ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการดัดแปลงรถเป็นรุ่นอื่นหน่อยครับ  (อ่าน 6948 ครั้ง)

ออฟไลน์ eirene

• Jr. Member
  • **
พอดีผมไปเห็นในเว็ปไซค์รถมา เห็นมีบางเต้นท์รถเอา Toyota MR-S ไปแปลงเป็น Porsche แปลงซะจนเปลี่ยนรุ่นไปเลย และไปเจอเพจ Facebook เพจนึง แปลง Toyota MR2 ไปเป็น Lamborghini Gallado ไม่ทราบว่าทั้งสองแบบนี้ถูกกฏหมายมั้ยครับ

ถ้าผิด มันมีโทษหนักไหมครับ

และถ้าไม่ผิดกฏหมาย สมมติผมบ้าๆ เอาซาก Oldsmobile Ninety-Eight มาแปลงเป็น Rolls Royce Silver Cloud III นี่ก็ไม่ผิดอะไรใช่มั้ย

ขอขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
ผิดเรื่องดัดแปลงสภาพรถครับ ถ้าตรวจจริงๆแค่ต่อภาษีประจำปีก็ไม่ผ่านแล้วครับ แต่บ้านเราตรวจกันแบบหละหลวม

สุดท้ายถ้าเกิดเบื่ออยากขายรถที่ดัดแปลงมาก็โอนไม่ได้อยู่ดี เพราะตรวจสภาพรถที่ขนส่งไม่ผ่าน ยกเว้นทำแบบผิดกฏหมาย

แต่เชื่อเถอะครับทำไปคนเล่นรถจริงๆก็ดูออก ถึงดูไม่ออกคุณก็รู้อยู่แก่ใจว่ามันเป็นของปลอม ใช้ไปยังไงมันก็สุขไม่เท่าขับของแท้หรอกครับ

ผมยังเคยเห็นคนเอา opel corsa ไปแปลงเป็นmini เลยทำออกมาเนียนดีด้วย พอเบื่อจะขายก็ขายไม่ออกเพราะราคาทำรถมาก็เยอะ โอนก็ไม่ได้ สุดท้ายทุกใจอีก

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าคุณมีความสุขก็ทำเถอะครับ รถเรา เงินเรา เราทำแล้วเราสุขใจก็ดีกว่าเก็บมาคิดเสียดายว่าทำไมพอมีโอกาสแล้วไม่ทำ

ออฟไลน์ holidayparty

• Newbie
  • *
ผมไม่ได้ทำนะ เห็นเต้นท์รถมันแปลงมาขายน่ะครับ ก็งงเหมือนกันว่าจะต่อภาษียังไง จะโอนยังไง

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
เรื่องการดัดแปลงสภาพรถ เท่าที่ผมเคยอ่านมาสามารถแจ้งลงเพิ่มเติมท้ายเล่มได้นะครับ
ไม่ว่าจะเล็กน้อยขนาดเปลี่ยนน็อตล้อ 4 เป็น 5 ตัว ก็ทำได้
ถึงขั้นดัดแปลงตัวถังผมว่าก็ทำได้เช่นกัน
ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมก็บอกมาได้นะครับเพราะผมรู้มาแค่คร่าวๆ

ออฟไลน์ wa330

ไม่เนียนคับต้องดูคันจริงใกล้ๆ

ออฟไลน์ localgame

เรื่องการดัดแปลงสภาพรถ เท่าที่ผมเคยอ่านมาสามารถแจ้งลงเพิ่มเติมท้ายเล่มได้นะครับ
ไม่ว่าจะเล็กน้อยขนาดเปลี่ยนน็อตล้อ 4 เป็น 5 ตัว ก็ทำได้
ถึงขั้นดัดแปลงตัวถังผมว่าก็ทำได้เช่นกัน
ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมก็บอกมาได้นะครับเพราะผมรู้มาแค่คร่าวๆ

จากประสบการณ์ยังไม่เคยเห็นรถคันไหนที่แปลงทั้งตัวรถแล้วแจ้งลงเล่มได้เลยครับ เห็นมีแต่ไม่ต้องแจ้งอะไรแล้วขนส่งก็หลับหูหลับตาเซ็นผ่านๆไปตอนโอน

ขนาดผมแค่เปลี่ยนเบาะภายในรถตู้ให้น้อยลงยังต้องแจ้งเรื่องกันวุ่นเลยครับ กว่าจะทำเสร็จเสียเวลาไปพอสมควร กรณีที่ว่านี้คือเปลี่ยนทั้งกระดองที่เอามาครอบ

ซึ่งส่วนใหญ่ผมเห็นจะตีไฟเบอร์ขึ้นมาเองแทบทั้งคัน ซึ่งไม่ต่างอะไรจากรถจดประกอบในยุค4-5ปีที่แล้วที่ต้องมีวิศวกรมาเซ็นรับรองด้วยถ้าทำอย่างถูกต้อง

เอาง่ายๆแค่ตีโป่งให้ใหญ่ขึ้นตามกฏหมายต้องมีวิศวกรมารองรับด้วยนะครับแล้วนี้เปลี่ยนทั้งรถเลย กรณีนี้ผมว่าไม่น่ามีใครมาเซ็นรับรองให้มั้งครับ

ถึงจะเซ็นให้ขนส่งจะยอมรึเปล่าก็อีกเรื่องนึง หรือถ้าใครมีทำแล้วขนส่งรับรองว่าเป็นรถถูกต้องตามกฏหมายก็มาเล่าให้ฟังเป็นประสบการณ์กันบ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2015, 12:42:30 โดย localgame »

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
พอดีผมไปเห็นในเว็ปไซค์รถมา เห็นมีบางเต้นท์รถเอา Toyota MR-S ไปแปลงเป็น Porsche แปลงซะจนเปลี่ยนรุ่นไปเลย และไปเจอเพจ Facebook เพจนึง แปลง Toyota MR2 ไปเป็น Lamborghini Gallado ไม่ทราบว่าทั้งสองแบบนี้ถูกกฏหมายมั้ยครับ

ถ้าผิด มันมีโทษหนักไหมครับ

และถ้าไม่ผิดกฏหมาย สมมติผมบ้าๆ เอาซาก Oldsmobile Ninety-Eight มาแปลงเป็น Rolls Royce Silver Cloud III นี่ก็ไม่ผิดอะไรใช่มั้ย

ขอขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ

1.MR-S เป็น Porsche เนี่ยรู้สึกว่าเป็นชุดไฟเบอร์ครอบตัวถังเดิมมั้งครับ  ไม่ได้ตัดเหล็กเปลี่ยนพื้นเหมือนแปลง cedia เป็น evo7,8,9  อันนี้คงไม่มีปัญหาอะไร
   ส่วน MR2 เป็น Gallado นั้นไม่ทราบแต่คาดว่าไม่น่าผิดกฏหมายถ้าทำแบบมีมาตรฐาน

2.เรื่องกฏหมายผมไม่ทราบมากนัก  รู้แค่ว่าต้องมีใบเซ็นรับรองความแข็งแรงของตัวถังเพื่อใช้แก้เล่มทะเบียนก็พอ (อันนี้ MR-S ไม่มีปัญหาเพราะไม่ได้ตัดต่อตัวถัง)

3.ระวังเรื่องรายละเอียดในเล่มทะเบียน และความแข็งแรงของตัวถังว่าไม่หลุดเป็นชิ้นๆระหว่างวิ่งก็พอล่ะครับ

จากประสบการณ์ยังไม่เคยเห็นรถคันไหนที่แปลงทั้งตัวรถแล้วแจ้งลงเล่มได้เลยครับ เห็นมีแต่ไม่ต้องแจ้งอะไรแล้วขนส่งก็หลับหูหลับตาเซ็นผ่านๆไปตอนโอน

ขนาดผมแค่เปลี่ยนเบาะภายในรถตู้ให้น้อยลงยังต้องแจ้งเรื่องกันวุ่นเลยครับ กว่าจะทำเสร็จเสียเวลาไปพอสมควร กรณีที่ว่านี้คือเปลี่ยนทั้งกระดองที่เอามาครอบ

ซึ่งส่วนใหญ่ผมเห็นจะตีไฟเบอร์ขึ้นมาเองแทบทั้งคัน ซึ่งไม่ต่างอะไรจากรถจดประกอบในยุค4-5ปีที่แล้วที่ต้องมีวิศวกรมาเซ็นรับรองด้วยถ้าทำอย่างถูกต้อง

เอาง่ายๆแค่ตีโป่งให้ใหญ่ขึ้นตามกฏหมายต้องมีวิศวกรมารองรับด้วยนะครับแล้วนี้เปลี่ยนทั้งรถเลย กรณีนี้ผมว่าไม่น่ามีใครมาเซ็นรับรองให้มั้งครับ

ถึงจะเซ็นให้ขนส่งจะยอมรึเปล่าก็อีกเรื่องนึง หรือถ้าใครมีทำแล้วขนส่งรับรองว่าเป็นรถถูกต้องตามกฏหมายก็มาเล่าให้ฟังเป็นประสบการณ์กันบ้างนะครับ

เรื่องล้อพอเข้าใจว่ามันมีโอกาสหลุดทั้งดุมได้ระหว่างวิ่ง  แต่เรื่องเบาะที่น้อยลงเนี่ย  ผมว่ามันเกี่ยวกับรายได้ของรัฐมากกว่ากลัวเบาะหลุดระหว่างทางมากกว่าล่ะนะ