ผู้เขียน หัวข้อ: มาแชร์กันเรื่องมุดๆ  (อ่าน 9935 ครั้ง)

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
Re: มาแชร์กันเรื่องมุดๆ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 19:08:21 »
มีช่องมุดแล้วเท่ดีครับ
มุดไปเจอรถติดนี่ แล้วรถขับช้าตามาแซงทีหลังประจำ
เสี่ยวเลย :( เลิกมุดละครับบ

ใช่เลย อย่างเซ็ง ขนาดว่าต้องปล่อยคันนั้นแซงไปไกลๆเลยกลัวมันจำเราได้

จากที่ผมดูถ้าทางประจำเรารู้ว่าเลนไหนเร็วสุดต่อให้มันติดยังไงเราค้างอยู่เลนนั้นมันก็จะไปได้เร็วสุดอยู่ดีครับ ต้องศึกษาเส้นทาง

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 19:31:26 »
มาแชร์ให้แค่ว่า เพราะพวกเห็นแก่ตัวช้าแช่ขวา ทำให้รถต้องแซงซ้าย อันตราย

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 19:44:40 »
ผมเป็นคนนึงที่มุดครับ มุดเฉพาะทางด่วน ที่ไม่ติดมากนัก หากติดๆ ผมจะวิ่งต่อคิวไปเรื่อยๆ เหนื่อยเปล่าที่จะมุด มุดไปก็ติดอยู่ดี
ที่มุดเพราะทางที่ไม่ติด รถพอประมาณ จะมีรถที่ขับ 80 อยู่ประปราย ส่วนใหญ่จะอยู่ขวา แช่ไป แกจะรีบแค่ไหน บีบแตร ยิงไฟ ก็ไม่สน เพราะขับตามกฏหมาย ขับตามป้าย เจอเยอะมาก เราก็แซงไปให้พ้น ไม่ต้องเสียอารมณ์ แต่ยอมรับ ไม่ชอบเวลามีรถอยู่ข้างหน้า แล้วด้านหน้าอีกทีมีที่โล่งๆ ยาวๆ ต้องไปปิดช่องว่างนั้นให้ได้ 

อีกกรณีคือเจอรถจี้ตูด ไม่ชอบมากๆ เพราะหากจี้ตูด เกิดพลาดเบรคกระทันหัน เราน่าจะอยู่ แต่กลัวข้างหลังไม่อยู่ เพราะเชื่อว่าจะจี้มากๆ ส่วนใหญ่คือหน้ารถจะหายไปเลยเห็นแต่กระจกหน้าครึ่งบาน แปลว่าใกล้มาก ก็จะเหยียบหนีไปไกลๆ โดยการมุดหนี ไม่ได้ตั้งใจ แต่ไม่ชอบจริงๆ

เมื่อวานเพิ่งเจอ mazda2 รุ่นเก่า จี้ตูดแบบดูดกันชนกันเลย ถนนพระราม 2 ก็เลยเหยียบหนี สุดท้าย พี่ท่านต้องไปพึ่งไหล่ทาง ซึ่งผมไม่ลงไปด้วยแน่ๆ แต่พี่ท่านก็เจอสิบล้อจอด ก็ต้องมาปาดหน้าผม ซึ่งเอาตรงๆ หากผมไม่เบรคให้ เขาก็ซัดสิบล้อไปแน่ๆ ผมเห็นแล้วหละ เลยเบรคให้ แล้วก็เลยปล่อยพี่แกบ้าพลังไป ตามกันไป สิบกว่าโล ผมขับเลนกลางไปเรื่อยๆ เพราะรถเยอะ แต่พี่แก เห็นตลอด อยู่หน้าผม ซ้ายสุด ไปขวาสุด สลับๆ ไปมาตลอด 20 นาที ไม่ได้เร็วขึ้นเลย จนสุดท้าย ไปจบที่แซงไหล่ทางยาวๆๆๆๆ ไป ก็ขอให้โชคดี เบื่อมาก พวกมุดไม่ดูทาง กับมุดผิดทางเนี่ย
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 20:21:34 »
ปกติไม่ค่อยชอบมุดครับ ชอบขับตรงๆโล่งๆกดยาวๆ
และจะขับเร็วเฉพาะทางด่วนโล่งๆ
ไม่รีบจริงๆไม่กดถนนปกติครับ มันรบกวนชาวบ้านและมีปัจจัยที่ควบคุมไม่ได้เยอะเช่นมอเตอร์ไซครับ

แต่หลายๆครั้งที่ทำให้ต้องมุดคือเจอพวกช้าแช่ขวานี่แหละครับรำคาญมากๆ เปิดไฟเลี้ยวขวาก็ไม่หลบ เปิดไฟสูงก็ไม่หลบ
บีบแตรแม่งยังไม่หลบ บางทีวิ่งบูรพาวิถีนึกว่าขับรถในเยอรมันหรืออเมริกา รถช้าแม่งวิ่งขวากันทั้งแถบซ้ายนี่โล่งเลย
เวลาแซงต้องแซงซ้ายพอโยกมาเลนซ้ายสุดบางทีเจอพวกขับ 60
บางทีก็ไม่เข้าใจนะว่าขับ 40-60 จะขึ้นมาวิ่งบนทางด่วน หรือบูรพาวิถีให้เป็นภาระคนอื่นทำไม
ถ้าไม่รีบก็วิ่งข้างล่างไปก็ได้
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 20:28:02 »
คติประจำใจผมครับ มุดแล้วคันที่เราแซง(ปาด) ต้องไม่ตกใจและไม่จำเป็นต้องเบรค ครับ (ไม่เบียดเบียนผู้อื่น)

การมุดเป็นเทคนิคที่บอกว่าเรามีทักษะการขับระดับหนึ่ง แสดงว่าเราก็ควรจะรู้ว่าช่องนั้นควรมุดหรือไม่ หากมุดแล้ว คันที่เราไปแทรกต้องเบรค ก็จะไม่มุดจังหวะนั้นครับ
เพราะหากเราทำเขาต้องเบรค แสดงว่าเราเห็นแก่ตัวและไม่เกรงใจเขาครับ

ต่อให้รีบแค่ไหน ก็ต้องเกรงใจเพื่อนร่วมทางด้วยนะครับ
 ;D ;D ;D

อยากให้มีคนคิดแบบนี้เยอะๆ ถนนจะได้ปลอดภัยและน่าใช้

ปล.ขับไม่สร้างค.เดือดร้อน เพราะมันเป็นต้นเหตุของปัญหา

ขอบคุณครับ  ขอเสริมนิดนะครับ อาจจะฟังดูไม่เข้าท่าต้องขออภัย
ผมจะขับแบบมุดบ้างเป็นบางครั้งต่อสัปดาห์ เพื่อให้สมองยังชินและฉับไว (แต่ยังยึดคติเดิม ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน)
หากมีเหตุฉุกเฉิน(จริงๆ)ที่ต้องทำเวลา เราจะมีสติและยังมีการตัดสินใจที่ฉับไว

เคยขับชิลๆ เรื่อยๆ ไม่เกิน 100km/hr มาเดือนกว่าๆ พอมีเรื่องฉุกเฉินแล้วต้องมุดนี่ สมองช้า ผิดจังหวะ ถึงที่หมายนี่ขาสั่นเลย
 :-\ :-\ :-\
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 20:37:06 »
ส่วนตัว แล้วแต่รถคันที่ขับครับ
คันแรงน้อยๆ ผมไม่ค่อยแซง แซงไป ก็ไปไหนได้ไม่ค่อยไกล เพราะกว่าจะไต่ไป 160-180 จะรอ
อีกคันนึงแรงม้าเยอะหน่อย ตอนแซงก็ 180+ มุดแต่ไม่ปาด แต่คันนี้ตอนแซงจะมองไกลๆเลย กะระยะยาวๆเลย เบรคต้องใช้ให้เป็น
เคยมุดแบบมั่วซั่วไม่ดูไลน์ ท้ายรถพ่วงเต็มๆ
แต่ถ้าการจราจรรถแบบหนาแน่นและรถไม่ค่อยแรง จะไม่ค่อยมุดครับ ส่วนตัวว่ามันเหมือนปาดมากกว่า มุดไปก็ไปได้ไม่ไกล

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 21:14:36 »
ตั้งแต่หัดขับรถ พอเริ่มเป็นก็......ขับเริ่มเร็วครับ.......ตอนนี้ ถ้าข้างหน้าถนนว่าง......200 ก็ไปถึงครับ

แต่ ไม่มุดครับ ไม่มุดเลย มันไม่รู้ว่ามุดไปแล้วจะเจออะไร เปลี่ยนเลน แล้วเร่งแซง แล้วกลับมา เลนเดิม ถือว่าไม่มุดนะครับ..

แต่ เกียจที่สุด คือพวกที่ ออกจากซ้ายสุด แล้วจะ U turn อ่ะครับ เข้าขวามา อะไรประมาณนี้ แล้ว มันไม่มองรถหลังเลย ไอ้เราก็เร็ว....เอาไงล่ะครับ คนพวกนี้ มักจะแสดงพฤติกรรมทุเรศออกมา เวลาที่เห็นเรามาคันเดียว แล้วโล่งๆ ครับ มันก็จะพุ่งมาขวา แบบช้าๆ...แล้วก็ ไม่เปิดไฟครับ....

ง่ายๆ เลย......หักซ้าย นิดนึง......แล้วก็ทำท่าเหมือนจะกระแทกมันทาด้านขวาของเรา แล้วก็ปาดเข้าไป เนียนๆ ครับ...

เคยทำอยู่ครั้งนึง......ตรง U turn หน้า ศูนย์ มาสด้าชลบุรี...แม่งออกมาจากปั๊ม ปตท แล้วจะกลับรถ วันนั้นผมมา 130 เห็นได้ เบรคเอี๊ยดเลย เกือบไม่พ้น....แล้วก็หักซ้าย เร่งแซง ตบขวา...ไม่รู้ตบท่าไหน...ไอ้หมอนั่นลงไปนอนอยู่บนคูน้ำกลางถนนเฉยเลย.....

ใจจริง ก็ไม่ได้อยากให้ถึงขนาดนั้นหรอก...แต่....อืม........
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 21:16:00 »
ปกติผมจะสังเกตกระแสการจราจรครับ ถ้ารถเยอะก็ไหลๆไปตามกัน ไม่ต้องมุดให้เหนื่อยเพราะยังไงก็ติดอยู่ดี แต่บางทีทางโล่งเจอพี่แช่ขวาไม่มุดก็ทนขับตามไม่ไหว เห็นข้างหน้าโล่งยาวแล้วเหนื่อยใจ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 21:53:44 »

เรื่องมุดนี่ประจำครับ เพื่อนนั่งไปด้วยนี่เกร็งแทนผมกันหมดแต่ผมชิวไปละ ส่วนตัวเป็นคนไม่ชอบรถติดเลยมุดบ่อย ขับ ตจว บ่อยจนชินกับถนนโล่งๆไปแล้ว
มีครั้งหนึ่งคงกะระยะห่างพอดีไปหน่อย คือผมอยู่เลนขวาสุด รถข้างหน้าจะเลี้ยว รถเลนซ้ายเว้นช่องว่างน่าจะห่างจากรถผมซักเมตรนิดๆ
ผมตีไฟเลี้ยวกะพริบ 5-6 รอบแล้วไปเลย ผลคือโดนคันนั้นกดแตรด่า ทั้งที่ความจริงตอนนั้นรถก็ขับกันช้าแล้วผมก็ตีไฟเลี้ยวนานแล้วนะ

กับขับในเชียงใหม่ผมมุดแหลกครับ มีช่องห่างมากพอและคิดว่ามันจะเร็วกว่าเลนปัจจุบันผมตบไฟสามทีแล้วไปเลย
แต่ถึงผมจะมุด ผมจะดูแล้วว่าปลอดภัย คันหลังจะต้องไม่ตกใจ ไม่เบรกตัวโก่งเพราะผมผมถึงจะไป
ผมขับรถจะใช้การคาดเดาสถานการณ์ คือผมจะมองภาพว่าถ้าเราทำแบบนี้ อีก 1-2 วิต่อมารถเราจะอยู่ตรงไหน รถคนอื่นจะอยู่ตรงไหน ผมจะมองรวมๆ
และผมจะคิดเผื่อเสมอว่าถ้าคันหน้าเบรก ผมต้องมุดแซงต่อไปได้โดยปลอดภัย ถ้ามุดไม่ได้ก็ชะลอ ไม่จี้
และที่ผมยึดเสมอคือหลังความเร็ว 130 จะต้องไม่มุด เพราะรถผมเอาไม่อยู่ หักหลบก็พวงมาลัยไม่แม่น เร่งหนีก็เร่งไม่ออก ทำได้แค่เบรกแล้วรอคันหลังชนท้าย

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 22:13:32 »
ปกติผมไม่ค่อยมุดครับ จะต้องดูปริมาณรถครับ ถ้ารถยังมีอยู่มากๆ โดยเฉพาะช่วงหัวค่ำผมไม่อยากมุดถ้าไม่จำเป็นครับ
ถ้าเลย4ทุ่มไปแล้ว รถจะเริ่มบางตา แบบนี้มุดสบายครับ ถ้ารถคันใหญ่ก็จะมุดง่ายหน่อยครับ มีพื้นทีให้มุดได้สะดวก
ถ้าเป็นรถคันเล็กๆแนะนำอย่ามุดเลยครับ แต่ผมก็ยังไม่แนะนำให้มุดครับ ยังไงก็อันตราย เดี๋ยวนี้กฎ ข้อบังคับเข้มงวด
 CCTV เยอะครับ ถ้าจะมุดจริงๆแนะนำให้ปักหัวเข้ากำแพงครับ ก็พอจะลดความเสี่ยงลงได้ครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 00:50:41 »
ผมมุดเมื่อเห็นว่าปลอดภัยมีช่องให้วิ่งแล้วไม่เสี่ยงครับ คือต้องเห็นว่าช่องที่จะไปโล่งพอถึงจะไปครับ ไม่มุดกระชั้นชิด

แต่ถ้ารถหนาแน่นจริงๆก็ไม่มุดครับ ไปเรื่อยๆ อาจมีเปลี่ยนเลนหาช่องว่างตามจังหวะแทน

อีกเรื่องนึง เห็นหลายๆท่านกล่าวถึงรถช้าแช่ขวา

ถ้าเจอรถช้าแช่ขวา แล้วผมไปช่องอื่นไม่ได้ ถ้าผมเข้าใกล้กระพริบไฟเลี้ยวขวาขอทางแล้วไม่หลบให้ ผมไม่ยกไฟสูง ไม่จี้แช่ครับ

ถ้าเจอจังหวะแซงได้ ยอมรับตรงๆว่าผมปาดแบบเบียดแกล้งเลยครับ

Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 01:38:38 »
แชร์ไว้อีกคน ว่าเคยขับรถไปที่เดียวกับพ่อออกจากบ้านพร้อมกัน พ่อใช้กระบะเก่าๆ ผมใช้เก๋ง1500 ช่วงถนนเพรชเกษม มีรถหนาแน่นนิดหน่อย แต่ถนนมีหลายเลนพอมุดไหว แต่มุดได้ซักพักก็ติดพวกรถช้า พวกรถส่งของ ผมก็ต้องจี้ใกล้ๆ พอมีช่องก็มุดออก ส่วนพ่อก็ขับตามปกติ ความเร็วทั่วไป

ผลออกมา ผมมาถึงก่อนพ่อ  .....20 นาที  แค่นั้น มุดแทบตาย เหนื่อย เสี่ยงปล่าวๆ

ดังนั้นถ้าไม่ได้มีเหตุฉุกเฉินจริงๆ ขับตามจราจรบนท้องถนนดีที่สุด ปลอดภัยกับตัวเองและผู้อื่น ถึงที่หมายช้าลงแค่นิดเดียวจริงๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 11:23:30 »
เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้วครับ โตขึ้นเยอะไม่ใจร้อนแบบตอนวัยรุ่น แต่ถ้ารีบๆก็มีบ้างนะ ถือว่าฝึกสกิลไปในตัว 555+

ตอนอายุ 18 19นะ โอโหอย่าให้เซดเลย ไม่รีบก็จะมุด วัยรุ่นเลือดมันร้อนครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 11:46:09 »
Ah เห็นมีมนี้ผ่านๆ แต่กว่าจะกลับมาหาเจอ

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 12:43:49 »
ปกติไม่มุดครับ กลัวเกิดอันตรายยิ่งอยู่ในเมือง นี่ผมไม่เอาเลย ค่อยๆไป ขับถึงปลอดภัยดีกว่าถึงโรงบาล หุหุ

(ส่วนมากเจอ ECO CAR แต่งซิ่งมุดบ่อยมากๆ ขับสัก 110 เสียงนี่อย่างกะ วิ่งสามร้อย 555 เจอกลุ่มนี้ไม่สดด้วยครับ ไปไกลผมเลย กลัว ห้าๆ )

ที่กลัวเพราะว่า ไม่รู้ว่าเค้าจะเปลี่ยนเลนส์กะทันหันหรือป่าว จนตอนนี้ติดนิสัยดูกระจกข้าง+หลัง แบบถี่ๆ เลยทีเดียว  ;D ;D

บางครั้งก็แอบหงุดหงิดนะครับ ขับบนทางด่วน แช่ขวาแต่ดันขับแค่ 60 ผมละไม่ชอบเลยแต่ก็ต้องคอยคุมอารมณ์ หุหุ เพราะว่าตัวเองก็ใจร้อยไม่ใช่น้อย ค่อยๆ หาทางแซงไป 

ผมเคยประมาทเมื่อตอนเด็ก ขับรถเป็นใหม่ๆ ไปเชี่ยวมอไซด์ เพื่อนที่เรียนด้วยกัน  เจ็บแล้วจำเลยครับ ดีที่เค้าไม่เป็นอะไร

แต่ถ้าได้ออก ตจว ไกลๆ อย่างขับกลับบ้านผม ทางโล่งๆ ดูแล้วมั่นใจ ก็ 140 -160 แช่ยาวๆ เลยครับ แต่เข้าเขตเมืองก็ขับปกติ 

ออฟไลน์ karty

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 15:33:25 »
ส่วนตัวขับรถเร็วครับ บ้านอยู่ต่างจังหวัด 140-160 ตลอด(ใบสั่งมาบ้านประจำ)
แต่เรื่องมุดนี่นับครั้งได้เลย เพราะเปลืองน้ำมันแล้วก็ไม่ได้เร็วขึ้นมาก ขับตามๆกันไป
แต่ที่ทำบ่อยเป็นประจำคือปาดพวกช้าแช่ขวาครับ วันๆนึงปาดเป็นสิบรอบ

ออฟไลน์ PMunmak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 22:52:38 »
ของผมอยู่ที่ความแรงรถอะ เพราะมันต้องมีช่องว่างที่พอดี และจากเลนเดิม ไปอีกเลนต้องทำความเร็วให้ได้มากกว่าเขา ถ้าทำไม่ได้จะกลายเป็นว่าตัดหน้าเขาในทันที

ช่วงออกรถใหม่ๆ รถแรง มุดบ่อยมาก แต่งไปแต่งมารถอืดกว่าเดิม เลยไม่ค่อยได้มุดละครับ 555

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 23:09:27 »
สมัยขับรถใหม่ๆ ใครแซงรู้สึกเสียหน้าครับโดยเฉพาะบนทางด่วน

ปัจจุบัน ทางด่วนขับ 80 ครับ ใครอยากแรง อยากแซง นำไปก่อนเลย
ยกเว้น ดึกๆๆๆๆมากๆๆ ทางด่วนไม่มีรถก็พารถออกกำลังบ้าง 3-4 เกียร์ แล้วก็กลับมาวิ่ง 80 เหมือนเดิม :D

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 23:25:39 »
ขับตามปกติ มีมุดบ้างเป็นครั้ง แต่จะมองกระจกมองข้าง ดูช่วงว่างของรถในเลนและความเร็ว ให้สัมพันธ์กัน เพื่อไม่ต้องกดคันเร่งมาก
แต่เจอบ่อยมากบนทางด่วนและมอเตอร์เวย์ รถช้าวิ่งกันเต็มเลนขวาและเลนกลาง วิ่งกันเป็นกลุ่มก้อนเลย แต่เลนซ้ายหรือ 2 เลนซ้ายว่างยาวๆ
เดี่ยวนี้ รถช้าวิ่งขวา รถวิ่งเร็ววิ่งซ้าย จริงๆครับ
หงุดเงิด เมื่อเจอรถช้าวิ่งแช่ขวา พอแซงหน้า ก็ตีไฟซ้ายเข้าเลน  ??? ??? ???
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์