ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่กำลังจะเข้า C-segment รุ่นไหนบ้างที่เป็น Direct Injection  (อ่าน 5089 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ตอนนี้ในเมืองไทยที่เป็น Direct Injection ผมเห็นฟอร์ดกับมาซด้า ไม่แน่ใจว่า Chev ด้วยมั้ย

โดยส่วนตัวชอบทั้ง 3 ยี่ห้อ แต่ฟอร์ดกับเชฟได้ข่าวว่าศูนย์ค่อนข้างแย่ เลยตัดทิ้งไป เหลือแต่ Mazda ซึ่งก็คือ Mazda3 ผมชอบสมรรถนะมาก แต่พื้นที่ใช้สอยน้อยเกินไป เกิดอีกซัก 3 ปีมีลูกท่าทางจะไม่เหมาะ

เลยอยากถามว่ามีรุ่นไหนที่กำลังจะเข้าไทยบ้างครับ

ที่อยากได้ Direct Injection เพราะรู้สึกว่าเป็นเทคโนโลยีใหม่ ประหยัดและแรง หรือถ้าใครมีรุ่นไหนน่าสนใจแนะนำได้ครับ ในอีก 1-2 ปีข้างหน้านะ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

Re: รถที่กำลังจะเข้า C-segment รุ่นไหนบ้างที่เป็น Direct Injection
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 15:44:09 »
จริง ๆ ตอนนี้ก็มี Pulsar Turbo แล้วนะครับมาทั้ง Di+Turbo เลยครับ

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
Re: รถที่กำลังจะเข้า C-segment รุ่นไหนบ้างที่เป็น Direct Injection
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 16:48:12 »
ตอนนี้ในเมืองไทยที่เป็น Direct Injection ผมเห็นฟอร์ดกับมาซด้า ไม่แน่ใจว่า Chev ด้วยมั้ย

โดยส่วนตัวชอบทั้ง 3 ยี่ห้อ แต่ฟอร์ดกับเชฟได้ข่าวว่าศูนย์ค่อนข้างแย่ เลยตัดทิ้งไป เหลือแต่ Mazda ซึ่งก็คือ Mazda3 ผมชอบสมรรถนะมาก แต่พื้นที่ใช้สอยน้อยเกินไป เกิดอีกซัก 3 ปีมีลูกท่าทางจะไม่เหมาะ

เลยอยากถามว่ามีรุ่นไหนที่กำลังจะเข้าไทยบ้างครับ

ที่อยากได้ Direct Injection เพราะรู้สึกว่าเป็นเทคโนโลยีใหม่ ประหยัดและแรง หรือถ้าใครมีรุ่นไหนน่าสนใจแนะนำได้ครับ ในอีก 1-2 ปีข้างหน้านะ

ผมว่านะ Mazda 3 ก็โอเคแล้วครับถ้าคุณชอบ เพราะ อีกสามปีมีเจ้าตัวน้อย อย่างน้อย สองปีแรกจับนั่ง Car seat ให้ใช้รถถึง 10 ปีเลยครับ เจ้าตัวเล็ก ก็แค่ 7-8 ขวบ นั่งหลังยังสบายเลยครับ

ผมมี ใช้ Mazda 2 Diesel ลูกผม สองขวบครึ่ง ผมยังจับนั่ง car seat ได้เลยครับ ไปไหนมาไหน สามคนพ่อแม่ลูกยังโอเคดีครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 17:22:45 »
จริง ๆ ตอนนี้ก็มี Pulsar Turbo แล้วนะครับมาทั้ง Di+Turbo เลยครับ
มันหมดแล้วนี่ครับ หรือมีมาเพิ่ม

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 18:20:07 »
มันหมดแล้วนี่ครับ หรือมีมาเพิ่ม

งาน motor show ที่ผ่านมาก็ยังมาโชว์นิครับ เซลล์ที่คุยด้วยก็บอกยังมี แต่ไม่รู้ว่าข้อมูลผิดไหม  :)

ออฟไลน์ Miata

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 20:05:09 »
Subaru WRX ก็ Direct Injection + Turbo ครับ
Toyota Camry HV Premium Year 2019
Subaru XV 2.0i Year 2015
Suzuki Swift ECO 1.25L Year 2013
Toyota Vios 1.5E Year 2003 - Retried
MAZDA 323 Sedan 1.6L Year 1995- Retried

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 20:17:52 »
ผมว่า 3 เหมาะแล้วครับ ตามพี่ด้านบนว่าใช้รถ 10 ปีเจ้าตัวน้อยก็แค่ 7-8 ขวบนั่งหลังสบาย

ยังไม่หมดครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ JF2KPNSX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 20:23:29 »
รอไหวก็ civic ครับ ปีหน้า

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 22:31:45 »

Civic ปีหน้าคิดว่าน่าจะมาได้ซะทีกับ Di
Altis คงต้องเจนหน้าถ้าตราบใดที่มันยังขายดีอยู่และยังไม่โดนด่า
Focus Mazda3 มีอยู่แล้ว
Cruze เจนหน้าไม่รู้จะมาอยู่มั้ย หรือถึงมาจะเอา Di มาด้วยมั้ยก็ไม่รู้
Elantra ไม่รู้

หรือถ้ากำลังจะซื้อใน 1-2 ปีข้างหน้า รอดู Camry 2.0 D4S รุ่นปัจจุบันครับ ถึงตอนนั้นคงราคามือสองเท่า C-seg ตัวท็อปละ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 00:47:37 »
Mazda 3 มันคับแคบหากมีผู้ใหญ่สูงเกิน 170 นั่งกัน 4-5 คนครับ
ถ้าอีก 3 ปีมีลูก ใช้จนลูก 10 ขวบนั่นละ มันไม่อึดอัดเกินไปหรอก
ตอนนั้นรถอายุ 13 ปี คุณคงเปลี่ยนรถก่อนแล้วล่ะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 08:02:54 »
C Seg มันก็ขนาดพอๆ กันนี่ครับ (ยกเว้นการจัดสรรพื้นที่ใช้สอย บางรุ่นอาจจะดีกว่า) ผมว่าถ้าชอบก็มีน่ามีอะไรให้รอนะ
เทคโนโลยีใหม่ ก็น่าสนใจ แต่ลองดูด้านสมรรถนะ ความประหยัด บางรุ่นที่เทคโนโลยีเก่า ก็ไม่ได้น้อยหน้านะ เผลอๆ ดีกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 08:07:43 »
Mazda 3 มันคับแคบหากมีผู้ใหญ่สูงเกิน 170 นั่งกัน 4-5 คนครับ
ถ้าอีก 3 ปีมีลูก ใช้จนลูก 10 ขวบนั่นละ มันไม่อึดอัดเกินไปหรอก
ตอนนั้นรถอายุ 13 ปี คุณคงเปลี่ยนรถก่อนแล้วล่ะครับ

สำหรับผู้ใหญ่เบาะหลัง มันก็พอนั่งได้ครับ ไม่ถึงกะอึดอัดหรอก  ผมนั่ง M3 เพื่อนไปกินเหล้าประจำ
แต่แค่มันไม่สบายเท่า ยี่ห้ออื่น  แต่ถ้าเด็ก ไม่เกิน 12 ขวบ นี้นั่งชิวๆๆ  ครับ  แต่ถ้าเดินทางออกต่างจังหวัดไกลๆๆบ่อย แนะนำไปตัวอื่น

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 08:32:18 »
ถ้าสนใจฉีดตรงเพราะแรงและประหยัด ลองดูสมรรถนะของ altis 1.8 เทียบกับ mazda 3

ดูก่อนนะครับ. ไม่ได้เป็นฉีดตรงแต่ความแรงแลเความประหยัดไม่ด้อยกว่าเลย

ได้พื้นที่ภายในกว้างขวางกว่าด้วย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 09:42:52 »
เทคโนโลยีฉีดตรงในรถบ้านยังเป็นสิ่งที่ใหม่มาก เชื่อว่าอีกสองปีจะมีพัฒนาการด้านอื่นๆเพิ่มขึ้นมาอีก ปีหน้าคงจะมีหลายยี่ห้อเอาระบบฉีดตรงมีเทอร์โบมาขาย และปีถัดไปก็จะยิ่งมีความก้าวหน้าเพิ่มขึ้นไปอีก ไม่ต้องห่วงครับ........ปวดหัวมากกว่าเดิมแน่นอน  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 11:00:14 »
ถ้าฉีดตรงมาทั้งตลาด อู่แก๊สงานเข้าแน่ๆ

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 11:33:18 »
นอกเรื่องนิดนึงครับ^^"
ที่โตต้า ฮอนด้า ฮอนด้า ไทย ไม่เอาฉีดตรงมาใช้กะ รถเพราะ
เค้าทำ research เรื่อง คุณภาพ น้ำมันไทย มาแล้วว่า ฉีดตรง
เติม e85 ไม่ได้ อะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 11:52:29 »
Mazda3 ที่นั่งอาจจะพอได้อยู่ครับ แต่ถ้ามีของต้องขนมากๆ คงไม่เหมาะครับ ถ้ามีลูก แค่ใส่รถเข็นเด็กไปก็เสียพื้นที่ไปมากแล้วครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 19:32:07 »
อนาคตบอกไม่ได้ครับ

Civic คงได้ลุ้นเพราะมีโบด้วย แต่ราคาคงแรงน่าดู เพราะคงเป็นตัวท็อป
Altis เติมE85ได้แล้ว ไม่รู้จะยอมเอาฉีดตรงมาลงแล้วเอาE85ออกมั้ย ดูแล้วผลเสียมากกว่า