ผู้เขียน หัวข้อ: Captiva พาเสียว  (อ่าน 9705 ครั้ง)

ออฟไลน์ DP kung

• Jr. Member
  • **
Captiva พาเสียว
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 01:08:30 »
ผมเชื่อว่าหลายท่านคงทราบกิตติศัพท์ของ chevrolet captiva กันเป็นอย่างดีครับ ว่าการทำงานของคันเร่งกับเกียร์นั้นน่ารักขนาดไหน วันนี้ผมมีประสบการณ์หวาดเสียวของการใช้งานมาแชร์กันครับ
ประสบการณ์ที่ 1
เมื่อไม่นานมานี้ผมไปเที่ยวห้างมาครับ แล้วก็วนขึ้นที่จอดรถ จังหวะที่เร่งเครื่องขับขึ้นไปอยู่ตรงกลางๆโค้งทางลาด ผมปล่อยคันเร่งไปแล้ว กำลังจะเหยียบซ้ำครับ เหยียบปุ๊บ!! ............... มันเงียบครับ เงียบสนิท เงียบจนกลัวว่ามันจะถอยลงไปชนคันหลังรึเปล่า แต่เเล้วมันก็มาครับ โอ้ยใจหายใจคว่ำ
ประสบการณ์ที่ 2
วันนั้นผมไปเที่ยวทะเลครับ แถวๆพัทยา มีช่วงนึงที่เช้าไปเที่ยวไร่องุ่น แล้วถนนที่เข้าไปเป็นเลนเดียวครับ ผมก็จะแซงรถบรรทุกที่ขับช้าๆอยู่ข้างหน้า. ก็ตบไฟเลี้ยวขวาแล้วเบี่ยงออกมา กระทืบคันเร่งไป........ มันก็เงียบครับ กว่าเรี่ยวแรงจะมานี่นั่งลุ้นแทบแย่ว่าจะแซงพ้นมั้ย
ประสบการณ์ที่ 3
ผมขับรถอยู่ที่ถนนบรมราชชนนีครับ ถนนมี3 เลน ผมอยู่เลนกลาง จะเปลี่ยนไปเลนขวาครับ ซึ่งเลนขวามีรถมาจากข้างหลังไกลๆที่กำลังจะขับแซงขึ้นไป ผมก็กะว่าจะเปลี่ยรไปเลนขวา แล้วเร่งเครื่องนำขึ้นไป พอเปลี่ยนเลน กระทืบคันเร่ง.....มันเงียบอีกแล้วครับ จนรถคันหลังขับขึ้นมาทันแล้วกระพริบไฟใส่ เห้อออ
อาการแบบนี้รักษาหายมั้ยครับ เคยได้ยินเรื่องของการอัพเดตโปรแกรมสมองกลเกียร์ของทางเชฟโรเลต แต่เห็นว่ายังไม่สมบูรณ์

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
Re: Captiva พาเสียว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 06:24:17 »
มันหน่วงประมาณไหมครับ กี่วิครับ แล้วแต่ละครั้งที่หน่วงมันหน่วงเท่ากันไหมครับ

FOCUS MKIII ก็จะหน่วงเหมือนกันราวๆ ครึ่งวิครับ แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 07:08:23 »
ดีเซลใช่ไหมครับ
ผมใช้เบนซิลไม่เคยเจอครับ
เห็นดีเซลเป็นกันเพียบ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 07:27:04 »
เข้าศูนย์ที่เก่งๆ ให้ช่างช่วยไล่ปัญหาดีกว่านะครับ เป็นผมลากเข้าศูนย์ตั้งแต่เสียวที่ 1 แล้ว  :D

ออฟไลน์ น้าเดช

• Full Member
  • my step on the earth
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 07:46:50 »
แคปติว่า ดีเซลเป็นทุกคันครับ หน่วงประมาณ1-2วินาที ใช้แลกๆค่อนข้างเป็นปัญหาเหมือนกัน แต่พอนานไป รู้จังหวะรถก็จบปัญหาครับ.
อาจจะแก้ด้วยการใช้m/t เข้าช่วยก็ได้ครับ เพราะรอบจะมารอ กดคันเร่งไปต่อได้เลยครับ
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ MJunior

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 08:52:10 »
ของผม 2.0 LT MY12 ซื้อมาตอนแรกเป็นครับ แต่ไปอัพเดทสมองเกียรมาปีที่แล้วครับ
ปรากฏว่าหายสนิทเลย กดเป็นมาครับ ดีเกินจนตอนนี้ทุครั้งที่ขับต้องกด Eco mode ตลอดครับ แบบว่าแรงเกิ้น
แต่เห็นในคลับ บางคนอัพสมองเกียรก็ไม่หายครับ งงเหมือนกัน แต่ของผมหายครับhttp://

ออฟไลน์ hispza

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 09:40:13 »
คันเร่งไฟฟ้าอาจจะช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 11:20:46 »
ข้อ 1.  ผมไม่เคยเป็นครับ  ออกตัวบนทางชันเหยียบแล้วก็มาตลอด  แล้วไม่ต้องกลัวไหลด้วยครับ  มันมี Hill Start Assist ครับ

ข้อ 2. + 3.  เจอบ่อยครับ เหยียบแล้วนิ่ง  พอมันมาแล้วก็มาครับ  แต่ไม่ได้รอจนน่ากลัวนะครับ  มันแค่ทำให้รำคาญเฉยๆ

แต่ของผมจะอาการแย่สุดจะเป็นช่วงความเร็ว 5 - 40 ครับ  เหยียบแล้วมันนิ่งไปเลยครับ  พอมันมาก็พุ่งกระชากจน Traction Control ทำงานล่ะครับ
อันนี้หวิดชนกันหลายรอบแล้ว ตรงทางแยกครับ
ของผม up ระบบเกียร์มาก็ไม่ได้ดีขึ้นเลยครับ  ได้อาการเกียร์กระตุกกระชาก และ อืดมาแทนอีก  แต่ประหยัดน้ำมันขึ้นครับ

เสริมต่ออีกหน่อยครับ 

อาการหน่วงของผมที่ช่วงความเร็ว 5 - 40 คือ นานสุดเกือบๆ 4 วินาทีครับ  เหยียบปุ๊ปนับเลย 1 ... 2 ... 3 ... เอี๊ยดดด  :P
ถ้าความเร็วเกิน 80 ขึ้นไป จะเร่งแซง อันนี้ไม่เคยถึง 3 วินาทีครับ  คันนี้คือ 2.0 LTZ นะครับ
ถ้าเป็น 2.4 LTZ อันนี้หน่วงน้อยกว่า ถ้าขับเรื่อยๆก็ไม่ค่อยรำคาญครับ

ถ้าเทียบกับคันอื่น  CRV Gen.3 กับ Camry ACV40  ประมาณ 1 วินาทีครับ  แต่ Camry มันพุ่งกว่า เลยดูว่ามันไม่ค่อย smooth
Yaris รุ่นที่แล้ว อันนี้ 2 วินาทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2015, 13:11:59 โดย vellcap »

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 11:42:13 »
เสริมให้สำหรับคนที่สงสัยว่าหน่วงขนาดไหนนะครับ

หน่วงจนเป็นปัญหาเลยแหละครับ55555

ขับตอนแรกๆ เวลากลับรถนี่ พอเหยียบคันเร่งปุ๊บ ผมต้องบ่นทุกครั้งครับ เพราะจังหวะมันผิดมากๆ

มากจนเสียวว่า จะไม่พ้นครับ

เอาไปติดกล่องไฟฟ้า ที่คนในบอร์ดบอกว่าหาย.... ผมลองวิเคราะห์เองถึงหลักการณ์ของกล่องแล้วก็คิดว่าไม่น่าหาย

พอไปติดก็ไม่หายจริงๆครับ อาการเดิมเป๊ะ แต่ดีขึ้นที่ว่า ขับแล้วว่องไวมากขึ้นเพราะ เหยียบคันเร่งน้อยกว่าเก่า

จนตอนนี้ชินๆไปแล้วหละครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 13:46:56 »
น่าปวดหัวจริงๆนะครับสำหรับอาการแบบนี้ Mercedes Benz รุ่นใหม่ๆเช่น E และ S Class ก็หน่วงเหมือนกันแต่ยังไม่ถึงขนาดนี้ คุณ JIMMY ก็บ่นอาการหน่วงมากมายของ Captiva ไว้ในรีวิวเช่นกันครับ
BMW 750E M SPORT

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 19:28:55 »
เข้าศูนย์ที่เก่งๆ ให้ช่างช่วยไล่ปัญหาดีกว่านะครับ เป็นผมลากเข้าศูนย์ตั้งแต่เสียวที่ 1 แล้ว  :D

เชฟ หาศูนย์เก่งๆ หายากมากครับ

ออฟไลน์ veturilo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 20:37:16 »
หน่วง 1-2 วินาทีผมว่ามันยังยอมรับได้นะครับ เร็วไปมันจะกลายเป็นขับยาก
แต่หน่วงแบบนับในใจได้ 1..2..3..4 อันนี้ผมว่าอันตรายสำหรับสภาพการขับรถในเมืองไทยนะครับ
เราอยากจะแซงในทางหลวง กดไปแล้วต้องรอ 4 วินาที ผมว่ามันอาจถึงแก่ชีวิตนะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 09:43:32 »
ทุกๆครั้งที่ฉันนั้นส่งรอยเท้า เข้าไปทักทาย
ทุกๆครั้งที่เมียนั้นส่งสายตา มองหน้ากัน
ทำให้ฉันนั้นแทบจะขึ้นสวรรค์ ทั้งที่เร่งอยู่ตรงนั้นนนน

...

แต่ติดที่รถถถถ ฉ้านนน ไม่ ใช่ เพียงคันเดียว
ที่ได้รับ ท่า ที ที่แสนดีเหล่านั้นนนน...

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 09:55:31 »
ผมเชียร์คันเร่งไฟฟ้าครับ Cap ใส่กันเยอะอยู่
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ idolking

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 10:04:50 »
ในคลับ ถ้าคันเร่งไฟฟ้าไม่หาย ก็ต้องลอง remap ดูครับ

รถผมก็หน่วง เวลาขับสลับกับ x3 นี่รู้สึกชัดเจน

กะว่ารอหมดประกันก่อน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 11:05:15 »
ดูแล้วอย่าหาว่าแช่งเลยครับ สักวันคงไม่แคล้วจริงๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 14:49:04 »
คันเร่งไฟฟ้า บวกกับสมองกลเกียร์ที่ช้า และ เทอร์โบรอรอบ  ครบเลยครับ

ไปอัพเดทสมองกลเกียร์ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ fmedact

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 16:40:05 »
ของผมก็เคยเป็น หลังจากใช้งานประมาน ปีเศษ เอาเข้าศูนย์ สองครั้งจึงหาย เห็นว่าเป็นเรื่องของสมองกล ตอนนี้มีปัญหาใหม่ มีเสียงและเครื่องหมายระบบเบรค ลงเขา กันลื่น ขึ้มาเป็นพักๆ

รุ่นนี้เอาเข้าศูนย์ ด้วยจดหมายจากบริษัท เรียกกลับไปจัดการระบบสายไฟ สองครั้งแล้ว