ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Focus TDCi MT ปี2009 น่าเล่นไหมครับ  (อ่าน 5795 ครั้ง)

ออฟไลน์ i-Drive

• Newbie
  • *
Ford Focus TDCi MT ปี2009 น่าเล่นไหมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 17:55:52 »
มีสอง ราคา 400,000 ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: Ford Focus TDCi MT ปี2009 น่าเล่นไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 19:46:56 »
คงต้องดูสภาพแล้วละครับ ถ้านั่งแค่ 2ลองมอง m2 diesel (ถ้าชอบดีเซล) แต่ถ้าดีเซลไม่ใช่คำตอบ ไปลอง fiesta ecoboost ครับ ผมชอบทุกอย่างในคันหลังเลยนะ เบาะ ช่วงล่าง เสียงในห้องโดยสาร ไม่ติครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: Ford Focus TDCi MT ปี2009 น่าเล่นไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 20:14:06 »
TDCI MT มันเป็น Rare Item เลยนะครับ
เท่าที่เห็นในคลับ ค่าดูแลรักษาแรงใช่เล่น..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 21:04:05 »
สนใจ เก๋ง เทอร์โบดีเซล เช่นกันครับ
หน้าตาธรรมดา แต่แรงดึงไม่ธรรมดา เสียงเครื่องยนต์ก็ไม่เบา สไตล์ดีเซล

ที่คอนโด เป็นสีฟ้า 5ประตู เจ้าของจอดมากกว่าขับ รถปี2011 วิ่ง4หมื่นกว่ากิโล
เจ้าของบอก ซื้อมา ปี2013 มือ2 ราคา6แสนบาท
ผมเอ่ยปาก ถ้าอยากขาย บอกผมก่อนเลยนะครับ  ;D

ของหายาก ไม่ได้ผลิตในไทย อะไหล่คงแพง (ต้องเข้าไปศึกษาใน Ford Focus club)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 21:30:15 »
สภาพดีก็น่าเล่นล่ะครับ แจ่มเลย

ออนไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 07:44:35 »
อะไหล่ตัวเครื่องหายากที่สุด   

ถึงมันจะพังยากก็เถอะ

แต่ถ้าพังแล้ว  รออะไหล่หนาว

จากใจสาวก
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ i-Drive

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 09:13:41 »
ขอบคุณทุกท่าน สำหรับข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 10:25:00 »
ถ้าสนใจจะเอาไปเพิ่มความแรงต่อทำได้สะดวกง่ายดายครับ รุ่นเกียร์อัตโนมัติมีคนเอาไปใส่เทอร์โบมาใหม่ได้แรงม้าที่190ตัวแต่มีปัญหาที่ถ้าเหยียบเต็มที่เมื่อไหร่ระบบเกียร์จะตัดกำลังให้รถคลานช้าๆทันทีต้องติดเครื่องใหม่ ต้องหาคนที่สามารถปลดล็อคได้มาช่วยแก้ไขไม่รู้จอนนี้ไปถึงไหนแล้ว แต่ถ้าเป็นเกียร์กระปุกคุณจะไม่มีปัญหานี้เลย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 10:28:40 »
เดิมๆ 3 แสนกลาง ถ้าแตะ 4 หรือ 4 กว่า ได้ตัวเกียร์ออโต้แล้วนา หรืออาจจะได้ตัวเกียร์ธรรมดาที่มีของแต่งมาบ้าง

ค่าดูแลไม่ถูกนัก ยกคลัชท์ทีปาดเหงื่อนิดนึง (ยกชุด เบิกห้าง น่าจะมี 2 หมื่นกว่าอย่างต่ำ) อะไหล่สิ้นเปลืองพวกกรองต่างๆ แพงกว่าตัวเบนซิน ถ้าเจ้าของเดิมไม่ค่อยดูแล จอดตากแดดบ่อยๆ พวกภายในจะเริ่มลอก กรอบ และแตกบ้างแล้ว ท่ออินเตอร์บางชิ้นถ้ายังไม่ได้เปลี่ยนเตรียมเปลี่ยนได้เลย เช่นเดียวกับท่อยางอินเตอร์

ปล. อะไหล่มือสองเซียงกง ผมว่า หายากมากกกก  ;D

จากใจ สาวกจำเป็น  :D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 10:32:47 »
ถ้าสนใจจะเอาไปเพิ่มความแรงต่อทำได้สะดวกง่ายดายครับ รุ่นเกียร์อัตโนมัติมีคนเอาไปใส่เทอร์โบมาใหม่ได้แรงม้าที่190ตัวแต่มีปัญหาที่ถ้าเหยียบเต็มที่เมื่อไหร่ระบบเกียร์จะตัดกำลังให้รถคลานช้าๆทันทีต้องติดเครื่องใหม่ ต้องหาคนที่สามารถปลดล็อคได้มาช่วยแก้ไขไม่รู้จอนนี้ไปถึงไหนแล้ว แต่ถ้าเป็นเกียร์กระปุกคุณจะไม่มีปัญหานี้เลย  :P

ส่วนตัวนะครับ อับใบหน้ามา ดึงขึ้นมากครับ แต่โบเดิมสนุกกว่า

190 ม้า ทางตรงๆสนุกน่ะใช่ ปลายไหลดี แต่โค้งๆนี่ เหนื่อยครับ ตัวเกียร์ธรรมดไม่แน่ใจว่ามี ESP หรือไม่ แต่ตัว PS มี ESP มาด้วย โค้งแคบๆ มันออกยากอ่ะครับ :P

ออฟไลน์ Silverliner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 15:30:36 »
ESP ยกเลิกได้นะครับ

เกียร์ Powershift ลูกนี้มันรับทอร์คได้สูงสุดที่ 400 นิวตัน/เมตร

คันที่ว่าไปโมมาได้ 190 ม้า  ทอร์คมีสิทธิ์ทะลุ 400 นิวตัน/เมตร

สมองมันเลยตัดเข้าสู่ safe mode

คันนี้ไม่ต้องม้ามากขนาดนั้นหรอกครับ  ยกรางกันเบาๆจาก 140 ม้า

ก็ไปแถวๆ 160 ม้าแล้ว  แค่นี้ก็สนุกขึ้นมากแล้วครับ  แต่ต้องตั้งแต่เกียร์ 2

เป็นต้นไปนะ  รถยุโรปก็แบบนี้แหละ  ออกตัวไม่พุ่งแต่ปลายไหล  160 กม/ชม

มาในเวลาไม่นาน   แถมยังไม่สิ้นเปลืองมากมายอะไร

จะหวังอะไรมากมายลงทุนแค่นี้   ช่วงล่างต้องทำอีกเยอะครับรวมทั้งเบรค

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 15:47:08 »
ตัวเกียร์ธรรมดาไม่มี ESP ครับ พอจะอธิบายได้ไหมครับว่าทำไมโค้งแคบๆพอเปิด ESP แล้วออกจากโค้งยากล่ะ? หมายถึงรถมันเริ่มออกอาการปัดยังไงหรือว่า ESP มันคุมกำลังไว้จนพุ่งออกจากโค้งอย่างเร็วไม่ได้?  :)

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 20:31:48 »
ตัวเกียร์ธรรมดาไม่มี ESP ครับ พอจะอธิบายได้ไหมครับว่าทำไมโค้งแคบๆพอเปิด ESP แล้วออกจากโค้งยากล่ะ? หมายถึงรถมันเริ่มออกอาการปัดยังไงหรือว่า ESP มันคุมกำลังไว้จนพุ่งออกจากโค้งอย่างเร็วไม่ได้?  :)

ถ้าขับแบบเกินคนทั่วไปนิดหน่อย เช่นในสนาม ตัวอย่างเช่น พีระ ยูเทิร์นหลังเขา กดครึ่งเดียวก็ตัดแล้ว โค้งฮอนด้าก็เหมือนกัน แต่ถ้าปิด esp ไปได้ดีกว่าแต่เสียวครับ

ปล.รถเดิม ยาง ps3 ขนาดเดิมครับ  :)

ออฟไลน์ hellokrub

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 13:01:42 »
ใช้อยู่ครับ
ปี 11 ตัว 5 ประตู AT เป็นรุ่นไฟ ออโต้ ปัดน้ำฝนออโต้ เบาะไฟฟ้า2 ข้างแล้ว
จะบอกว่า ผมเป็นคนเปลี่ยนรถบ่อยมาก เพราะขี้เบื่อ แต่ TDCi นี่เป็นคันที่ไม่คิดจะขายเลยครับ
หากยังไม่เคยลอง ต้องไปหาลองดูครับ แล้วจะรู้ว่ามันมีค่าสำหรับคนที่รู้ว่ามันมีดีอะไร
ตอนนี้ผมเล็งๆจะเปลี่ยนเป็น 320D ยังชั่งใจว่าจะเอาดีไหม
หากสนใจก็มาซื้อของผมได้นะ 555 ผมจะได้ขยับไป 320D เป็น step ต่อไป
ถามว่าขับดีไหม ดีมากครับ แต่ผมว่ามันนิ่มไปนิดเดียว ช่วงความเร็วเร่งแซงแถวๆ 90-110 นี่พระเอกเลย
จะแซงรถคันอื่นก็เหยียบไปเบาๆ ไม่ต้อง kickdown มันก็ทะยานหลังติดเบาะได้สบายๆ
ล่าสุดไประนอง จับ้ำมันดู วิ่งไป 389 km เติมน้ำมันกลับไป 660 บาทครับ
มีไรถามได้ ผมเป็น 1 ในสมาชิก fordfocus club ครับ
[email protected]