ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่าง M Performance แข็งไป?  (อ่าน 7994 ครั้ง)

ออฟไลน์ F30320D

• Jr. Member
  • **
ช่วงล่าง M Performance แข็งไป?
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 16:43:57 »
F30 ครับ ใส่ช่วงล่าง M มา 30000กมแล้ว ถ้าวิ่งเส้นสุพรรณมันนิ่งมาก ชอบเลย มันส์มาก
แต่พอมาวิ่งนครสวรรค์ พิษณุโลกแล้ว รู้สึกสะเทือนจนปวดหลัง ยิ่งคนนั่งหลังนี้บ่นหนักเลย
เอายางrftออกก็ไม่ดีขึ้นเลย เลยอยากจะให้ช่วยแนะนำช่วงล่างให้หน่อยครับ
แบบว่านิ่มขึ้นอีกนิด แต่เกาะไม่น้อยกว่าเดิมมากนัก
ปกติเป็นคนชอบขับรถเร็วครับ ทางไม่ดีก็รูดอย่างเดียวไม่มีชะลอ
ใจจริงก็เริ่มแอบมอง 340i LCI แต่ต้องใช้คันนี้ไปอีกสัก2ปีก่อน ขายมือ2ขาดทุนหนักเกิ้น

ชาวHLM เท่าที่อ่านดูใช้ KW V3กันเยอะ เท่าที่ทราบมาเสียงชมด้านเกาะถนนถือว่าน่าจะดีที่สุด
จะติดปัญหาก็น่าจะเป็น 1.มีเสียงดัง อายุไม่ยาว 2.แพงแต่พอรับได้
3. เห็นว่าจูนให้ดียากมาก ข้อนี้ทำให้คิดหนักเพราะแทบจะไม่ได้เข้ากทมเลยครับ
ส่วนอีก option คือ Bil B6+Eibach Pro ไม่รู้ว่าจะนุ่มขึ้นแต่เกาะเท่าเดิมไหมครับ คือเคยใช้ในe46ก็โอเลยละ
หรือไม่ก็ KW V1 คือไม่เคยเล่น Coilover เลยไม่ค่อยเข้าใจ ที่ถามตัวนี้เห็นว่าปรับง่ายกว่าV3 จริงไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
Re: ช่วงล่าง M Performance แข็งไป?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 17:35:55 »
Bil ผมว่าแข็งกว่าแน่นอนคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
Re: ช่วงล่าง M Performance แข็งไป?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 18:06:23 »
ทางไม่ดีถนนไม่ดีก็ชะลอๆ บ้างสิครับ รถเตี้ยลง โช้คมีระยะทำงานสั้นลงสปริงสั้นลง แถมถนนไม่ดียังรูดอีก จะให้สบายยังไงครับ

ออฟไลน์ krisF30

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 18:27:10 »
เพื่อนหลายคนที่รู้จักใช้ F30 กับช่วงล่าง M per หลายๆ คนก้บ่นเหมือนกันครับ ..ส่วนตัวใช้ F30 เปลียน กันโคลงหน้าหลัง ของ M per...
เพิ่งเปลียนสตัทของ D2 racing ตรงรุ่น F30 มาได้ 3 วันครับปรับหนึดไว้ กลาง ๆชอบมากครับ นุ่มหนึบ กระด้างขึ้น 10% จากโช็คเดิม หนึบขึ้น 50 % ส่วตัวถือว่ารับได้ครับ
ก่อนเปลียนตั้งโจทย์ไว้ว่า ต้องการนุ่มหนึบ ..เลยลองหาข้อมูลในเว็บบอร์ทั้งในและ ต่าง ประเทศ สรุปว่า
KW นุ่มหนึบ แต่มีปัญหาเรื่องรั่ว..ผ่านเลย
Bill แข็งหนึบ...ผ่านเลย
เลยมาจบที่ D2 racing .Made in Taiwan.ฟิวประมาณ KW v2 นุ่มหนึบ แต่ทนกว่า ราคาก็ต่างกับเกือบครึ่ง..
คนที่นั่งด้วยชอบครับบอกไม่แข็งมากนั่งสบาย ..ความสูงรถผมตั้งไว้ประมาณ 1 นิ้วชี้สอดได้ครับ..ล้อผมขอบ 20"
ร่วมแชร์ประสพการณ์ไวเป็นแนวทางครับ.. ;D
ปล.ผม ใช้ยาง Run Falt ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2015, 18:28:50 โดย krisF30 »
BMW F30 320D Upgrade to  M performance Aerodynamic+ power kit+ Brake kit + gear knob+M Styling 624 M Matt Black 20"+Real carbon kevlar interior+D2 Racing RS Coilovers +Akrapovic Exhaust Tip

ออฟไลน์ elevenseven

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 18:48:09 »
เพื่อนหลายคนที่รู้จักใช้ F30 กับช่วงล่าง M per หลายๆ คนก้บ่นเหมือนกันครับ ..ส่วนตัวใช้ F30 เปลียน กันโคลงหน้าหลัง ของ M per...
เพิ่งเปลียนสตัทของ D2 racing ตรงรุ่น F30 มาได้ 3 วันครับปรับหนึดไว้ กลาง ๆชอบมากครับ นุ่มหนึบ กระด้างขึ้น 10% จากโช็คเดิม หนึบขึ้น 50 % ส่วตัวถือว่ารับได้ครับ
ก่อนเปลียนตั้งโจทย์ไว้ว่า ต้องการนุ่มหนึบ ..เลยลองหาข้อมูลในเว็บบอร์ทั้งในและ ต่าง ประเทศ สรุปว่า
KW นุ่มหนึบ แต่มีปัญหาเรื่องรั่ว..ผ่านเลย
Bill แข็งหนึบ...ผ่านเลย
เลยมาจบที่ D2 racing .Made in Taiwan.ฟิวประมาณ KW v2 นุ่มหนึบ แต่ทนกว่า ราคาก็ต่างกับเกือบครึ่ง..
คนที่นั่งด้วยชอบครับบอกไม่แข็งมากนั่งสบาย ..ความสูงรถผมตั้งไว้ประมาณ 1 นิ้วชี้สอดได้ครับ..ล้อผมขอบ 20"
ร่วมแชร์ประสพการณ์ไวเป็นแนวทางครับ.. ;D
ปล.ผม ใช้ยาง Run Falt ครับ

bill แข็งนี่คือคอล์ยโอเวอร์หรือโช๊คเปลี่ยนจับคู่กับไอบัคหรือสปริงโหลดอื่นๆครับ
หรือแค่เปลี่ยนโช๊คจับสปริงเดิมก็แข็งแล้ว พอดีกะว่าจะเปลี่ยนแค่โช๊คเป็น b6
ไม่ได้อยากเตี้ย และไม่ได้อยากแข็งมากไป แค่อยากให้ไม่โยกและโครงเเครง
เวลาเจอถนนไม่เรียบ และนิ่งขึ้นเวลาขับเร็วๆบนทางด่วน กะจะเปลี่ยนเหลังเข้า
เชคระยะครั้งแรกแล้วครับ แต่พอดีแอร์มีปัญหาเลยกะเคลียร์เรืองแอร์กะ0ให้จบก่อน
D2เห็นในหนังสือเหมือนกันถ้าไม่แข็งก็น่าสนครับ แต่ถ้าปรับมันให้สูงสุดจะเตี้ย
กว่าstdเยอะป่าวครับ พอรู้มั๊ยครับ

ออฟไลน์ krisF30

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 19:17:15 »
ถ้าไม่อยากได้เตี้ยอยากได้แต่หนึบ ไม่แนะนำพวกสตัทครับ ...ลองดู Bill หรือ Koni ที่สำหรับรุ่น Std ดีกว่าครับประยัดกว่าครับ ..รุ่นสำหรับ Std ไม่แข็งมากอยู่แล้วครับ..
BMW F30 320D Upgrade to  M performance Aerodynamic+ power kit+ Brake kit + gear knob+M Styling 624 M Matt Black 20"+Real carbon kevlar interior+D2 Racing RS Coilovers +Akrapovic Exhaust Tip

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 19:46:24 »
รบกวนท่านผู้รู้ที่เคยขับ E90 , W205 ช่วยเทียบนิสัยช่วงล่างกับ F30 M performance หน่อยครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 20:00:54 »
คุณneung23 คุณelevenseven ครับ
ผมก็กลัวว่าจะแข็งกว่าครับ
จากประสบการณ์นะครับ ในรถE46ใช้ Bil B8(monotube) จับคู่กับ H&R แข็งมาก เตี้ยมากด้วย
เลยเปลี่ยนมาจับคู่กับ Eibach แข็งน้อยลง เตี้ยน้อยลงครับ
ตามความเข้าใจผม B6 กับ B8 ความหนืดเท่ากันแต่B6ช่วงชักยาวกว่าผมเลยคาดว่าจะนุ่มกว่า
เลยไม่รู้ว่าถ้าF30เปลี่ยนเป็นB6+Eibach มันจะนุ่มกว่าไหม คาดเดายากจริงๆ

คุณ KrisF30
นึกว่าเป็นผมคนเดียวที่บ่นแข็งตอนทางต่างจังหวัด มีคนอื่นคิดเหมือนกันด้วยครับ
ตอนนี้ผมโจทย์เดียวกัยคุณ ผมจะลองศึกษาข้อมูล D2 racing ดูครับ
หรือไม่ก็Bil B4ตัวstd ขอบคุณมากที่มาเล่าสู่กันฟังครับ

คุณ Impulse
F30 320D M performance แข็งมากๆ
E90 325i กำลังดี ชอบมากๆๆๆๆ คนนั่งหลังว่าแข็งนิด
E300 W205 ไม่เคยขับ เคยแต่นั่ง ผมว่านิ่มไปครับ

คุณ golf32
เมื่อก่อนผมอยู่กทม เจอทางไม่ดีก็ชะลอปกติครับ
แต่พอมาอยู่ต่างจังหวัด ถ้าชะลอ ก็คือชะลอตลอดทางเลย อึดอัดแย่เลยครับ

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 20:05:42 »
ผมใช้ m per มาปีกว่าแล้ว แข็งครับ แข็งพอควร + ล้อผม 20" ยิ่งไปกันใหญ่
แต่จุดหลัก ที่ทำให้ตัดสินใจเอา m per เพราะ bsi นี่แหละครับ ยอมจบทีเดียว ถนนไม่ดี เหนื่อยไหม เหนื่อย แต่ผมเชื่อว่า รุ่นไหนก็เป็นหากเราเอาลง + ปรับให้แข็ง ยังไงก็เด้งแน่ๆ ถ้าถนนไม่ดี เจอถนนไม่ดี ก็ถอยคันเร่งหน่อย ผมว่ามันก็โอมากๆ แล้วนะครับ

หากยังไม่เปลี่ยน จะเชียร์ลองดูยี่ห้ออื่น แต่เห็นเปลี่ยนมาแล้ว ผมว่ามันขับดีมากเลยทางตรง ทางถนนดีๆ ต้องถามว่า จะเจอถนนไม่ดีสักกี่ % ของการใช้งาน หากไม่มาก ก็ไม่ควรเปลี่ยนเลยนะ
S3 - F30
X1 - E84

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 20:28:17 »
ผมอยากเปลี่ยนมานานแล้วครับ
ติดอยู่ที่มีตู้ซับ50กก(เครื่องเสียง) ทำให้ท้ายห้อยด้วย
เลยลังเล ต้องรื้อติดตั้งใหม่อีกตอนถอดโช็คหลัง งานช้างเลย
ผมเลยว่าถ้าเปลี่ยนครั้งนี้ต้องเน้นทนทานครับ

ล้อผม18เพราะมากกว่านี้ดุ้งแน่นอน ขับครั้งละ500กม ทางไม่ดีปาไปแล้ว 270กมครับ
ส่วนทางใกล้แถวบ้านใช้กระบะ ที่เปลี่ยนมาก็เพราะBSIแต่อีกปีนิดๆก็หมดละครับ
ถ้าเป็นไปได้ เชียร์มาเลยดีกว่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 08:33:56 »
F30 ครับ ใส่ช่วงล่าง M มา 30000กมแล้ว ถ้าวิ่งเส้นสุพรรณมันนิ่งมาก ชอบเลย มันส์มาก
แต่พอมาวิ่งนครสวรรค์ พิษณุโลกแล้ว รู้สึกสะเทือนจนปวดหลัง ยิ่งคนนั่งหลังนี้บ่นหนักเลย
เอายางrftออกก็ไม่ดีขึ้นเลย เลยอยากจะให้ช่วยแนะนำช่วงล่างให้หน่อยครับ
แบบว่านิ่มขึ้นอีกนิด แต่เกาะไม่น้อยกว่าเดิมมากนัก
ปกติเป็นคนชอบขับรถเร็วครับ ทางไม่ดีก็รูดอย่างเดียวไม่มีชะลอ
ใจจริงก็เริ่มแอบมอง 340i LCI แต่ต้องใช้คันนี้ไปอีกสัก2ปีก่อน ขายมือ2ขาดทุนหนักเกิ้น

ชาวHLM เท่าที่อ่านดูใช้ KW V3กันเยอะ เท่าที่ทราบมาเสียงชมด้านเกาะถนนถือว่าน่าจะดีที่สุด
จะติดปัญหาก็น่าจะเป็น 1.มีเสียงดัง อายุไม่ยาว 2.แพงแต่พอรับได้
3. เห็นว่าจูนให้ดียากมาก ข้อนี้ทำให้คิดหนักเพราะแทบจะไม่ได้เข้ากทมเลยครับ
ส่วนอีก option คือ Bil B6+Eibach Pro ไม่รู้ว่าจะนุ่มขึ้นแต่เกาะเท่าเดิมไหมครับ คือเคยใช้ในe46ก็โอเลยละ
หรือไม่ก็ KW V1 คือไม่เคยเล่น Coilover เลยไม่ค่อยเข้าใจ ที่ถามตัวนี้เห็นว่าปรับง่ายกว่าV3 จริงไหมครับ

ขอบคุณครับ

ถนนมันไม่ดีเลยครับ ต่อให้อะไรก็ไม่ดีครับ ถนนช่วงนั้น ขับช้าลงน่าจะดี
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 12:04:20 »
คุณneung23 คุณelevenseven ครับ
ผมก็กลัวว่าจะแข็งกว่าครับ
จากประสบการณ์นะครับ ในรถE46ใช้ Bil B8(monotube) จับคู่กับ H&R แข็งมาก เตี้ยมากด้วย
เลยเปลี่ยนมาจับคู่กับ Eibach แข็งน้อยลง เตี้ยน้อยลงครับ
ตามความเข้าใจผม B6 กับ B8 ความหนืดเท่ากันแต่B6ช่วงชักยาวกว่าผมเลยคาดว่าจะนุ่มกว่า
เลยไม่รู้ว่าถ้าF30เปลี่ยนเป็นB6+Eibach มันจะนุ่มกว่าไหม คาดเดายากจริงๆ

คุณ KrisF30
นึกว่าเป็นผมคนเดียวที่บ่นแข็งตอนทางต่างจังหวัด มีคนอื่นคิดเหมือนกันด้วยครับ
ตอนนี้ผมโจทย์เดียวกัยคุณ ผมจะลองศึกษาข้อมูล D2 racing ดูครับ
หรือไม่ก็Bil B4ตัวstd ขอบคุณมากที่มาเล่าสู่กันฟังครับ

คุณ Impulse
F30 320D M performance แข็งมากๆ
E90 325i กำลังดี ชอบมากๆๆๆๆ คนนั่งหลังว่าแข็งนิด
E300 W205 ไม่เคยขับ เคยแต่นั่ง ผมว่านิ่มไปครับ

คุณ golf32
เมื่อก่อนผมอยู่กทม เจอทางไม่ดีก็ชะลอปกติครับ
แต่พอมาอยู่ต่างจังหวัด ถ้าชะลอ ก็คือชะลอตลอดทางเลย อึดอัดแย่เลยครับ

คือไม่ใช่อะไรหรอกครับ รถจะช้ำซะก่อนน่ะครับ เผลอๆจะเขอยางบวมแถมมาด้วยอีก :-[
อีกอย่างตามต่างจังหวัดชอบมี ชาวบ้านขับรถ หรือขี่มอร์เตอร์ไซด์ แบบขี่ๆอยู่วิ่งตัด 2 เลนกลับรถน่ะครับผมว่ามันอันตราย