ผู้เขียน หัวข้อ: จัดไฟแน้นซ์รถมือ2ต้องทำอย่างไรบ้างครับ?  (อ่าน 1646 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vitz

• Sr. Member
  • The power of dreams
ตอนนี้ผมประกาศขายรถอยู่ครับ แล้วทีนี้มีคนนึงเค้าสนใจส่งมาถามว่าจัดได้เท่าไหร่ ผมต้องทำยังไงถึงจะรู้ว่าจัดได้เท่าไหร้ แล้วต้องติดต่อที่ไหน อะไรยังไง คือผมไม่รู้เรื่องเลยอ่าครับ รบกวนผู้รู้นิดนึงนะครับ  :)
呵呵呵

ออฟไลน์ sriracha

• Full Member
    • alex auto shop
Re: จัดไฟแน้นซ์รถมือ2ต้องทำอย่างไรบ้างครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 15:06:58 »
ติดต่อไฟแนนซ์รถยนต์ โดยตรง เลยครับ

หลายบริษัทให้เลือกใช้ เน้นว่าโดยตรงจะได้ไม่เสียค่านายหน้า โทรไปสอบถามเดี่ยวเค้าแนะนำวิธีการขั้นตอนให้เราเองครับ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
Re: จัดไฟแน้นซ์รถมือ2ต้องทำอย่างไรบ้างครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 17:05:02 »
เพิ่งขายรถไปเอง ติดต่อไฟแนนซ์โดยตรงเลย

1. ถามไฟแนนซ์ว่าจัดได้เท่าไหร่ คิดดอกเบี้ยเป็นเท่าไหร่ ยี่ห้อนี้ รุ่นนี้ ปีนี้ เค้าจะแจ้งประมาณยอดจัดมาให้เรา
(แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับสภาพรถ และฐานะทางการเงินของผู้ซื้อด้วย)

2. ให้ผู้ซื้อยื่นเอกสารขอกู้กับทางไฟแนนซ์ (รออนุมัติ 1-2 วัน)

3. ถ้ากู้ผ่านก็นัดไฟแนนซ์(นัดคนซื้อมาด้วย) ให้มาถ่ายรูปรถดูสภาพรถ
(ยื่นเอกสารทะเบียนรถตังจริง สัญญาซื้อขาย ใบมอบอำนาจ สำเนาบัตรประชาชน)
เพราะไฟแนนซ์จะต้องไปทำเรื่องโอนรถเป็นชื่อไฟแนนซ์ที่ขนส่งก่อนถ้าโอนได้ไม่ติดปัญหาอะไรถึงจะโอนเงินให้ผู้ขาย

ขั้นตอนที่ 2,3 อาจทำพร้อมกันก็ได้ ถ้าทำพร้อมกันก็ควรต้องรอไฟแนนซ์อนุมัติเงินกู้ก่อนค่อยให้หลักฐานการโอนรถกับไฟแนนซ์ (กันไว้ก่อนกรณีกู้ไม่ผ่าน)

4.ผู้ขายได้รับเงินโอนจากทางไฟแนนซ์แล้ว ก็นัดส่งมอบรถกับทางผู้ซื้อได้เลย

หมายเหตุ
-ขั้นตอนที่ 3 ความตรวจสอบให้แน่ใจว่าเป็นพนักงานของทางไฟแนนซ์ตัวจริงนะครับ (อันตราย) เพราะเราต้องมอบหลักฐานตัวจริงให้เค้าไปโอนรถ โทรเช็คกับทางไฟแนนซ์ดูว่ามีเรื่องของเราเข้าไปจริงๆไหม

-ค่าใช้จ่ายต่างๆทางไฟแนนซ์จะหักจากเงินที่โอนให้ผู้ขายทั้งหมด ต้องตกลงราคากับทางผู้ซื้อกันดีๆก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2015, 17:08:24 โดย ktonja »