ผู้เขียน หัวข้อ: ALL NEW OUTBACK น่าใช้มั้ยครับ  (อ่าน 7132 ครั้ง)

ออฟไลน์ gap3344

• Newbie
  • *
ALL NEW OUTBACK น่าใช้มั้ยครับ
« เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 17:43:47 »
พอดีเล็งๆ SUV ไว้ครับ ดูมาสามตัว New Everest - Harrier 2.0 - แล้วก็ OUTBACK

คับ สามตัวนี้ ตอนนี้ เล็งๆ Everest3.2  กับ OUTBACK  คับ

แต่ราคาต่างกันเกือบล้าน คิดว่าตัวไหนน่าสนใจกว่ากันคับ

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
Re: ALL NEW OUTBACK น่าใช้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 19:29:39 »
OUTBACK ตัวนี้ ก็ น่าใช้ครับ ลุยทางกรวดได้จริง
ขับทางเรียบก็ดี
ตัวโฉมที่แล้ว มีคนเอาไปลุยจริงๆโหดๆเยอะครับ
ติดแต่ราคาครับ สูงพอสมควร
ตัวเดิม หน้าตาดูไม่คมไม่เฉี่ยว ลดราคาเหลือ ล้านเก้าครับ
เมื่อสัปดาห์ก่อนแวะไปศูนย์ฯมาครับ ตัวนี้ ยังไม่ค่อยมีโปรฯอะไรเลย
ไม่แน่ใจว่าลดอีก 15000 เหมือน XV หรือเปล่านะครับ

ส่วน FORD น่าจะลุยได้ดี และราคาไม่สูงเกินไปด้วยครับ
: )

ออฟไลน์ Darkart

Re: ALL NEW OUTBACK น่าใช้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 20:13:46 »
Everest3.2 ครับ ;D
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 20:55:53 »
Outback ปีหน้าจะมีรุ่น 2.0 Turbo ไม่รีบรอดูก่อนก็ดีครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 21:55:42 »
น่าใช้ครับ ถ้าไม่ติดว่าภายในไม่ล้ำเหมือนคนอื่น

แต่ตามตัวเลือก Harrier หล่อสุดครับ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 22:06:46 »
เอามายั่ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2015, 22:19:12 โดย wildstocks »

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• Full Member
  • '19 320d GT / '24 C40
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 00:04:51 »
OUTBACK ตัวใหม่น่าใช้มาก แต่ผมบุญไม่ถึง  :'( :'(

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 00:39:34 »
ใครมีสเป็คตัวไทยบ้างครับ หามาหลายที่แล้วยังสับสนว่าตัวไทยได้เบาะผ้าหรือเบาะหนัง และเบาะสีอะไร เพราะผมเล็งๆไว้อยู่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 02:11:42 »
มีรถให้ดูตัวจริงรึยังครับที่ศูนย์ Harrier ก็สวยสุดนะคับ แต่เครื่อง2.0 คงอืดมากถ้านั่งกัน5คน

ส่วน 2.5Hybrid ก็กลัวมีปัญหา เลยไปเลือก 2 ตัวที่เหลืออะคับ

ออนไลน์ Turin

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 06:00:11 »
ถ้าคิดจะใช้ outback ต้องใจเย็นเรื่องรออะไหล่หน่อยครับ รถขายน้อย ศูนย์อินดี้ อะไหล่บางอย่างรอกันจนลืม

แต่รถใช้ดีจริง ไม่ค่อยมีปัญหา

ปล ผมใช้ outback body bp อยู่รอกันเลยประตูมา 2 เดือนแล้วครับ เจ้าของเก่ารอ O2 sensor ไม่ไหวจนต้องไปซื้อมาเองจากญี่ปุ่นเงยครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 08:31:03 »
นำเข้าทั้งคันก็เลยแพง, option ยังไม่รู้ ขนาดเข้า web subaru แล้วยังไม่มีข้อมูลเลย  :-\

ออฟไลน์ bmw fin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 09:25:07 »
ชอบตรงเบาะหลังปรับเอนได้เยอะนี่แหละครับ  ไม่มีในรถเยอรมัน

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 10:00:08 »
ขับ subaru ขอให้มี diagram แผนผังอะไหล่ไว้ครับ mit ไม่ต้องง้อ

ผมเบิก Japanparts จิ้มให้ญี่ปุ่นดูเลย ญี่ปุ่นยุคใหม่สื่อสาร Eng ได้ดีกว่าคนไทยอีกครับ

ส่งด่วนมา 14 วันถึงครับ นี่คืออย่างช้า เร็วสุด 7 วันของถึงหน้าบ้านผมแล้วครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 10:24:44 »
Outback ปีหน้าจะมีรุ่น 2.0 Turbo ไม่รีบรอดูก่อนก็ดีครับ

จริงหรือครับ ผมถามเซลล์ในงานมอเตอร์โชว์เรื่องเครื่องเทอร์โบ เซลล์บอกไม่น่าจะเอามาขายนะ

แต่ที่คุณ H3T บอกมานี่ 2.0 Turbo คือเครื่องตัวไหนครับ ใช่ตัวเดียวกับ Forester XT หรือเปล่า?
แล้วถ้า 2.0 Turbo มาจริงนี่จะประกอบมาเลย์หรือญี่ปุ่นครับ? แนวโน้มราคาจะแพงหรือถูกลง?
ขออภัยถามเยอะนิดนึงครับ พอดีผมเล็งๆตัวนี้อยู่
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 11:09:46 »

จริงหรือครับ ผมถามเซลล์ในงานมอเตอร์โชว์เรื่องเครื่องเทอร์โบ เซลล์บอกไม่น่าจะเอามาขายนะ

แต่ที่คุณ H3T บอกมานี่ 2.0 Turbo คือเครื่องตัวไหนครับ ใช่ตัวเดียวกับ Forester XT หรือเปล่า?
แล้วถ้า 2.0 Turbo มาจริงนี่จะประกอบมาเลย์หรือญี่ปุ่นครับ? แนวโน้มราคาจะแพงหรือถูกลง?
ขออภัยถามเยอะนิดนึงครับ พอดีผมเล็งๆตัวนี้อยู่

ขออนุญาตตอบแทนนะครับ...
ถามเซลล์ในงานไม่ค่อยได้เรื่องหรอกครับ 5555+ เพราะก่อนหน้าที่ WRX จะเข้า แต่เปิดตัวเมืองนอกแล้ว ผมเคยโทรไปถาม ว่าจะเอา WRX เข้าไทยไหม เซลล์ตอบว่า "ไม่ค่ะ ไม่มีแผนจะเอาเข้าค่ะ" ทำผมอกหักไปหลายเดือนเลยนะ ฉะนั้นตรงนี้ฟังหูไว้หูครับ

ต่อไปคือประเด็นเครื่อง 2.0T ผมบอกเลยว่าตามสไตล์ซู น่าจะยกเครื่อง+เกียร์มาจาก Forester XT นะครับ แต่ที่เมืองจีนเหมือนจะมีข่าวว่า OUTBACK จะเอาเครื่อง WRX S4 มาลงให้ ความแรงที่ 296 ม้านะครับ อันนี้ไม่ Confirm แต่น่าจะเป็นบล๊อค FA20DIT แน่ๆครับส่วนความแรงไปลุ้นกันอีกที

ส่วนเรื่องการประกอบ เท่าที่ผมตามและสังเกตุดูคือ FHI เค้าไม่ยอมให้ที่อื่นประกอบเครื่องเทอร์โบหรอกครับ ขนาด Forester ที่ว่าจะให้มาประกอบที่มาเลย์เซีย ยังจะให้มาแค่ตัว 2.0NA เลย ตัว XT ประกอบญี่ปุ่นเหมือนเดิม ดังนั้นถ้า OUTBACK จะเอาเครื่องโบมาลงจริงๆ ก็น่าจะผลิตญี่ปุ่นและราคามันน่าจะกระโดดไปที่หลัก 3.X ล้านแน่ๆครับ  :D
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 11:40:47 »

เครื่อง FA20 เหมือน Forester XT แรงม้าพอๆกันแน่นอน ซึ่งน้อยกว่า JDM นะครับ ( Forester XT บ้านเรา 240 / JDM 280 , WRX บ้านเรา 268 / JDM 300 )

ประกอบญี่ปุ่นครับ เครื่อง Turbo ยังไม่ยอมประกอบนอก FHI เลย

ราคา ตอนนี้ 2.5 ก็พิกัด 35% รุ่นเทอร์โบ Co2 คาดว่าต่ำกว่า 200 g/km ก็จะอยู่พิกัด 35% เท่ากัน

ราคาขายที่ญี่ปุ่นคงแพงขึ้นนิดหน่อย ดังนั้นราคาต้นทางที่นำมาคำนวณภาษีสูงขึ้น ราคาขายในไทยก็น่าจะสูงขึ้นครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 13:32:59 »
อย่างงี้ คงต้องไม่รีบรอดูสักพักใหญ่ๆเลยช่ายมะคับ 5555

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 16:10:04 »
ขอบคุณคุณหมอ zapdos191 กับคุณ H3T มากครับ

สรุปว่าเครื่อง Turbo มาแน่ปีหน้า แต่ราคาคงขยับไปแตะ 3 ล้านหรืออย่างเลวร้าย 3 กว่า (อันนี้มโนเอาเอง)
ผมว่าถ้าราคามันไปไกลแบบนั้นจริง ซูบารุคงเหนื่อยแน่ๆ เจอหลายตอแน่นอน ทั้ง XC60 , X3 , แล้วก็ GLC อืม.....

คิดเอาฐานราคา 3 ล้านถ้วนๆ ซุบารุได้เครื่อง Turbo 240 ม้า , Eye sight (อันนี้ลืมดูในไทยให้มาหรือเปล่า) , AWD, X-mode ที่ลุยได้จริง
ถ้าเทียบกับยุโรป
- XC60 น่าเสียดายมีแต่ขับ 2 แต่มีระบบตัวช่วยเพียบ 3.1 ล้าน
- X3 2.0i-20d ได้ X-drive ด้วย 3.1-3.3 ล้าน, ระบบความปลอดภัยผมว่ายังเป็นรองอยู่นิดนึง, ส่วน Highline คงไม่เอาไปเทียบ เพราะราคาโดดไปนิด
- GLC ยังไม่เปิดตัว เลยยังไม่ทราบราคาและอุปกรณ์ แต่โดยส่วนตัวผมว่าเปิดมา 3.5 ล้าน+ แน่นอน
ไหนจะมี Lexus อีกเจ้านึง อืม งานนี้แฟนใครแฟนมันละครับ 

ไหนๆก็จะเอา FA20-Turbo มาลง Outback แล้วอย่าลืมเอามาลงใน XV ได้ด้วยก็จะดี ทำราคาสวยๆ ผมว่าน่าจะขายได้นะครับ 

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 30, 2015, 00:01:15 »
ปีหน้า Forester XT และ WRX ราคาจะลงไหมหนอ
นี่รอๆดูอยู่ เซลส์บอกไม่น่าลง แต่ผมอดใจรอก่อน
: )

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 11:42:33 »
เดี๋ยวจะทำรีวิว Outback

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 11:57:30 »
 :D :D :D
เดี๋ยวจะทำรีวิว Outback

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 12:13:23 »
นายทะเบียนเวป 2.7 ส่งให้ผมดู   ทดสอบในทางลื่น   Subaru Forester Vs Honda CRV, Ford Escape, Mazda CX-5, and Toyota RAV4 
https://www.youtube.com/watch?v=wLkvqsQEV2Q&feature=youtu.be

คือ Subaru outback  ยังไงก็เหนือกว่าในเรื่องการขับเคลื่อน  เอายี่ห้ออื่นมาเปรียบเทียบก็สู้ไม่ได้  อันนี้ต้องยอมรับว่าเค้าเหนือกว่าจริง ๆ   คือ Subaru ระบบขับเคลื่อนเขาเหนือกว่าใช้งานได้จริงบนถนน จริง เกาะหนึบเป็นตีนตุ๊กแก   เหมาะสำหรับคนชอบฟิลลิ่งช่วงล่างและการขับเคลื่อนแบบนี้   

หรือจะนำไปใช้งานในแบบออฟโรดเล็ก ๆ  ก็ทำได้เหมือนกันเหมาะสำหรับคนที่ไม่ต้องการรถไปลุยหนักเหมือนรถ ปิคอัพ 4x4 หรือรถ PPV  ที่ช่วงล่างเซทออกไปทางรถลุยภาคสนามมากกว่า    แต่Subaru จะให้ฟิลลิ่งไปไม่ต่างจากเก๋งและเกาะถนนใช้งานได้บนถนนปกติ ถนนเปียกลื่นขึ้นเขาลงเขาบนถนนเมืองไทยได้ หรือใช้ออฟโรดเล็ก ๆ ก็ทำได้ดี

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
  ถามเรื่องว่าน่าใช้ไหมก็ตอบว่าน่าใช้ครับ  เพราะรถที่ให้ได้ขนาดนี้ ทำได้แบบนี้คงหาคู่แข่งยากครับ  ที่จะมาเทียบกัน
แต่ถ้าถามว่าน่าซื้อไหมมันอีกเรื่องนึง    เพราะว่าลูกค้าคนไทยส่วนใหญ่ไม่ได้ต้องการรถที่ขับดีอะไร มีแค่พอขับได้    คือโจทย์สำหรับการขับรถที่ดีฟิลลิ่งการขับขี่ที่ดี   ลูกค้าคนไทยให้ความสำคัญถึง 1%  หรือเปล่าบนถนนเมืองไทย     ไม่งั้นลูกค้าส่วนใหญ่จะไปซื้อทำไมรถปิคอัพยกสูง 2wd  PPV  ยกสูง 2wd  หรือไปซื้อรถ Cross over 2wd  ซึ่งเป็นส่วนใหญ่ของประเทศไทยที่ลูกค้าซื้อรถแบบนี้มาใช้  บางคนซื้อ Honda HRV  CRV  มีใครตอบได้ไหมครับว่าประทับใจฟิลลิ่งการขับขี่แบบดีโคตร ๆ  จึงได้ซื้อ Honada มาใช้คำตอบนั้นคือไม่เลย เขาซื้อด้วยเหตุผลอื่นไม่ใช่เหตุผลของการขับขี่
เพราะฉะนั้นการซื้อ Subaru   มันจึงเป้นเหตุผลด้านอารมณ์การขับขี่ของคนผู้นั้น    ถ้าคุณชอบอารมณ์นั้นมันก็น่าซื้อครับและคุ้มที่จะซื้อ

ออฟไลน์ trythanya

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 16:26:54 »
คุณ J!MMY .. จัดมาให้เร็วเลยครับ เรื่องบททดสอบ เชื่อว่ามีหลายๆคนตั้งตารออยู่