโดยตรง) ตั้งระยะวาล์วได้โดยการชิมวาล์วเท่านั้น ไม่เหมือน Jazz ที่เป็นกระเดื่องกด
และถ้าเป็น Hydrolic Valve นั้นไม่ต้องตั้งเลย มันปรับระยะเองได้จนกว่าจะเจ๊ง
2.คาดว่าไม่ทนแก๊สเท่าตระกูล 4G แต่การจูนแก๊สหนาแก้ปัญหาบ่าวาล์วสึกได้ (แก๊สส่วนเกินจะช่วยลดความร้อนในห้องเผาไหม้ลง)
3.Set Bo คงต้องเปลี่ยนใส้เยอะ และทำไปคงไม่แจ่มเหมือนตระกูล 4G ที่ทั้งเสื้อและไส้ในแข็งกว่ามากๆ
4.น่าจะเป็นตระกูล 4G เพราะเครื่องตัวนี้ทำมาทดแทน 4G15 ที่ทั้งหนักและเปลืองน้ำมันกว่า

ดูจากสิ่งที่ต้องการแล้วผมว่าเล่น Proton Exora Turbo ดีกว่ามั้ย เพราะพื้นฐานเครื่องน่าจะยืมจากมิตซูหลายชิ้นอยู่

ออฟไลน์ Ryu

• **
อยากทราบว่า

1.เครื่องตัวนี้เป็น DOHC Tapper Valve (แคมกดวาล์วโดยตรง) ตั้งระยะวาล์วได้โดยการชิมวาล์วเท่านั้น ไม่เหมือน Jazz ที่เป็นกระเดื่องกด
และถ้าเป็น Hydrolic Valve นั้นไม่ต้องตั้งเลย มันปรับระยะเองได้จนกว่าจะเจ๊ง
2.คาดว่าไม่ทนแก๊สเท่าตระกูล 4G แต่การจูนแก๊สหนาแก้ปัญหาบ่าวาล์วสึกได้ (แก๊สส่วนเกินจะช่วยลดความร้อนในห้องเผาไหม้ลง)
3.Set Bo คงต้องเปลี่ยนใส้เยอะ และทำไปคงไม่แจ่มเหมือนตระกูล 4G ที่ทั้งเสื้อและไส้ในแข็งกว่ามากๆ
4.น่าจะเป็นตระกูล 4G เพราะเครื่องตัวนี้ทำมาทดแทน 4G15 ที่ทั้งหนักและเปลืองน้ำมันกว่า

ดูจากสิ่งที่ต้องการแล้วผมว่าเล่น Proton Exora Turbo ดีกว่ามั้ย เพราะพื้นฐานเครื่องน่าจะยืมจากมิตซูหลายชิ้นอยู่

ขอบคุณมากครับ ส่วน Proton Exora Turbo มือ 1 ไม่น่าจะมีขายแล้ว